Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chai2 View Post
    ท่าน Yakuzaa ทำไม PUS ของท่านจ่ายไฟหาย ไปเยอะละครับ มันควร +- 5% ของค่าหลักนะครับ
    แนะนำให้ตรวจ เช็ค นะครับ ไม่งั้น อุปกรณํ ต่างๆ จะพากลับบ้านเก่า นะครับ
    ดู ไฟเลี้ยง +12 v +5 v เป็นหลักครับ
    นี้ ไฟ PUS ของผมครับ
    อย่าเชื่อโปรแกรมนี้
    ยิ่งโดยเฉพาะดูไฟจากบอร์ดกิ๊ก

บอร์ดกิ๊กให้ใช้ easytune6/AIDA64 ดูเอาดีกว่า

Comment

• OH บอดกิ๊ก มีกั๊ก ด้วย ความรู้ใหม่เลย กะว่าจะไป GA990fx-ud3 พอดี ชัดแจ่มแจ๋วเลยครับ

Comment

• เกิดอาการอยากคล็อกเอยคล็อก มะเคยเลย สอนปมหน่อยอาจารย์ทั้งหลาย

Comment

• ^
          ^
          อยากจะ OC ส่วนไหนครับ ขอจุดหมายก่อนจะได้บอกได้ถูก
          พร้อมสเปกเครื่องโดยละเอียด
          จากรูป ถ้าปรับแบบนั้นอาจจะเปิดไม่ติด แรมบัส 2700+ แล้ว

Comment

• Originally posted by chaiwat38 View Post
            เกิดอาการอยากคล็อกเอยคล็อก มะเคยเลย สอนปมหน่อยอาจารย์ทั้งหลาย

จะอัดดอะไรแรม รึ CPU
            ถ้าจะอัดแรมไม่ต้องดันบัสก็ได้ปรับตัวคูณโล้ด 2400 ถ้าบูตเล่นได้จะไปมากกว่านี้ค่อยดันบัส

Originally posted by tawat_kun View Post
            ^
            ^
            อยากจะ OC ส่วนไหนครับ ขอจุดหมายก่อนจะได้บอกได้ถูก
            พร้อมสเปกเครื่องโดยละเอียด
            จากรูป ถ้าปรับแบบนั้นอาจจะเปิดไม่ติด แรมบัส 2700+ แล้ว
            แซงป๋มไปเลย
            Last edited by babaza888; 18 Nov 2013, 09:31:39.

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
              จะอัดดอะไรแรม รึ CPU
              ถ้าจะอัดแรมไม่ต้องดันบัสก็ได้ปรับตัวคูณโล้ด 2400 ถ้าบูตเล่นได้จะไปมากกว่านี้ค่อยดันบัส

แซงป๋มไปเลย
              บอร์ดกิ๊กตระกูล HD ปรับตัวคูณอาจจะวิ่งไม่ออกนะ
              คิดว่าคงใช้แรมแบบ XMP 2133 ต้องดูอีกว่าใช้ชิพอะไรแรมตัวไหน เพราะมันอาจจะตันที่ชิพแรม
              บอร์ดตัวนี้ถ้าจะไปไกลๆ ดันบัสเป็นวิธีที่ดีที่สุด
              เริ่มจาก ปรับตาม XMP แล้วคลาย CL ออกไป พร้อมกับดันบัส เพิ่มไฟ สังเกตอาการ

จากรูปเหมือนจะปรับผิดแล้วเอ๋อเข้าวินโดว์ไม่ได้ เลยเข้า BIOS มาปรับแก้ไขแล้วเซฟรูปมาให้ดู
              บัสแรมตอนเข้า BIOS เลยขึ้นไว้ราวๆ 2784(เดาว่าปรับ 116*24 แล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้ แต่เข้า BIOS ได้)
              พอเข้ามาแล้ว ปรับแก้เป็น 2474 = 21.33*116 แต่ยังไม่ได้รีสตาร์ทเครื่อง
              (ผมเดาถูกไหม)

แต่ทั้งนี้ สามารถเข้า BIOS ได้ด้วยบัสแรม 2784 CL11-13-13-33 ก็เห็นอนาคตที่ดีแล้ว)

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                บอร์ดกิ๊กตระกูล HD ปรับตัวคูณอาจจะวิ่งไม่ออกนะ
                คิดว่าคงใช้แรมแบบ XMP 2133 ต้องดูอีกว่าใช้ชิพอะไรแรมตัวไหน เพราะมันอาจจะตันที่ชิพแรม
                บอร์ดตัวนี้ถ้าจะไปไกลๆ ดันบัสเป็นวิธีที่ดีที่สุด
                เริ่มจาก ปรับตาม XMP แล้วคลาย CL ออกไป พร้อมกับดันบัส เพิ่มไฟ สังเกตอาการ

จากรูปเหมือนจะปรับผิดแล้วเอ๋อเข้าวินโดว์ไม่ได้ เลยเข้า BIOS มาปรับแก้ไขแล้วเซฟรูปมาให้ดู
                บัสแรมตอนเข้า BIOS เลยขึ้นไว้ราวๆ 2784(เดาว่าปรับ 116*24 แล้วเข้าวินโดว์ไม่ได้ แต่เข้า BIOS ได้)
                พอเข้ามาแล้ว ปรับแก้เป็น 2474 = 21.33*116 แต่ยังไม่ได้รีสตาร์ทเครื่อง
                (ผมเดาถูกไหม)

แต่ทั้งนี้ สามารถเข้า BIOS ได้ด้วยบัสแรม 2784 CL11-13-13-33 ก็เห็นอนาคตที่ดีแล้ว)
                ถ้าเอาเข้าไปออส ผมเข้าได้ยัน 3000 แต่เข้าวินไม่ได้

เข้าวินโดว์ได้แค่ 2675 แต่ฟ้าลง ใช้งานได้จริงๆ แค่ 2620 กับ A8 5600K
                ผมยังคิดจะปล่อยทิ้งละแรมตัวนี้อยากลองหา บัส 2400 เดิมๆ มาลองลากบ้างว่าจะไปไกลกว่านี้ไหม
                ปัจจุบันมันแค่ 2133 แรมคิงตันกากๆ

ได้ด้วยบัสแรม 2784 CL11-13-13-33 ลองปล่อย Cl มาเป็น 12-13-13-36 ถ้าชิพมันดีไปได้แน่
                Last edited by babaza888; 18 Nov 2013, 10:05:26.

Comment

• โห สมัยผมเล่น PC i5 750 trident 2000 ยังเหนื่อย เดียวนี้ 2400+ รอดูๆ APU Gen3 จะแรงขนาดไหน

Comment

• ยังลุ้น แจ้ค พ้อต นะครั้บ ว่า amd ออก 6 หัวมาให้

ฝั่ง FX เซงแมว จิงๆๆๆๆ

Comment

• โทดทีคับ ว่างละคับ
                      สเปค
                      a10 6800k
                      g1.sniper a88x
                      ram adata 2400 cl10-12-12-31
                      ผมใช้โปรแกรม ET6 ของgig นะคับ มันเลยปรับ auto ให้
                      ต้องการลากแรมฮะ ไปไกล

Comment

• Originally posted by chaiwat38 View Post
                        โทดทีคับ ว่างละคับ
                        สเปค
                        a10 6800k
                        ผมใช้โปรแกรม ET6 ของgig นะคับ มันเลยปรับ auto ให้
                        ผิดคาดสำหรับบอร์ดท็อปๆ ปรับไฟได้แค่นี้เองหรือ กรรม...

Comment

โทดทีคับ ว่างละคับ
                          สเปค
                          a10 6800k
                          ไม่ปรับในไบออส เห็นมีที่ปรับบานเลย ใช้โปรแกรม ET6 มันปรับได้ไม่ละเอียด

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                            ไม่ปรับในไบออส เห็นมีที่ปรับบานเลย ใช้โปรแกรม ET6 มันปรับได้ไม่ละเอียด
                            แนะนำที ท่าน babaza

Comment

แนะนำที ท่าน babaza
                              ในไบออสปรับตัวคูณแรมได้สูงสุดบัสอะไรครับ

แล้วก็ใช้แรมตัวไหนอยู่

Comment

เอ็มลองดูรูปที่ 2 ดีๆสิ มันปรับไฟได้แค่นั้นแหละ
                                ปรับไฟได้ 3 ค่า + LLC 2 ชุด
                                ปรับได้เท่ากับรุ่น HD2 HD3 เลย

พี่กำลังคิดว่าจะไปจับ 85x-UP4 อยู่นี่ เห็นราคาดี ไม่คิดจะเปลี่ยนซีพียูด้วย

Comment

Working...
                                X