Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by surasak5 View Post
    อันนี้ของผมมันเป็น 1866 แล้วใช่ไหมครับ

ถ้ารูปมันใหญ่หรือไม่ชัดอะไรยังไงขออภัยด้วยนะครับเนื่องจากเป็นกล้องมือถือ htc onev+ไม่ได้ปรับขนาดภาพตอนลงครับ

UEFI BIOS เขา printscreen รูปลง flash drive ได้กันหมดแล้วนะครับ
    แค่สอดใส่ flash drive
    -เปิดเครื่อง
    -เข้า BIOS
    จะให้เก็บรูปหน้าไหนก็กด F12 (โดยทั่วๆไปครับ)

ป.ล. ลืมไป สำหรับคนปรับแรมตามคนอื่น ต้องสังเกต หรือปรับ sub timing ด้วยนะครับ
    ทางที่ดี เอาให้หลวมๆก่อน ใครเปิด AMP ต้องระวัง sub timing ประหลาดมากๆ
    ถ้ามี XMP เอาอันนี้จะดีกว่า เพิ่มเข้าไปได้อีก
    Last edited by tawat_kun; 13 May 2013, 15:57:28.

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
      UEFI BIOS เขา printscreen รูปลง flash drive ได้กันหมดแล้วนะครับ
      -เข้า BIOS
      จะให้เก็บรูปหน้าไหนก็กด F12 (โดยทั่วๆไปครับ)
      อ้ออ ขอบคุณมากๆครับ เพิ่งรู้เลยครับเนี่ยยย

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
        -เข้า BIOS
        ภามท่านนี้ก้อได้คับ ผมตอบได้พื้นท่านนี้เหยียบ 2500 กว่าๆ เกือบ 2600

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
          ไป 2133 ท่านปรับ CL ไว้เท่าไหร่ ค่า CPU NB เท่าไหร่ ไฟแรมเท่าไหร่ ผมก้อรากไม่เก่งบอกได้แค่คลาย cl ออกกันหน่อย

จะให้ดีลองปรึกษา ท่านประธาน กับพ่อบ้าน ผมก้อศึกษาจาก 2 ท่านนี้แหละ
          ตอนปรับ 2133 ผมลองปรับตามรุ่นนี้เลยครับ

http://www.newegg.com/Product/Produc...eddf28626981dd

มันก็ใช้ได้ปกตินะ จนเมื่อเช้าเล่นเน็ตแล้วมันค้างดื้อๆ ผมวิตกไปเองก็เลยปรับลงมาเหลือ 1866 ครับ

Comment

• ประมาณนี้รึเปล่าครับ

ส่วนรูปในไบออสถ่ายได้แล้วนะครับแต่พอจะอัพรูปแล้วเข้าไปดูในโฟลเดอร์ดันไม่มีทั้งๆที่copyมาจากแฟรชไดร์แล้ว แต่พอมาเปิดดูโฟลเดอร์ข้างนอกก็มีรูปปกติครับ
            -อ้อได้ละครับผมต้องไปเปลี่ยนนามสกุลให้มันเป็น jpeg ก่อนนี่เอง

Comment

• Originally posted by tumtee View Post
              ตอนปรับ 2133 ผมลองปรับตามรุ่นนี้เลยครับ

http://www.newegg.com/Product/Produc...eddf28626981dd

มันก็ใช้ได้ปกตินะ จนเมื่อเช้าเล่นเน็ตแล้วมันค้างดื้อๆ ผมวิตกไปเองก็เลยปรับลงมาเหลือ 1866 ครับ
              ลองเพิ่ม
              CPU NB Frequency Multiplier เป็น 2000 ดูว่ายังค้างเปล่า

Comment

• Originally posted by surasak5 View Post
                ประมาณนี้รึเปล่าครับ

ส่วนรูปในไบออสถ่ายได้แล้วนะครับแต่พอจะอัพรูปแล้วเข้าไปดูในโฟลเดอร์ดันไม่มีทั้งๆที่copyมาจากแฟรชไดร์แล้ว แต่พอมาเปิดดูโฟลเดอร์ข้างนอกก็มีรูปปกติครับ
                -อ้อได้ละครับผมต้องไปเปลี่ยนนามสกุลให้มันเป็น jpeg ก่อนนี่เอง
                โอ้แล้วท่านลองใช้ดู ถ้ามาค้างก้อลองเพิ่ม CPU NB Frequency Multiplier ซัก 1600-1800

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                  โอ้แล้วท่านลองใช้ดู ถ้ามาค้างก้อลองเพิ่ม CPU NB Frequency Multiplier ซัก 1600-1800
                  โอเคแล้วใช่ไหมครับ เท่าที่ลองๆดูยังไม่ค้างยังไม่อะไรเลยครับเข้ามาหน้าdestop แบบไม่มีปัญหาครับ ^^ far cry3 medium ยังคงกระตุกอยู่ใช้ fraps เช็ค fram ดูอยู่ประมาณ27-31 ภาพปรับอยู่ที่ 1280*1024 แต่ถ้า low ก็เกือบๆ50วิ่งขึ้นๆลงๆ 555 สงสัยเล่น low จะแจ่มสุด

Comment

โอเคแล้วใช่ไหมครับ เท่าที่ลองๆดูยังไม่ค้างยังไม่อะไรเลยครับเข้ามาหน้าdestop แบบไม่มีปัญหาครับ ^^ far cry3 medium ยังคงกระตุกอยู่ใช้ fraps เช็ค fram ดูอยู่ประมาณ27-31 ภาพปรับอยู่ที่ 1280*1024 แต่ถ้า low ก็เกือบๆ50วิ่งขึ้นๆลงๆ 555 สงสัยเล่น low จะแจ่มสุด
                    จะเอา medium สงสัยต้องไปซัก 2133

Comment

• Originally posted by natzoi View Post
                      ใช้ 2G. 1ตัว 8G. 1ตัวได้ป่ะครับ
                      ต้องเข้าใจก่อนครับว่า แรมการ์ดจอ จะไม่ 64/128/256/384 บิต ทำนองนี้
                      ใน APU จะใช้แรมที่แชร์จากแรมในเครื่อง ดังนั้น การให้แรมวิ่ง single หรือใส่ตัวเดียว แรมก็จะเป็น 64 บิต
                      แต่ถ้าทำให้แรมวิ่ง dual หรือใส่แรมที่เหมือนกัน 2 ตัว มันก็จะทำให้แรมวิ่ง 128 บิต
                      ดังนั้นการที่จะให้ APU วิ่งดีๆ ก็คือทำให้แรมเราวิ่งดีๆ เร็วๆนั่นเอง

แต่การใส่แบบนี้ 8+2 มันจะ dual แค่ 2-2 ที่เหลือ อีก 6 ของ 8 กิ๊ก มันจะวิ่ง single ตามทฤษฏี
                      ซึ่งกับ APU นั้นไม่แน่ใจว่ามันจะวิ่งอย่างไรกันแน่

สรุป หาแพ็คคู่ ดีที่สุดครับ

Originally posted by tumtee View Post

แรมสองคู่นี้ (ที่ท่านใช้ กับที่ท่านปรับตาม)
                      คิดว่าคงไม่ใช่ชิพตัวเดียวกัน ดังนั้นการปรับตามแล้ววิ่งสักพักจอฟ้า จึงเป็นเรื่องปกติ
                      ยังไงลอง คลาย CL เช่น เล่นสัก 11-12-12-32 2T ดูหน่อยว่ายังฟ้าอยู่ไหม
                      และลองปรับ sub timing ดูหน่อย พวกค่า RFC RRD ... (ที่อยู่ส่วนล่างๆของ CL หลักๆ ให้มันเยอะขึ้นหน่อย)
                      ถ้ายังฟ้าอยู่ก็วิ่ง 1866 นั่นแหละดีแล้วครับ

Originally posted by surasak5 View Post
                      ประมาณนี้รึเปล่าครับ

ประมาณนี้ครับ ไม่แน่ใจว่าชิพตัวไหน ลากได้ก็ลากอีกครับ สัก 2000

Comment

• ท่าน surasak5 นิดนึงนะครับ
                        พอดีเพิ่งเห็น ว่าบอร์ดร็อค มันมี tCWL อยู่หน้าสุดด้วย
                        ลองปรับแบบนี้ดูสิครับ 9-9-10-9-27 ถ้าไม่ได้ก็ลอง 10-9-10-9-28 หรือลอง 10-10-10-10-30 ทุกอัน 2T

Comment

แรมสองคู่นี้ (ที่ท่านใช้ กับที่ท่านปรับตาม)
                          คิดว่าคงไม่ใช่ชิพตัวเดียวกัน ดังนั้นการปรับตามแล้ววิ่งสักพักจอฟ้า จึงเป็นเรื่องปกติ
                          ยังไงลอง คลาย CL เช่น เล่นสัก 11-12-12-32 2T ดูหน่อยว่ายังฟ้าอยู่ไหม
                          และลองปรับ sub timing ดูหน่อย พวกค่า RFC RRD ... (ที่อยู่ส่วนล่างๆของ CL หลักๆ ให้มันเยอะขึ้นหน่อย)
                          ถ้ายังฟ้าอยู่ก็วิ่ง 1866 นั่นแหละดีแล้วครับ
                          ขอบคุณครับผม ท่าน tawat_kun

ที่ค้างคือค้างเฉยๆเลยครับ ไม่มีจอฟ้า 5555+ สงสัยคงแฮงค์

เดี๋ยวค่ำๆจะลองปรับดูใหม่ครับ

ปล.ตามปรับแต่บัสเป็น 2133 หรือ 2400 แล้วที่เหลือพวกให้ cl หรือไฟ ให้ auto หมดได้ปะครับ
                          ปล. วินนิ่ง 2013 บน PC แผ่นแท้แพงไหมครับ

Comment

• Originally posted by tumtee View Post
                            ขอบคุณครับผม ท่าน tawat_kun

ที่ค้างคือค้างเฉยๆเลยครับ ไม่มีจอฟ้า 5555+ สงสัยคงแฮงค์

เดี๋ยวค่ำๆจะลองปรับดูใหม่ครับ

ปล.ตามปรับแต่บัสเป็น 2133 หรือ 2400 แล้วที่เหลือพวกให้ cl หรือไฟ ให้ auto หมดได้ปะครับ
                            ปล. วินนิ่ง 2013 บน PC แผ่นแท้แพงไหมครับ
                            จริงๆถ้าเล่น 1866CL นั้นได้ก็พอแล้วครับ ไป 2133 CL เพิ่มเยอะก็ประสิทธิภาพไม่ต่างกันเท่าไหร่ (เสี่ยงต่อการแฮงค์มากกว่า)

ผมเล่นที่โหลดมาตามข้างทางเอา ผมเล่นอยู่ A8+แรม2133 ทุกอย่างออโต้ ปรับ medium สบายๆ
                            ส่วนชื่อทีมสงสัยไม่ได้ลิขสิทธิ์บางทีมมา เลยต้องตั้งประหลาดๆ เช่น LONDON FC/ Mercy side RED/Blue (จำไม่ได้แล้วว่าเขียนว่าไง ราวๆนี้แหละครับ)

ป.ล. ผมเล่น PES2013 นี่หว่า กรรม ขอโทษด้วยครับ ผิดเกม

Comment

ระวังระเป็นแบบผม จัด Gskill Trident bus 2400 มา งานงอกวิ่งไม่ได้ สรุปขายทิ้ง
                              ลืมถาม ตอนท่านลองลาก ปรับไฟnbไป1.4-1.45รึยัง บอดร็อคลากแรมต้องเพิ่มไฟnbด้วยนะ

Comment

• Originally posted by RunRa View Post
                                ลืมถาม ตอนท่านลองลาก ปรับไฟnbไป1.4-1.45รึยัง บอดร็อคลากแรมต้องเพิ่มไฟnbด้วยนะ
                                ลองไปแล้ว ตามที่เคยคุยกับท่านเลย ไปไม่ได้ เต็มที่ 2133 ซื้อมาตั้ง 3000.- เลยขาย 2700 ไปจับ Team Xteam มา 2000 ไม่ผิดหวังเลย

วิ่งได้ 2400 พอจัยแล้วเลิกไปต่อ หันมาเร่ง GPU แทน
                                Last edited by babaza888; 13 May 2013, 17:11:27.

Comment

Working...
                                X