Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพไบออสเป็น F3 ขึ้นไปครับ

5700 ลดไฟซีพียูไม่ได้เลยครับ บอร์ดท่านอาจจะได้ละมั่ง แรมผมใช้ 1.68 ถึงจะเสถียร

Comment

• [QUOTE=iluprs;54630964]อัพไบออสเป็น F3 ขึ้นไปครับ

5700 ลดไฟซีพียูไม่ได้เลยครับ บอร์ดท่านอาจจะได้ละมั่ง แรมผมใช้ 1.68 ถึงจะเสถียร

ได้อีกหนึ่งแนวทาง อัพไบออส

จริงๆผมไม่ได้มีปัญหากับไฟวีคอร์ 1.45 หรือกครับ แค่อยากรู้ว่าของคนอื่นๆประมาณเท่าไหร่ ถ้าเท่าๆกันแบบนี้ก็โอเค เพราะเคยเห็นบางคนปล่อยออโต้แล้วมีคนบอกว่า บอร์ดบางตัวมันใส่ไฟมาสูง

แรมท่านค่ามาตรฐาน 1600 ลากไป 1866 น่าจะง่ายกว่าผม ของผมค่ามาตรฐาน 1333 เอง จริงๆตอนนี้ 1600 ไฟ 1.4 เท่าที่ลองดูก็พอใจแล้ว รองรับการใช้งานปกติผมได้หมด แต่ก็อยากไปลองที่ 1866 อยู่ อยากรู้ว่าจะแตกต่างกันแค่ไหน

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
        ไม่ได้ไปเลย แต่ถ้าให้ไปส่งที่สาวรีย์ ก็ได้ขอค่ารถ 50 บาท คนละครึ่งแล้วต้องโอนก่อนด้วยเพราะเดะไปรอ....zzz
        อนุสาวรีย์เลยเรอะ ขอคิดอีกสามคืนละกัน อิอิกำ

Comment

• vcore 1.45 มากกว่าที่ผมใช้ 5800K@4.3 อีก

แรมปรับไป1866 ลองใส่ไฟ 1.650 แล้วปรับcl auto ดูครับ

Comment

• Originally posted by tazmako View Post
            vcore 1.45 มากกว่าที่ผมใช้ 5800K@4.3 อีก

แรมปรับไป1866 ลองใส่ไฟ 1.650 แล้วปรับcl auto ดูครับ
            บอร์ดกิ๊กจะปกติครับ เวลาใส่ไฟ Auto จะมากกว่าบอร์ดอื่นๆ
            แต่ถ้าจะปรับเอง บางทีก็ไม่ใช่จะน้อยมากนัก
            แต่เวลาใช้งานจริงมันจะวิ่งๆ ไม่ใช่ไฟ 1.45-1.475 ยาวๆ
            ส่วนหนึ่งเป็นเพราะ turbo core ด้วยครับ

บอร์ดกิ๊กจะ user friendly บางครั้งดูเหมือนไฟมากไป แต่เวลามันใช้งานไม่หนักมันจะไม่โหดมาก
            สรุปใช้ได้ปกติแหละครับ ยกเว้นเราจะ OC ค่อยมาจูนดีๆ
            บอร์ดอื่นๆอย่าง ซุส หรือ ร็อค เสียอีก ที่ปรับได้เยอะ+ละเอียดจริง
            วิ่งได้ไกล แต่พอเวลาอากาศเปลี่ยนหรืออะไรต่างๆ ฟ้าเป็นแถว
            บางทีตอนร้อนใส่ไฟมาก พออากาศเย็นลง ไฟกลายเป็นเยอะไป
            บอร์ดกิ๊ก load line cal ห่วย กลับกลายเป็นเรื่องดี

Comment

• มาอัพเดต หลังจากกลับมาลองปรับค่าแรม vcore ยังไม่ได้ไปยุ่ง ปล่อยออโต้ไปก่อน

ตอนแรกมาก็ลองดันไฟไป 1.65 ปล่อย cl ออโต้ บู๊ตไม่ขึ้น เลยลองปรับ cl ที่ 10-11-10-32-49 2T 1.65 และ 1.68 ก็บู๊ตไม่ขึ้นอยู่ดี

ก็เลยลองลดไฟมาที่ 1.45 ผลก็ตามที่เห็นจากรูป เข้าวินได้ปกติ ลองเล่นเกมออนไลน์ไปรอบนึงก็ยังโอเค เปิดหน้าเวปต่างๆปกติ แต่ยังไม่ได้ใช้โปรแกรมเทสต่างๆดู(ไม่ค่อยถนัด) เดี๋ยวว่าจะหาเวลาแปลงไฟล์ ตัดต่อหนัง แล้วก็เล่นเกมส์ออฟไลน์ดู(ไม่ค่อยเคยเล่นเลย)

ปล วินยังไม่ได้ลงใหม่ ไบออสยังไม่ได้อัพเลย เดี๋ยวถ้าแน่ใจว่ามันเสถียรแล้ว จะลองไป 2133 ไฟ 1.45-1.48 ดู (เกิน 1.5 ไม่ว่าค่าไหนมันก็บู๊ตไม่ขึ้น สงสัยแรมมันกลัวไฟ)
              Attached Files
              Last edited by vsop1972; 10 Sep 2013, 17:26:03.

Comment

• กำ สดๆเลยครับ ค้าง 5555

หลังจากลองเปิดหน้าเวปทิ้งไว้ 10 กว่าหน้า เปิดเพลง แล้วก็เล่นเกมส์ออนไลน์ไปด้วย(โหมดวินโดว์) มีอาการค้างให้เห็น ต้องปิดคอมกันเลยทีเดียว

ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร ค้างเพราะโครมกับแฟลชมันตีกันหรือเปล่า?? หรือเพราะการเซตค่าแรมยังไม่ดีพอ?? หรือเพราะวินโดว์ไม่ได้ลงใหม่เลยมีปัญหา(อันนี้ผมคงลงใหม่แน่นอน)

แต่ค่อนข้างได้ค่าแรมใกล้เคียงแล้วหละ อาจจะต้องปรับปรุงบ้างเล็กน้อย หลังจากลงวินใหม่แล้ว

Comment

• เห็น NB ต่ำๆ
                  ตั้ง auto ไว้ใช่ไหมครับ
                  ลองเพิ่มไฟ NB ดูครับ
                  บางที่ตั้ง auto แล้วมันตั้งให้ต่ำๆ เพราะไฟไม่ค่อยพอ

Comment

• Originally posted by vsop1972 View Post
                    มาอัพเดต หลังจากกลับมาลองปรับค่าแรม vcore ยังไม่ได้ไปยุ่ง ปล่อยออโต้ไปก่อน

ตอนแรกมาก็ลองดันไฟไป 1.65 ปล่อย cl ออโต้ บู๊ตไม่ขึ้น เลยลองปรับ cl ที่ 10-11-10-32-49 2T 1.65 และ 1.68 ก็บู๊ตไม่ขึ้นอยู่ดี

ก็เลยลองลดไฟมาที่ 1.45 ผลก็ตามที่เห็นจากรูป เข้าวินได้ปกติ ลองเล่นเกมออนไลน์ไปรอบนึงก็ยังโอเค เปิดหน้าเวปต่างๆปกติ แต่ยังไม่ได้ใช้โปรแกรมเทสต่างๆดู(ไม่ค่อยถนัด) เดี๋ยวว่าจะหาเวลาแปลงไฟล์ ตัดต่อหนัง แล้วก็เล่นเกมส์ออฟไลน์ดู(ไม่ค่อยเคยเล่นเลย)

ปล วินยังไม่ได้ลงใหม่ ไบออสยังไม่ได้อัพเลย เดี๋ยวถ้าแน่ใจว่ามันเสถียรแล้ว จะลองไป 2133 ไฟ 1.45-1.48 ดู (เกิน 1.5 ไม่ว่าค่าไหนมันก็บู๊ตไม่ขึ้น สงสัยแรมมันกลัวไฟ)
                    อยากเอามาลองลากมั่งจัง ลองตั้ง CL 10-11-11-32 2T ดูครับ แล้วไล่ไฟใหม่ดูครับ ไบออสของเมนบอร์ดเป็นตัวล่าสุดยังครับ ถ้าไม่ใช่ลองเปลี่ยนเป็นเวอร์ล่าสุดดูครับ ^^

Comment

• gig up4 นี่ไปกำแรมยากจริงๆ เป็นจุดด้อยจุดเดียวของบอร์ดเลย

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้แอบคิดจะเปลี่ยนคอมไปเล่น APU

ถ้าเป็นตัวนี้ เทียบเป็นการ์ดจอ แยกเป็น HD รุ่นไหนครับ??

AMD A10-6800K BLACK EDITION

แล้วถ้าจะไส่ การ์ดจอ HD7790 เข้าไป มันจะเป็น dual chanel graphic card รึเปล่า???

Comment

• Originally posted by jazzie View Post
                          สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้แอบคิดจะเปลี่ยนคอมไปเล่น APU

ถ้าเป็นตัวนี้ เทียบเป็นการ์ดจอ แยกเป็น HD รุ่นไหนครับ??

AMD A10-6800K BLACK EDITION

แล้วถ้าจะไส่ การ์ดจอ HD7790 เข้าไป มันจะเป็น dual chanel graphic card รึเปล่า???
                          A10 6800K แรงเท่ากับ ATI HD 7730 ถ้าแรมตามสเปคที่ 2133

dual chanel graphic card ได้กับ 6570 6670 7750 เท่านั้น

Comment

• http://www.youtube.com/watch?v=MQtC9YvABEY

clip เหนเค้าทดสอบ a10 5800k กับ HD7850 ด้วย

หมายความว่า ตัว a10 6800k cf ได้แค่ 6570 6670 7750 รอครับ

Comment

• Originally posted by jazzie View Post
                              http://www.youtube.com/watch?v=MQtC9YvABEY

clip เหนเค้าทดสอบ a10 5800k กับ HD7850 ด้วย

หมายความว่า ตัว a10 6800k cf ได้แค่ 6570 6670 7750 รอครับ
                              ถูกต้องครับ

Comment

• ถามอีกนิดส์นะครับ

ถ้าผมไช้ APU สิ่งที่แตกต่างจาก cpu ทั่วไปมีอะไรบ้างครับ???

เช่น สมมติไช้แต่ apu ไม่มี vga card แล้วทีนี้ต้องลง driver cpu หรือการ์ดจอ ที่ติดมากับ APU รึเปล่า??

Comment

Working...
                                X