Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tawat_kun View Post
    ตัวนี้ผมใช้อยู่ แต่ว่าค่อนข้างงงกับความต้องการ
    บอร์ดตัวนี้มีช่องให้ครบทั้ง 3 แบบเลยครับ และต่อพร้อมกันหมดได้เลย
    แต่ต้องเพิ่ม shared memory ให้เป็นสัก 1 GB ครับ
    ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับคำตอบ

ขอถามเพิ่มเติม
    1.ถ้าไม่เพิ่มการ์ดจอ โดยต่อ ออก HDMI ไปทีวี พร้อมกับต่อ DVI ไปมอนิเตอร์
    จะต้องเซ็ตอย่างไร ให้มีเสียงออกทีวี และค่าความละเอียดของจอไม่เท่ากัน
    2.ขอวิธีแชร์แรมเพิ่มว่าต้องทำอย่างไร

Comment

• Originally posted by puntee View Post
      ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับคำตอบ

ขอถามเพิ่มเติม
      1.ถ้าไม่เพิ่มการ์ดจอ โดยต่อ ออก HDMI ไปทีวี พร้อมกับต่อ DVI ไปมอนิเตอร์
      จะต้องเซ็ตอย่างไร ให้มีเสียงออกทีวี และค่าความละเอียดของจอไม่เท่ากัน
      2.ขอวิธีแชร์แรมเพิ่มว่าต้องทำอย่างไร
      ไม่เป็นไรครับ ผมยินดีช่วย สิ่งที่ท่านรู้จะได้เอาไปเผยแพร่บอกคนอื่นต่อได้ และที่สำคัญที่สุดไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม
      เท่าที่อ่านผมว่าคุณคงเข้าใจผิดว่าการต่อการ์ดจอ 2 ตัวเพื่อใช้เปิดหลายจอแน่ๆเลย
      ดังนั้นผมจะอธิบายค่อนข้างละเอียดหน่อยนะครับ แต่ถ้าอันไหนไม่เข้าใจค่อยสอบถามภายหลังแล้วกันครับ
      ถ้าอยากเห็นรายละเอียดกดที่รูปเพื่อให้มันใหญ่ขึ้นนะครับ

ก่อนอื่น BIOS ที่ผมใช้เป็นเวอร์ชั่น F4 ดังนั้นถ้าของคุณไม่เหมือนของผมอาจจะงงได้
      วิธีการ Update BIOS
      1. เปิด @Bios

2. เลือก update from internet

3. เลือก server

4. เลือกเวอร์ชั่น BIOS แล้วกด yes / ok จนเสร็จกระบวนการ

5. กดจนเครื่องรีสตาร์ท

ระหว่างที่เครื่องรีสตาร์ท เข้าไปเซ็ทใน BIOS ต่อเลยครับ เพื่อให้แชร์แรมให้การ์ดจอเยอะหน่อย

กด DEL / Delete ตั้งแต่ได้ยินเสียง ปี๊บ ตอนเปิดเครื่องรัวๆ จนเข้า BIOS
      1. หน้าตา BIOS (เวอร์ชั่น F3 กับ F4 จะไม่ค่อยเหมือนกัน)

2. เข้าไปตามภาพ ส่วน GFX configuration ของส่วน Peripherals

3. Force Integrated graphic

4. แชร์แรม

5. Save&Exit

ตอนนี้ก็พร้อมใช้งานแล้วครับ
      ต่อไปก็เซ็ตให้แสดงผลหลายๆจอ
      1. เสียบสาย HDMI ทิ้งไว้เลย พร้อมกับเปิดทีวีให้แสดง HDMI ช่องที่เราต่ออยู่ด้วย เพราะมันจะไปแสดงที่ทีวีแทน
      2. โดยมากเสียงจะออกไปที่ทีวีเลยสำหรับวิน7 แต่นี่มีวิธีเซ็ตให้เสียงออก
      - เอาเม้าส์ไปชี้ที่ ลำโพง

- คลิ๊กขวา - เลือก Playback devices

- คลิ๊กที่ TV

- Set default เสียงก็จะออกทีวีแล้ว

วิธีตั้งหน้าจอให้แสดงหลายจอ ให้คลิ๊กขวาตรงหน้าจอส่วนที่ว่างๆ
      แล้วเลือก Screen resolution
      ตรงนี้ให้เอาเม้าส์ไปกดตรงจอหมายเลข 1 ก่อน
      แล้วตรงในส่วน Multiple display ให้ใช้ Extend to this display
      มันก็จะออกสองจอแบบขยายพื้นที่พิเศษ
      พอดีของผมจอมันมีความละเอียดเหมือนกัน
      ?

แต่ถ้าจอไม่เหมือนกันก็จะเป็นแบบข้างล่างนี่แหละครับ วิธีการตั้งค่าความละเอียด ก็กดที่จอนั้น แล้วเปลี่ยนตรง resolution ได้เลย
      แต่ส่วนใหญ่มันจะ recommend ให้เหมือนกัน และเท่ากับตัวต่ำสุด แต่เราปรับเองได้หมดครับ

ถ้าจอมันเรียงกันไม่เหมือนการวางจอที่เราวาง ก็เอาเม้าส์จับจอลากสลับกันได้เลยครับ

เรียบร้อยแล้ว เปิดการ์ตูนให้ลูกดู เช้านี้ (11/5/2556) นี่เอง
      Last edited by tawat_kun; 11 May 2013, 07:42:32.

Comment

• ความรู้ อีกแล้ว

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
          ไม่เป็นไรครับ ผมยินดีช่วย สิ่งที่ท่านรู้จะได้เอาไปเผยแพร่บอกคนอื่นต่อได้ และที่สำคัญที่สุดไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม
          เท่าที่อ่านผมว่าคุณคงเข้าใจผิดว่าการต่อการ์ดจอ 2 ตัวเพื่อใช้เปิดหลายจอแน่ๆเลย
          ดังนั้นผมจะอธิบายค่อนข้างละเอียดหน่อยนะครับ แต่ถ้าอันไหนไม่เข้าใจค่อยสอบถามภายหลังแล้วกันครับ
          ถ้าอยากเห็นรายละเอียดกดที่รูปเพื่อให้มันใหญ่ขึ้นนะครับ

ก่อนอื่น BIOS ที่ผมใช้เป็นเวอร์ชั่น F4 ดังนั้นถ้าของคุณไม่เหมือนของผมอาจจะงงได้
          วิธีการ Update BIOS
          1. เปิด @Bios

2. เลือก update from internet

3. เลือก server

4. เลือกเวอร์ชั่น BIOS แล้วกด yes / ok จนเสร็จกระบวนการ

5. กดจนเครื่องรีสตาร์ท

ระหว่างที่เครื่องรีสตาร์ท เข้าไปเซ็ทใน BIOS ต่อเลยครับ เพื่อให้แชร์แรมให้การ์ดจอเยอะหน่อย

กด DEL / Delete ตั้งแต่ได้ยินเสียง ปี๊บ ตอนเปิดเครื่องรัวๆ จนเข้า BIOS
          1. หน้าตา BIOS (เวอร์ชั่น F3 กับ F4 จะไม่ค่อยเหมือนกัน)

2. เข้าไปตามภาพ ส่วน GFX configuration ของส่วน Peripherals

3. Force Integrated graphic

4. แชร์แรม

5. Save&Exit

ตอนนี้ก็พร้อมใช้งานแล้วครับ
          ต่อไปก็เซ็ตให้แสดงผลหลายๆจอ
          1. เสียบสาย HDMI ทิ้งไว้เลย พร้อมกับเปิดทีวีให้แสดง HDMI ช่องที่เราต่ออยู่ด้วย เพราะมันจะไปแสดงที่ทีวีแทน
          2. โดยมากเสียงจะออกไปที่ทีวีเลยสำหรับวิน7 แต่นี่มีวิธีเซ็ตให้เสียงออก
          - เอาเม้าส์ไปชี้ที่ ลำโพง

- คลิ๊กขวา - เลือก Playback devices

- คลิ๊กที่ TV

- Set default เสียงก็จะออกทีวีแล้ว

วิธีตั้งหน้าจอให้แสดงหลายจอ ให้คลิ๊กขวาตรงหน้าจอส่วนที่ว่างๆ
          แล้วเลือก Screen resolution
          ตรงนี้ให้เอาเม้าส์ไปกดตรงจอหมายเลข 1 ก่อน
          แล้วตรงในส่วน Multiple display ให้ใช้ Extend to this display
          มันก็จะออกสองจอแบบขยายพื้นที่พิเศษ
          พอดีของผมจอมันมีความละเอียดเหมือนกัน
          ?

แต่ถ้าจอไม่เหมือนกันก็จะเป็นแบบข้างล่างนี่แหละครับ วิธีการตั้งค่าความละเอียด ก็กดที่จอนั้น แล้วเปลี่ยนตรง resolution ได้เลย
          แต่ส่วนใหญ่มันจะ recommend ให้เหมือนกัน และเท่ากับตัวต่ำสุด แต่เราปรับเองได้หมดครับ

ถ้าจอมันเรียงกันไม่เหมือนการวางจอที่เราวาง ก็เอาเม้าส์จับจอลากสลับกันได้เลยครับ

เรียบร้อยแล้ว เปิดการ์ตูนให้ลูกดู เช้านี้ (11/5/2556) นี่เอง
          สุดยอด ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Comment

• แหร่ม เลย นั่้น

Comment

• ดูหล่อหมด ยกเว้น MADE IN CHINA ซักเริ่มกลัว

Comment

• พระอยากได้ 7770 โยมถวายพระหน่อยอิอิกำ

Comment

• Originally posted by wonderoops View Post
                  พระอยากได้ 7770 โยมถวายพระหน่อยอิอิกำ
                  หลวงพี่จะเล่นของแรง อีกแล้ว

Comment

• อยากเล่น Lucid virtu .

Comment

• ใครอยากได้บุญ ถวายหลวงพี่ 7970 ไปเล่นเกมส์หน่อย 5555+

ข่าวล่าเมือง นอก ริชแลนด์ 6XXX ปล่อยมิถุนายน เช่นกัน มาถล่มตลาดรุ่น เล็กที่ประสิทธิภาพจะไปฟาดฟัน กะ รุ่นกลาง สบายๆๆ หุหุ

ปล.
                      ช่วงนี้พ่อบ้าน มาดัน Apu หน่อย FX ไม่มีไรมาก ตัวอัดคล้อกเพิ่มมาขาย apu a10 6800 สนใจครอสไฟร์ X อย่างเดียวดุสิว่าทำแล้ว
                      จะลากไครซิส 3 รอดมะ ถ้ารอดก็สบาย กะ BF4
                      Last edited by micronz; 11 May 2013, 10:33:43.

Comment

• ใช้ A8 ต่อรอดู kaveri ต่อไป ช่วงนี้เก็บเงินรอแรม AMD พลางๆ รอดูรีวิว

Comment

• ถ้าจะใช้คำสั่ง AVX ใน A10 ต้องใช้ win7 64bit sp1 ขึ้นไปใช่ไหมครับ?
                          ตอนนี้ผมใช้ win7 64bit ultimate อยู่ ถ้าอัพเดทเป็น sp1 ต้อง format เครื่องเพื่อลงวินโดใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by tumtee View Post
                            ถ้าจะใช้คำสั่ง AVX ใน A10 ต้องใช้ win7 64bit sp1 ขึ้นไปใช่ไหมครับ?
                            ตอนนี้ผมใช้ win7 64bit ultimate อยู่ ถ้าอัพเดทเป็น sp1 ต้อง format เครื่องเพื่อลงวินโดใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ
                            ก็อัพเดทบนวินโดว์ให้เป็น win7 64bit ultimate SP1 ไงละครับ ก็ลงชุดคำสั่งได้แล้ว

Comment

ก็อัพเดทบนวินโดว์ให้เป็น win7 64bit ultimate SP1 ไงละครับ ก็ลงชุดคำสั่งได้แล้ว
                              ขอบคุณครับผม
                              หมายความว่าผมโหลดตัว update มา แล้วก็ install แบบลงโปรแกรมทั่วไปใช้ไหมครับ? เราจำเป็นต้อง backup ข้อมูลหรืองานไหมครับ?

Comment

• อัพแพทช์ FX ด้วยนะครับถ้าใช้ตรินิตี้ เพื่อความ ชัวร์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Working...
                                X