Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Urchinmo View Post
    คือตอนแรก ที่ลงวินโดร์ มันก็อยู่หมวด AHCI ซึ่งผมลงวินโดร์ ไม่ผ่านสักที จึงต้องปรับเป็น Native IDE ถึงลงวินโดร์ผ่าน
    1. ถ้าผมเกิด format แล้วจะเลือกหมวด AHCI แต่แรก ลงวินโดร์ ต้องทำไงให้มันผ่านครับ
    2. ตอนนี้ที่ผมทำได้คือ ให้เข้ามาหน้าต่างวินโดร้ แล้วกด Install ไฟล์นี้ MicrosoftFixit50470.msi ใช่เปล่าครับ
    หลังจากนั้นก็รีคอม ไปปรับ bios เป็น AHCI ถูกต้องไหมครับ (หรือว่าต้องมีการเสียบสาย Sata ใหม่ เพื่อให้เข้ากับโหมด AHCI ก่อนค่อยไปปรับ Bios)
    ตอนนี้ลงผ่านไปแล้วก็ลองทำตามข้อ 2 ไปก่อนครับ ถ้าไม่ได้อย่างไรค่อยทำแบบข้อ 1
    โดยถ้าจะทำแบบข้อ 1 ให้เสียบช่อง 0 และ 1 นั่นแหละครับ ดีแล้ว
    ปรับเป็น AHCI > as SATA Type
    แล้วก็ลง ปกติแล้วแผ่นวิน 7 ควรจะต้องลงได้ ถ้าลงไม่ได้ให้ลองเปลี่ยนแผ่นดูครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...1#post52035940
    ลองดูครับผมใช้แล้วรู้สึกว่าโอเคเลยนะครับ

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
      ตอนนี้ลงผ่านไปแล้วก็ลองทำตามข้อ 2 ไปก่อนครับ ถ้าไม่ได้อย่างไรค่อยทำแบบข้อ 1
      โดยถ้าจะทำแบบข้อ 1 ให้เสียบช่อง 0 และ 1 นั่นแหละครับ ดีแล้ว
      ปรับเป็น AHCI > as SATA Type
      แล้วก็ลง ปกติแล้วแผ่นวิน 7 ควรจะต้องลงได้ ถ้าลงไม่ได้ให้ลองเปลี่ยนแผ่นดูครับ
      http://www.overclockzone.com/forums/...1#post52035940
      ลองดูครับผมใช้แล้วรู้สึกว่าโอเคเลยนะครับ
      แก้ไขตามที่ท่านแนะนำเรียบร้อยแล้วครับ ^_^
      ตอนนี้ก็เปิดได้ปกติ เหมือนเดิม
      ขอบคุณมากๆ ครับ

Comment

• ถามครับ A10 5800K กับ Asrocka85x Extreme6
        บัสแรม ที่ตัวบอร์ดเขียนใว้ว่า2600+ ถ้าผมซื้้อ แรม TEAM EXTREME 2666 มันจะวิ้งที่ 2666 เลยหรือปล่าวครับ แล้ว ตัวapu ที่เป็นตัวกราฟฟิก จะแรงขึ้นอีกไหมครับ

Comment

• http://www.overclockzone.com/article...nce/index.html
          ตั้งแต่บัส 2400 ขึ้นไปแตกต่างไม่มากครับ

Comment

• Originally posted by fantalatte View Post
            ถามครับ A10 5800K กับ Asrocka85x Extreme6
            บัสแรม ที่ตัวบอร์ดเขียนใว้ว่า2600+ ถ้าผมซื้้อ แรม TEAM EXTREME 2666 มันจะวิ้งที่ 2666 เลยหรือปล่าวครับ แล้ว ตัวapu ที่เป็นตัวกราฟฟิก จะแรงขึ้นอีกไหมครับ
            ผมว่ายังไงก็ต้องมาปรับแต่งเองอีกล่ะครับ เพราะบางครั้ง 2133 ยังต้องปรับไฟ/cl นึกนึงถึงจะลื่น/เทสผ่าน แต่ในความคิดผม 2400 นี่ก็น่าจะสุดๆแล้วมั้งครับ แต่ถ้า A88+Kaveri อันนี้มีลุ้นนะ บอร์ด A88 เทพบาบาซ่าซัดไป 2600 เข้าวินได้แล้วด้วย

Comment

• Originally posted by fantalatte View Post
              ถามครับ A10 5800K กับ Asrocka85x Extreme6
              2600+ คือบอร์ดรับได้ครับ แต่เราจะลากไปได้ ปรับค่าให้ถูกไหมนี่อีกเรื่อง

เพราะเกิน2400 เอาให้ใช้งานปรกตินิ่งๆ นี่น่าจะยังยากนะผมว่า

Comment

• A10-5700 bus 1866 เล่นสบายครับ เปิดลดรอยหยักแล้ว v-sync ไม่ไหว อิอิ

Comment

• Dota2 ตอนนี้ปรับสุด จัดว่าเป็นเกมที่กินspecเอาเรื่องครับ

Comment

• Originally posted by tazmako View Post
                    Dota2 ตอนนี้ปรับสุด จัดว่าเป็นเกมที่กินspecเอาเรื่องครับ
                    ขึ้นอยู่กับความละเอียดด้วยมั้งครับ
                    720p ผมเอา GPU 1013 ปรับสุดหมดเลย ปิดการคำนวณแสงอย่างเดียวเล่นได้
                    แต่ถ้า 1080p ยังหาวิธีปรับให้เล่นได้ลื่นๆไม่ได้เลยครับ
                    GPU onChip A8-5600k ไม่แน่ใจว่าเพราะ CPU ไม่ไหวด้วยหรือเปล่า

Originally posted by tawat_kun View Post
                    เพิ่งเล่น DOTA2 จบไปเมื่อกี้เกมนึง เลยเอาภาพมาฝาก ซิงค์ 212x ห้องไม่มีแอร์ มีแต่แอกี่
                    FPS อยู่ราวๆ 50-60 ผมไม่ได้สังเกตตลอด แต่ว่าไม่มีรู้สึกว่ากระตุกเลย

Comment

• วิธีส่องแรมครับ ง่ายๆเทพๆ

Comment

• Originally posted by ihog6hog View Post
                        ถ้าเป็นของจริงนี่ ..

Comment

• Originally posted by suphanutju View Post
                          ถ้าเป็นของจริงนี่ ..

จะเป็นยังไงหรือครับ รู้แค่ว่าความเร็วลดลงแต่อย่างอื่นเพิ่มขึ้น

Comment

• 4 คอร์ 4 Fpu นี่ประสิทธิภาพจริงๆๆๆ ก็ชนกับ FX 8 คอร์ตัวปัจจุบันได้เลยครับ สำหรับงานคำนวณทศนิยม และพวกเกมส์ ต่าง
                            หายห่วงรอชมผลเทสต์ ตอนใกล้เปิดตัว กันอีกทีครับ ตอนนี้ก็มีแพลมๆๆ ออกกันมาเหมือนกัน

แต่ความแกร่งอาจไม่เท่าซีพียูระบบคอร์แยก SMP อย่างทิดอิน 4 คอร์ เท่านั้นล่ะครับคือระบบ ที่ amd ใช้เน้นพื้นที่ die แบบประหยัดให้ได้วางคอรืมากๆๆ
                            หรือไปวางอย่างอื่น เช่นกราฟิก ชิพใน เอพียู
                            ---------------------

แต่ว่าตามตาราง คล้อกลด ลงนี่ผมก็ไม่ค่อยมั่นใจเลย ตามหลักการ เพิ่ม fpu เข้ามาอีก สองชุุดพลังคำนวณเพิ่มมาอีกโขทีเดียวล่ะครัยบ
                            แต่คล้อกไม่น่าต้องลดลงไปมากเลยนะ
                            Last edited by micronz; 8 Nov 2013, 02:48:06.

Comment

• เอ่ ไม่น่าลดลงไปเยอะขนาดนี้นะครับ
                              ปกติ มันเป็นค่าที่ ผู้บริโภค มองเห็นเป็นอันดับต้นๆ
                              แม้ผู้บริโภคนั้นจะไม่รุ้รายละเอียดอะไรมาก แต่ก็เข้าใจได้เกือบในทันที ว่ามันคือความแรงของ cpu

Comment

• cpu คล๊อคต่ำ gpu คล๊อคสูงแทน โดยรวมถือว่าดีนะครับ มันกินไฟน้อย เด๊วก็มีโปรโมทการตลาดแบบอื่นแทน

ถ้า A8 gpu 384 คอร์ แรงกว่า A10 6800k แน่นอน เห็นความคุ้มมาแต่ไกล 555

Comment

Working...
                                X