Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tawat_kun View Post
    ลองส่องมาให้ดูสักหน่อยได้ไหมครับ อยากรู้เหมือนกันว่าชิพอะไร เผื่อจะทำอะไรได้บ้าง
    ส่วน 5700 มันตัวประหยัดไฟ เลยไม่รู้ว่าจะลดอะไรตรงไหนไว้หรือเปล่า
    ต้องรอบ่ายๆละครับ แรมอยู่บ้าน

ที่จะลากนี่ ลากแต่แรมนะครับ 5700 มันลากบ่ได้ (ได้ก็ไม่เยอะ มันล็อคตัวคูณ)

Comment

• Originally posted by vsop1972 View Post
      ต้องรอบ่ายๆละครับ แรมอยู่บ้าน

ที่จะลากนี่ ลากแต่แรมนะครับ 5700 มันลากบ่ได้ (ได้ก็ไม่เยอะ มันล็อคตัวคูณ)
      ยังไม่ต้อง OC CPU ปรับตูวคูณแรมดูก่อนว่าไปได้ไหม

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
        ยังไม่ต้อง OC CPU ปรับตูวคูณแรมดูก่อนว่าไปได้ไหม
        ที่บอกให้ปรับตัวคูณแรมนี่ หมายถึงการลากไปมากกว่า 1866 หรือครับ พอดีบอร์ดร๊อคตัวเก่าผม มันจะมีให้เลือกเลยว่าเอาบัสแรมเท่าไหร่(เท่าที่สเปคมันรับ)

UP4 นี่เท่าที่ดูจากสเปค เห็นว่ารับถึง 1866 ส่วนเกินกว่านั้นน่าจะต้องปรับเอง

Comment

• Originally posted by vsop1972 View Post
          ที่บอกให้ปรับตัวคูณแรมนี่ หมายถึงการลากไปมากกว่า 1866 หรือครับ พอดีบอร์ดร๊อคตัวเก่าผม มันจะมีให้เลือกเลยว่าเอาบัสแรมเท่าไหร่(เท่าที่สเปคมันรับ)

UP4 นี่เท่าที่ดูจากสเปค เห็นว่ารับถึง 1866 ส่วนเกินกว่านั้นน่าจะต้องปรับเอง
          ลองที่ 1866 ก่อนจะ OC จริงๆ ต้องดันบัสไป

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
            ลองที่ 1866 ก่อนจะ OC จริงๆ ต้องดันบัสไป
            ดันบัสนี่ ดันบัสแรมใช่ไหมครับ ไม่ใช่บัส cpu

http://www.vmodtech.com/main/article...85x-up4/all/1/

ไปดูที่เขารีวิวอันนี้ เห็นดันบัสแรมไป 2289 แสดงว่าถ้าแรมไปไหวเราก็ลากเกิน 1866 ได้ใช่ไหมกับบอร์ดตัวนี้ ไปอ่านแต่สเปคเห็นรับได้ที่ 1866 นึกว่าไปมากกว่านั้นไม่ได้

Comment

ดันบัสนี่ ดันบัสแรมใช่ไหมครับ ไม่ใช่บัส cpu

http://www.vmodtech.com/main/article...85x-up4/all/1/

ไปดูที่เขารีวิวอันนี้ เห็นดันบัสแรมไป 2289 แสดงว่าถ้าแรมไปไหวเราก็ลากเกิน 1866 ได้ใช่ไหมกับบอร์ดตัวนี้ ไปอ่านแต่สเปคเห็นรับได้ที่ 1866 นึกว่าไปมากกว่านั้นไม่ได้
              ลองปรับแต่ตัวคูณแรมครับ ไปที่ 1866 CL 10-11-10-31 2T ดูว่าได้ไหม

Comment

ลองปรับแต่ตัวคูณแรมครับ ไปที่ 1866 CL 10-11-10-31 2T ดูว่าได้ไหม
                จดๆไว้ก่อน เดี่ยวเย็นนี้ไปลอง แล้วไฟละครับ ซักเท่าไหร่ หรือปล่อยออโต้

Comment

สิ่งที่ผมสงสัยคือ CPU กินไฟต่ำแบบนี้ IMC ที่ยัดมามันจะเทพไหม
                  เห็น 6800 ต่างกับ 6700 คือ IMC 2133-1866
                  นี่เป็นจุดสังเกตให้นึกถึงว่าตัวไฟต่ำอาจจะมีการลดอะไรเพิ่มเติมอีกไหม
                  นอกจาก 5800 (3.8/4.2-GPU800) ==> 5700 (3.4/4.0-GPU760)
                  อาจจะเป็นสิ่งที่ซ่อนอยู่ภายใน ไม่ได้โฆษณา น่ะครับ

ลากแรมให้นิ่ง ต้องลุ้น แรมไหว บอร์ดไหว IMC ไหว 3 อย่างแค่นี้แหละครับ แต่ยากเหมือนกันเน้อ

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                    สิ่งที่ผมสงสัยคือ CPU กินไฟต่ำแบบนี้ IMC ที่ยัดมามันจะเทพไหม
                    เห็น 6800 ต่างกับ 6700 คือ IMC 2133-1866
                    นี่เป็นจุดสังเกตให้นึกถึงว่าตัวไฟต่ำอาจจะมีการลดอะไรเพิ่มเติมอีกไหม
                    นอกจาก 5800 (3.8/4.2-GPU800) ==> 5700 (3.4/4.0-GPU760)
                    อาจจะเป็นสิ่งที่ซ่อนอยู่ภายใน ไม่ได้โฆษณา น่ะครับ

ลากแรมให้นิ่ง ต้องลุ้น แรมไหว บอร์ดไหว IMC ไหว 3 อย่างแค่นี้แหละครับ แต่ยากเหมือนกันเน้อ
                    กำ รายละเอียดปลีกย่อยเยอะเลยทีนี้

ตามที่ผมถามไปที่ห้องแรม ผมตั้งใจจะลากไปแค่ 1866 (ตามสเปคของบอร์ด) ได้แค่นั้นก็พอใจแล้วครับ ส่วนถ้าแรมตัวนี้จะสามารถไปได้มากกว่านั้น ก็ถือว่าเป็นกำไร (แค่อยากมั่นใจว่าไปได้ที่ 1866)

สุดท้ายก็คงต้องลองดูเองว่าได้ไม่ได้ เพราะเท่าที่ดูรายละเอียดปลีกย่อยเริ่มเยอะ ทั้งชิปแรม บอร์ด ซีพียู แต่ละคนก็ต่างกัน แต่แค่อยากถามเป็นแนวทางดูนะครับ เผื่อมีคนเคยเล่นตัวนี้มาแล้ว

Comment

• อย่าลืม แกะห่อแรมแล้ว ลองส่องชิพแรม แล้วเอาไปเทียบในกระทู้ส่องแรม หรือลองบรรยายในนี้ดูก็ได้ครับ เผื่อจะมีแนวทางการลาก มากขึ้นอีก

Comment

• มี บอร์ด fm2 อยู่แล้ว ระหว่างซื้อ a8 6600k กับ เปลื่ยน fx 6300 อันไหนคุ้มกว่าคับ(ภาพรวมๆ+อนาคตสัก3ปี)

ปล.เรื่องเปลื่ยนไม่มีปัญหาเพราะบอร์ด fm2 ผมอยู่ในช่วงเครม
                        1. ถ้าซื้อ a8 6600k มาก็ดองจนบอร์ดเสร็จ หรือซื้อบอร์ดใหม่เลย( FM2A85X Extreme6)ช่างใจอยู่ว่า บอร์ดตัวนี้ จัด 750k+77xx ดีไหม ถ้าเล่น 6600k(อยากรู้ว่าhd8560dมันแรงไหมคับ แล้วถ้าใช้การ์ดจอเพื่มได้สูงสุดระดับไหนเทียบกับ 7750-7770)แล้วมันยังไม่ทันใจก้ขาย 6600k+บอร์ด ไปเล่น fx
                        2. ถ้าจัด fx เลยก็ได้ cpu+mb(6300+sabertooth fx990 r2.0)ส่วนอุปกรณ์อื่นๆก็มีครบ อ้อ Psu ผมแค่ 450w แท้เองนะคับเอาอยู่ปะ

Comment

• Originally posted by chaiwat38 View Post
                          มี บอร์ด fm2 อยู่แล้ว ระหว่างซื้อ a8 6600k กับ เปลื่ยน fx 6300 อันไหนคุ้มกว่าคับ(ภาพรวมๆ+อนาคตสัก3ปี)

ปล.เรื่องเปลื่ยนไม่มีปัญหาเพราะบอร์ด fm2 ผมอยู่ในช่วงเครม
                          1. ถ้าซื้อ a8 6600k มาก็ดองจนบอร์ดเสร็จ หรือซื้อบอร์ดใหม่เลย( FM2A85X Extreme6)ช่างใจอยู่ว่า บอร์ดตัวนี้ จัด 750k+77xx ดีไหม ถ้าเล่น 6600k(อยากรู้ว่าhd8560dมันแรงไหมคับ แล้วถ้าใช้การ์ดจอเพื่มได้สูงสุดระดับไหนเทียบกับ 7750-7770)แล้วมันยังไม่ทันใจก้ขาย 6600k+บอร์ด ไปเล่น fx
                          2. ถ้าจัด fx เลยก็ได้ cpu+mb(6300+sabertooth fx990 r2.0)ส่วนอุปกรณ์อื่นๆก็มีครบ อ้อ Psu ผมแค่ 450w แท้เองนะคับเอาอยู่ปะ
                          มีงบเท่าไหร่ ถ้าหากขายบอร์ดแล้วงบรวมที่ 17000-20000 ผมว่าเล่น FX แต่ถ้า 10000-16000 เล่น A8 หรือ A10

Comment

• รวมหมดมี 11000 +-2000(สิ้นเดือน+-10000)
                            ปล. ram,hdd,psu(450wของ silver stone ที่เปงตัวเล็กๆ watt แท้นะคับ)มีอยู่แล้ว
                            เพื่มเติมถ้า sabertooth r2.0(ชอบส่วนตัวชื่อเพราะดี ไซเบอร์ตู๊ดดด อิอิ)แพงเกินไปก้M5A99FX PRO R2.0
                            Vga หาซื้อมือ2 เอง จิงๆมี 3870 อยู่น่าจะเอามาใส่แก้ขัดๆไปบ้าง

Comment

• ขอความรู้ครับ
                              A10 5800k มองเห็นแค่ 2 core ต้องไป set ตรงไหนครับ ถึงจะเห็น 4 core

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...2#post54568472

ใครเคยผ่านแรมตัวนี้บ้าง ช่วยไปดูให้หน่อย กำลังจะประกอบเซ็ต A10-5700 อีก 2-3 วัน อยากรู้ว่าจะใช้แรมตัวนี้ลากเอาได้ไหม หรือควรขายแล้วหาแรมใหม่ดี
                                อาจจะช่วยได้ http://www.overclockzone.com/forums/...1#post31642760

Comment

Working...
                                X