Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประกอบเสร็จแล้ว แต่ยังไม่มีเวลาเซ็ตอะไรเลย เดี๋ยวออกไปธุระแปบนึง กลับมาจะมาลองไล่ค่าต่างๆดู ตอนนี้แรมวิ่ง 1600 เอง ยังไม่ได้ไป 1866 เลย
    Attached Files

Comment

• Originally posted by culcul View Post
      อาจจะช่วยได้ http://www.overclockzone.com/forums/...1#post31642760
      ผมมีตัวนี้อยู่ฮะ มีทั้ง 1866,2400 มือ1 ประกัน Lt Yc_service (2400 เหลืออยู่ 3 ชุดเอง)

Comment

• http://www.overclockzone.com/forums/...ooler-1GB-DDR5 ตัวนี้ลากไกลหรือเปล่า ซัก 850 - 880 ไรงี้ อิอิกำ

Comment

• Originally posted by suphanutju View Post
          http://www.overclockzone.com/forums/...ooler-1GB-DDR5 ตัวนี้ลากไกลหรือเปล่า ซัก 850 - 880 ไรงี้ อิอิกำ
          เอา 7750 ผมดีกว่า 950 ยังไปได้ไม่ร้อน

Comment

• ไฟพอหรือเปล่าฮะ แหม่ 555555 ขอคิดคืนนี้แหละ

Comment

• Originally posted by suphanutju View Post
              ไฟพอหรือเปล่าฮะ แหม่ 555555 ขอคิดคืนนี้แหละ
              เหลือเฟือครับขอให้จ่ายไฟได้เกิน 500w. สบายมาก

Comment

• นั่งปั่นงานเสร็จละ เมื่อยเลย นอนละครับชาว APU

Comment

• เข้ามารายงานความคืบหน้า ตอนนี้ยังหาเวลาเล่นอะไรเยอะๆไม่ค่อยได้เลย ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็ตามรูปเลย มี 2 เรืองที่จะขอคำแนะนำ

1. ไฟ V-Core 1.45(ออโต้) ถือว่าเยอะไปไหมสำหรับ 5700 ใครเคยใช้ที่เท่าไหร่บ้าง คือผมกะจะใช้เดิมๆเลย ไม่ oc อะไรทั้งนั้น ควรจะลดไฟลงไปบ้างไหม (GPU วิ่งที่ 860 ตามสเปค)

2. แรมตอนนี้วิ่ง 1600 9 9 9 24 ไฟ 1.4 เคยลองไปที่ 1866 แต่ยังไม่สำเร็จ เคยที่ 10 11 10 32 1.5 บู๊ตเข้าวินโดว์ได้ แต่เล่นซักพักค้าง ลองคลาย cl ไป 11 11 11 32 1.5 ก็เหมือนเดิม ลองเพิ่มไฟไป 1.6 บู๊ตไม่ขึ้นเลยทีนี้ ไว้มีเวลาว่างๆยาวจะไปลองเล่นให้หลากหลายกว่านี้ ตอนนี้เล่น 1600 ไป่กอนก็พอใช้ได้ แต่ถ้าใครมีคำแนะนำอะไร ก็ลองบอกมานะครับจะได้เอาไปเป็นแนวทาง เย็นๆจะได้กลับไปลอง เพิ่มไฟ(ลองแล้ว1.6ดับ) ลดไฟ(ยังไม่ได้ลองที่ 1.4 1.45 1866) คลายcl ฯลฯ (กลัวว่าแรมมันน่าจะตันแค่นี้หรือเปล่า)

ปล ผมไม่ได้แกะมาส่องดูเม็ดแรมนะครับ ไม่กล้าแกะซิงค์

ปล2 ใช้วิน8-64 ตอนนี้ยังไม่ได้ลงวินโดว์ใหม่ ใช้ต่อจากเดิม (เปลี่ยนบอร์ ซีพียู แรม) ไม่รู้ว่ามีผลไหมกับการเซตค่าแรม แต่ถ้าลองหลายๆค่าแล้วยังไม่ได้ ก็ว่าจะลงวินใหม่อยู่(ยังไม่มีเวลาลงใหม่)
                  Attached Files

Comment

• ถ้าเป็นผมก็จะปรับเดิมๆแล้วลงวินโดว์ใหม่ก่อนครับ
                    ตั้งค่าแรมค่อยว่ากันใหม่ บางที่เข้าวินโดว์ไม่ได้อาจจะเพราะตั้งฮาร์ดแวร์ไม่ถูก
                    แล้วก็ส่องชิพแรม ไม่ต้องแงะซิงค์แรมหรอกครับ ส่องๆเอาแล้วเอาจุดสีเงินๆกับตำหนิต่างๆมาเทียบก็พอ

Comment

• รท่าน babaza มากรุงวันไหน ก็สอยวันนั้น 555

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                        ถ้าเป็นผมก็จะปรับเดิมๆแล้วลงวินโดว์ใหม่ก่อนครับ
                        ตั้งค่าแรมค่อยว่ากันใหม่ บางที่เข้าวินโดว์ไม่ได้อาจจะเพราะตั้งฮาร์ดแวร์ไม่ถูก
                        แล้วก็ส่องชิพแรม ไม่ต้องแงะซิงค์แรมหรอกครับ ส่องๆเอาแล้วเอาจุดสีเงินๆกับตำหนิต่างๆมาเทียบก็พอ
                        ผมก็คิดว่าการลงวินใหม่เมื่อเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่น่าจะเป็นสิ่งที่ดีที่สุด

แต่ด้วยเวลาที่จำกัด (เมื่อคืนมาประกอบ 2 ทุ่มละ) พอเสร็จผมก็ปล่อยออโต้ทุกอย่าง เข้าวินได้ไม่มีปัญหา ผมลองเข้าเวป เปิดแทปเต็มที่(20+) ลองเล่นเกมส์ทั้งออนไลน์ ออฟไลน์ ลองแปลงไฟล์เล็กๆ (ส่วนใหญ่ก็ที่ผมทำประจำ) ก็ไม่เจอปัญหาอะไร ก็เลยลองปรับแต่งค่าต่างๆของแรมดูโดยที่ยังไม่ลงวินใหม่ เป้าหมายผมก็คือต้องการให้แรมวิงได้ที่ 1866 ตอนนี้ที่ 1600 ลองทำหลายๆอย่างเหมือนข้างต้น ไม่เจอปัญหาอะไร แต่ที่ 1866 ยังไม่สามารถไปได้ ลองไปแล้วเข้าวินได้ แต่ลองทำงานหลายๆอย่างมันก็ค้าง แต่ก็ด้วยเวลาอีกนั่นแหละ ผมจึงยังไม่ได้ลองปรับไปหลายๆค่า ตอนนี้ก้จะหาเวลาค่อยปรับลองดูหลายๆค่า ถ้าไม่ได้จริงก็คงได้ลงวินใหม่ ถ้าลงใหม่แล้วยังไม่ได้อีก ก็คงต้องหาแรมใหม่(แต่คงต้องอีกซักพัก งบหมดแล้ว)

ผมเข้าไปอ่านกระทู้ส่องแรมมาซักพักแล้ว แต่อ่านไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ มันเยอะจัด เห็นรูปเขาถ่ายเม็ดแรมให้ดูรหัส นึกว่าต้องแกะมาดูเม็ดแรมซะอีก ไว้เดี๋ยวผมจะไปลองอ่านให้ละเอียดอีกที แล้วจะไปดูจุดและตำหนิว่าตรงกับอันไหน

Comment

• Originally posted by vsop1972 View Post
                          เข้ามารายงานความคืบหน้า ตอนนี้ยังหาเวลาเล่นอะไรเยอะๆไม่ค่อยได้เลย ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็ตามรูปเลย มี 2 เรืองที่จะขอคำแนะนำ

1. ไฟ V-Core 1.45(ออโต้) ถือว่าเยอะไปไหมสำหรับ 5700 ใครเคยใช้ที่เท่าไหร่บ้าง คือผมกะจะใช้เดิมๆเลย ไม่ oc อะไรทั้งนั้น ควรจะลดไฟลงไปบ้างไหม (GPU วิ่งที่ 860 ตามสเปค)

2. แรมตอนนี้วิ่ง 1600 9 9 9 24 ไฟ 1.4 เคยลองไปที่ 1866 แต่ยังไม่สำเร็จ เคยที่ 10 11 10 32 1.5 บู๊ตเข้าวินโดว์ได้ แต่เล่นซักพักค้าง ลองคลาย cl ไป 11 11 11 32 1.5 ก็เหมือนเดิม ลองเพิ่มไฟไป 1.6 บู๊ตไม่ขึ้นเลยทีนี้ ไว้มีเวลาว่างๆยาวจะไปลองเล่นให้หลากหลายกว่านี้ ตอนนี้เล่น 1600 ไป่กอนก็พอใช้ได้ แต่ถ้าใครมีคำแนะนำอะไร ก็ลองบอกมานะครับจะได้เอาไปเป็นแนวทาง เย็นๆจะได้กลับไปลอง เพิ่มไฟ(ลองแล้ว1.6ดับ) ลดไฟ(ยังไม่ได้ลองที่ 1.4 1.45 1866) คลายcl ฯลฯ (กลัวว่าแรมมันน่าจะตันแค่นี้หรือเปล่า)

ปล ผมไม่ได้แกะมาส่องดูเม็ดแรมนะครับ ไม่กล้าแกะซิงค์

ปล2 ใช้วิน8-64 ตอนนี้ยังไม่ได้ลงวินโดว์ใหม่ ใช้ต่อจากเดิม (เปลี่ยนบอร์ ซีพียู แรม) ไม่รู้ว่ามีผลไหมกับการเซตค่าแรม แต่ถ้าลองหลายๆค่าแล้วยังไม่ได้ ก็ว่าจะลงวินใหม่อยู่(ยังไม่มีเวลาลงใหม่)
                          ไฟแรมต่ำไป น่าจะซัก cl 10-11-10 31 49 2T 1.650 cl11บูตไม่ติดหรอกท่านนอกจากท่านจะดันบัสไปแล้วเพิ่มไฟ NB

Comment

รท่าน babaza มากรุงวันไหน ก็สอยวันนั้น 555
                            ไม่ได้ไปเลย แต่ถ้าให้ไปส่งที่สาวรีย์ ก็ได้ขอค่ารถ 50 บาท คนละครึ่งแล้วต้องโอนก่อนด้วยเพราะเดะไปรอ....zzz

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                              ไฟแรมต่ำไป น่าจะซัก cl 10-11-10 31 49 2T 1.650 cl11บูตไม่ติดหรอกท่านนอกจากท่านจะดันบัสไปแล้วเพิ่มไฟ NB
                              ขอทำความเข้าใจนิดนึง พอดียังไม่ค่อยเข้าใจ 10-11-10-31-49 2T 1.650 ปรับตามนี้แล้วต้องไปเพิ่มไฟ NB ด้วยไหม ถ้าเพิ่มๆซักเท่าไหร่ดี เดี๋ยวเย็นนี้จะได้ลองดู

ผมลองปรับ 10-11-10-32-46 ไฟ 1.5 เข้าวินได้นะ แต่เล่นเกมส์แล้วค้าง เลยลองเพิ่มไฟเป็น 1.6 ปรับตามเดิม ทีนี้เข้าวินไม่ได้เลย
                              Last edited by vsop1972; 10 Sep 2013, 09:44:23.

Comment

• Originally posted by vsop1972 View Post
                                ขอทำความเข้าใจนิดนึง พอดียังไม่ค่อยเข้าใจ 10-11-10-31-49 2T 1.650 ปรับตามนี้แล้วต้องไปเพิ่มไฟ NB ด้วยไหม ถ้าเพิ่มๆซักเท่าไหร่ดี เดี๋ยวเย็นนี้จะได้ลองดู

ผมลองปรับ 10-11-10-32-46 ไฟ 1.5 เข้าวินได้นะ แต่เล่นเกมส์แล้วค้าง เลยลองเพิ่มไฟเป็น 1.6 ปรับตามเดิม ทีนี้เข้าวินไม่ได้เลย
                                1866 ไฟ NB 1.2 พอ

Comment

Working...
                                X