Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณ มากครับ ได้แล้วครับ หาทางทำตั้งนาน

ผมถามอีกอย่างแล้วกัน คือ แชร์แรม ไป ให้ apu แล้วมัน ดียังไง อ่าครับ (ที่ผมอยากแชร์แรมเพราะเห็นเค้าทำกันเลยอยากลองมั้ง ฮ่าๆๆ)

Comment

• Originally posted by armchair55 View Post
      ขอบคุณ มากครับ ได้แล้วครับ หาทางทำตั้งนาน

ผมถามอีกอย่างแล้วกัน คือ แชร์แรม ไป ให้ apu แล้วมัน ดียังไง อ่าครับ (ที่ผมอยากแชร์แรมเพราะเห็นเค้าทำกันเลยอยากลองมั้ง ฮ่าๆๆ)
      การปรับตรงนี้คือการกำหนดว่าจะให้ GPU onChip มีปริมาณแรมไว้ใช้สักเท่าไหร่
      การตั้งแบบ force ก็คือกั้นห้องตายตัว ดังนั้นส่วนอื่นจะเอาไปใช้ไม่ได้

ข้อเสียของการตั้งเองคือ
      -ตั้งไว้มากเกิน แรมที่มีใช้ในเครื่องก็จะเหลือน้อย บางทีไม่พอใช้งาน
      -ตั้งไว้น้อยเกิน แรมที่มีใช้ในเครื่องจะเหลือมาก แต่พอเวลาต้องการแรมของ GPU มาก มันจะปรับให้ไม่ได้

ถ้าเราตั้ง Auto มันก็จะใช้ตั้งค่าอัตโนมัติ มีมาก-ต้องการมาก-ก็ให้มาก
      แต่ถ้ามีแรมน้อย-ต้องการใช้มาก-ก็ให้ตามความเหมาะสม ซึ่งบางทีอาจจะไม่พอ

ข้อเสียคือ ถ้าแรมน้อยเกิน จะทำให้มันไม่สามารถเอาแรมเราไปใช้ได้ เนื่องจากการใช้งานวินโดว์อาจจะต้องกันส่วนหนึ่งไว้ reserve
      เช่นแรม 2GB ใช้วิน 7 ใช้ในวินโดว์ 1.7 จะเหลือไว้ให้การ์ดได้มากที่สุดราวๆ 256MB
      หรือ แรม 4GB ใช้วิน 7 -64บิต ใช้วินโดว์ซะราวๆ 2GB แต่มันจะกันไว้ให้อัตโนมัติ 512MB พอตอนไม่ได้ใช้งานแรมมากก็ไม่มีปัญหา
      แต่ถ้าใช้งานแรมเยอะด้วยแล้วมันจะเอาแรมมาให้การ์ดจอเพิ่มอีกไม่ได้แล้ว เช่น

จะเล่นเกม Full HD 1080p แบบเปิด AA ด้วยแรมการ์ดจอ 512/1/2 GB ด้วยปริมาณข้อมูลที่จะต้องส่งมากเลยไม่พอทำให้ fps ตก
      ซึ่งยังไงซะก็ขึ้นอยู่กับ engine ด้วยว่าจะต้องส่งข้อมูลมากแค่ไหน

ลองดูตัวอย่างในลิงค์เอาแล้วกันนะครับ (ส่วนที่สำคัญที่สุดไม่ใช่ปริมาณ แต่เป็น ความเร็ว Core, Memory Bus, bit ==> Memory Bandwidth)
      ซึ่งปัจจุบันถ้าไม่เปิดซะหมดทุกอย่าง และเกมไม่ได้โหดอะไรมากนัก ปริมาณ 1GB เพียงพอแล้วครับ

http://www.tomshardware.com/reviews/...70,2428-6.html

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
        การปรับตรงนี้คือการกำหนดว่าจะให้ GPU onChip มีปริมาณแรมไว้ใช้สักเท่าไหร่
        การตั้งแบบ force ก็คือกั้นห้องตายตัว ดังนั้นส่วนอื่นจะเอาไปใช้ไม่ได้

ข้อเสียของการตั้งเองคือ
        -ตั้งไว้มากเกิน แรมที่มีใช้ในเครื่องก็จะเหลือน้อย บางทีไม่พอใช้งาน
        -ตั้งไว้น้อยเกิน แรมที่มีใช้ในเครื่องจะเหลือมาก แต่พอเวลาต้องการแรมของ GPU มาก มันจะปรับให้ไม่ได้

ถ้าเราตั้ง Auto มันก็จะใช้ตั้งค่าอัตโนมัติ มีมาก-ต้องการมาก-ก็ให้มาก
        แต่ถ้ามีแรมน้อย-ต้องการใช้มาก-ก็ให้ตามความเหมาะสม ซึ่งบางทีอาจจะไม่พอ

ข้อเสียคือ ถ้าแรมน้อยเกิน จะทำให้มันไม่สามารถเอาแรมเราไปใช้ได้ เนื่องจากการใช้งานวินโดว์อาจจะต้องกันส่วนหนึ่งไว้ reserve
        เช่นแรม 2GB ใช้วิน 7 ใช้ในวินโดว์ 1.7 จะเหลือไว้ให้การ์ดได้มากที่สุดราวๆ 256MB
        หรือ แรม 4GB ใช้วิน 7 -64บิต ใช้วินโดว์ซะราวๆ 2GB แต่มันจะกันไว้ให้อัตโนมัติ 512MB พอตอนไม่ได้ใช้งานแรมมากก็ไม่มีปัญหา
        แต่ถ้าใช้งานแรมเยอะด้วยแล้วมันจะเอาแรมมาให้การ์ดจอเพิ่มอีกไม่ได้แล้ว เช่น

จะเล่นเกม Full HD 1080p แบบเปิด AA ด้วยแรมการ์ดจอ 512/1/2 GB ด้วยปริมาณข้อมูลที่จะต้องส่งมากเลยไม่พอทำให้ fps ตก
        ซึ่งยังไงซะก็ขึ้นอยู่กับ engine ด้วยว่าจะต้องส่งข้อมูลมากแค่ไหน

ลองดูตัวอย่างในลิงค์เอาแล้วกันนะครับ (ส่วนที่สำคัญที่สุดไม่ใช่ปริมาณ แต่เป็น ความเร็ว Core, Memory Bus, bit ==> Memory Bandwidth)
        ซึ่งปัจจุบันถ้าไม่เปิดซะหมดทุกอย่าง และเกมไม่ได้โหดอะไรมากนัก ปริมาณ 1GB เพียงพอแล้วครับ

http://www.tomshardware.com/reviews/...70,2428-6.html

โอ๊ว ข้อมูลดีมากเลยครับผม ขอบพระคุณมากๆครับทำให้ผมรู้กระจ่าง

Comment

• จัดมาให้ ofice พิมพ์งาน + เล่นเน็ต อิอิ

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
            ฝากๆ สนใจติดต่อมา

มี HIS 7790 Iceq x2 Power มาแลก CPU APU ผมตีราคาการ์ด 3,900

CPU APU ตีราคาให้

X4 750K = 2200
            A8 5600 = 2500
            A8 6600 = 3000
            A10 5800 = 3300

หรือจะเอาการ์ดจอแลกการ์ดจอก็ได้ตีราคาให้ตามนี้

7750 ddr5 = 2200
            7770 ddr5 = 2700

Comment

• รับจอง fm2+ g.1 sniper a88x 3980.-(แพงกว่า a88x-up4 190บาทอ้างอิงจากเวป เจ...) ของมาล็อคแรกประมาณไม่เกินวันที่ 15เดือนหน้าทางเรือ (เอามาแค่ 5 ตัว) ประกัน yc 3ปี
              เงื่อนไข
              - มัดจำ 1000.- บาท(โอนเสร็จผมจะประกาศทันทีว่าท่านใดจอง ถ้ากลัวว่าผมโกง ผ่านได้เลย)
              - รับของได้ที่ร้าน yc ประตูน้ำ หรือ งามวงค์วานหรือ bts แบริ่ง หรือบ้านผม เทพารักษ์ (ตลาดหนามแดง) แล้วแต่สะดวก(ส่ง ems บวก 80 บาท)

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                รอสิ้นเดือนไหวมะท่านเดี๋ยวผมปล่อยกลับให้ ผมกะจะไปเล่น แอททลอน 2

Comment

• Originally posted by asuji06 View Post
                  รอสิ้นเดือนไหวมะท่านเดี๋ยวผมปล่อยกลับให้ ผมกะจะไปเล่น แอททลอน 2
                  7790 มีเพื่อนสนใจจะเอาแล้ว แต่ A8 ถ้าจะเปลี่ยนเดิะสิ้นเดือนผมรับซื้อกลับ จะเอามาคู่กับ ROCK EX6+

Comment

• ซื้อกันกลับไปมานะคู่นี้

Comment

7790 มีเพื่อนสนใจจะเอาแล้ว แต่ A8 ถ้าจะเปลี่ยนเดิะสิ้นเดือนผมรับซื้อกลับ จะเอามาคู่กับ ROCK EX6+
                      งั้นเดี๋ยวสิ้นผมติดต่อกลับไปครับท่านบาบาซ่า

Originally posted by tawat_kun View Post
                      ซื้อกันกลับไปมานะคู่นี้
                      ได้งบมาเพิ่มเลยขยับขยายนิดหน่อยครับท่านตะวัน อิอิ

Comment

• ดูแมร่งทำเอา celeron มาเทียบ APU

http://www.overclockzone.com/forums/...B0-Intel/page7

Comment

• มีงบซักห้าพันหน่อยๆ จะหาคู่บุญเป็นa8 a10 กะบอร์ดตัวไหนดีครับ
                          มีg.skill 4gb*2 1866 อยู่แล้ว ขาดแค่คู่บุญ(apu+mb)ก็ครบแล้้ว
                          เล่นเน็ตดูหนังไฮเดฟ เกมไม่ค่อยเล่น มีเล่นแค่ dota2 เองครับ
                          แนะนำผมหน่อย นั่งอ่านมาหลายวันแระอิอิ

Comment

• gigabyte f2a88xn-wifi ตัว itx มีท่านใดสนใจไหมมมมม

Comment

• Originally posted by SuperDOM View Post
                              จัดมาให้ ofice พิมพ์งาน + เล่นเน็ต อิอิ

[ATTACH=CONFIG]2515083[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]2515084[/ATTACH]
                              set นี้เท่าไหร่อะท่านขอทราบราคาทีครับ

Comment

• เงียบเหงาๆ รอ Gen3 แบบเงียบๆ

Comment

Working...
                                X