Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาเลมนี่ ตัวไหนอะ คับ ผมเคส ใหญ่อะคับ ขอบคุณครับ
    Originally posted by tawat_kun View Post
    คหสต.
    เคสใหญ่ ไปฮาเลม
    เคสเล็ก 280L (แต่จะมีปัญหาที่ความร้อนบอร์ดแทน)

Comment

• เรียบร้อย... APU ของผมไปหวันแล้วครับ

Comment

• อาการของมันคือ.... เปิดเครื่องจน Boot เข้าหน้า Desktop ได้แล้ว ประมาณ 15 วินาที - 5 นาที แล้วแต่อารมณ์ ภาพก็จะดับ แต่ไฟยังเข้าเครื่อง และพัดลมยังหมุนอยู่

แต่ก็คือค้างครับ ภาพมืดแล้วค้างไปเลย ทำอะไรไม่ได้ (ถ้าเป็นเครื่องที่มีการ์ดจอแยก มันก็จะเหมือนการ์ดจอเสียแล้วดับกลางอากาศ)

- อาการนี้ไม่น่าใช่ความร้อนที่เกิน Limit เพราะถ้าความร้อนสูงเกิน Limit มันจะตัดไปเลย คือไฟไม่เข้า พัดลมหยุดหมุน และมันเพิ่ง Boot เข้าหน้า Destop ด้วยครับ ไม่ได้ทำอะไร

- PSU ก็ไม่น่าจะเสีย... เพราะ มันยังสามารถเปิดเครื่องติดและ Boot เข้า Windows จนถึงหน้า Desktop ได้ (ใช้ Silverstone 450W Gold SFX ไม่น่าจะบอบบางขนาดนั้น) เปิดเครื่องค้างทิ้งไว้ที่หน้า Bios ก็ไม่มีดับเลยนะครับ

- สายนำสัญญาณเข้า TV รึปล่าว... ลองเปลี่ยนจากสาย HDMI มาเป็น สาย VGA อาการเหมือนเดิมเปี๊ยบครับ

- HDD ผมว่าไม่น่าจะเสีย... เพราะเข้าไปใน Bios มันยังสามารถ Detect เจออยู่ แถมเครื่องยัง Boot มาจนถึงหน้าจอ Desktop ได้ด้วยครับ

- ไฟล์ Windows เสีย ???... ผมว่าก็ไม่ใช่ เพราะลง Windows ใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิมครับ อาการเดิม (ลง Windows ผ่านแบบนี้ HDD ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ)

เหลือ 2 อย่างละ ไม่เมนบอร์ด ก็ CPU ละครับ มันสันนิษฐานได้ 2 อย่าง

- อาการเปิดเครื่องเข้า Desktop แล้วภาพล้ม จอดับ เครื่องค้าง เหมือนการ์ดจอเสียดับกลางอากาศ ซึ่งชิปการ์ดจอมันก็อยู่ในตัว CPU

- เมนบอร์ด อาจจะมีส่วนเป็นไปได้ เพราะ เท่าที่เจออาการทำนองนี้ส่วนใหญ่เปลี่ยนเมนบอร์ดแล้วจะหาย แต่พอมาเป็น APU มันเดายากครับ เพราะ ชิปการ์ดจอมันไม่ได้อยู่บนบอร์ดน่ะสิครับ

เฮ่อ... ถ้าคอมทั้ง 2 เครื่องเล่นค่ายเดียวกัน Socket เดียวกันมันก็จบ Swap Part ทำ Troubleshoot ได้เลย แต่ถ้ามันเหมือนๆกัน ก็คงจะไม่รู้ถึงความต่างสิ ชิมิ ชิมิ อิอิอิอิอิอิ

Comment

• มาร่วมคลับด้วยคนครับ

Comment

• Originally posted by XP_armor View Post
            เรียบร้อย... APU ของผมไปหวันแล้วครับ
            เคลมสิ ....ตกลงผู้ร้าย อ้อสอง ตัว จีพียู ก็ไม่แน่ พ่อบ้านคลับนี้ก็เสียอยู่ ลากเกินไปหน่อย

ความร้อนสะสม เดาๆๆเอา ...บอกแล้ว htpc เจาะพัดลมเคสติดฝา เคสเท่ห์ อย่าบอกใคร

อัพไปเป้น am1 ง่ายกว่ามั้งความร้อนน้อยกว่า
            Last edited by micronz; 16 May 2014, 11:37:18.

Comment

• Originally posted by micronz View Post
              เคลมสิ ....ตกลงผู้ร้าย อ้อสอง ตัว จีพียู ก็ไม่แน่ พ่อบ้านคลับนี้ก็เสียอยู่ ลากเกินไปหน่อย

ความร้อนสะสม เดาๆๆเอา ...บอกแล้ว htpc เจาะพัดลมเคสติดฝา เคสเท่ห์ อย่าบอกใคร

อัพไปเป้น am1 ง่ายกว่ามั้งความร้อนน้อยกว่า

ตอนนี้ผู้ต้องสงสัยตัวฉกาจ ก็คือ APU นี่แหละครับ

ผมสังเกตว่ามันมักจะมีอาการแบบนี้ หลังจากที่ลง Driver เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ตอนที่ยังไม่ได้ลง Driver ก็ไม่มีอาการนะครับ

ถึงลง Driver เสร็จ แต่ถ้าเข้า Safemode มันก็ไม่มีอาการอย่างว่าอีกเช่นกัน คอมเปิดทิ้งไว้ได้เรื่อยๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้

เข้าหน้า Bios ทิ้งไว้เป็นชั่วโมง ให้ CPU มันร้อนขึ้นเล่นๆ (ไปถึง 93 C) ก็ไม่มีดับ ภาพไม่หายอะไรเลยนะครับ

ตอนนี้ผมสันนิษฐานว่า GPU ที่อยู่ในตัว APU น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้วครับ (อาการออกแนวๆ ไม่ร้อนจัด ก็เสียบการ์ดจอไม่แน่นประมาณนั้น)

ส่วนเมนบอร์ดผมยัง 50/50 อยู่ครับ... ไม่ชัวร์ว่ามันเสีย เห็น RAM ครบ 8 GB ปกติดีครับ ทำ Dual Channel ได้ ไม่มีปัญหา

สงสัยอาจจะได้ถอด CPU ส่งเครมครับ แต่ต้องขอเวลาเอาชัวร์ๆ สักนิดนึง ยังไม่มั่นใจครับ (APU จะเดี้ยงง่ายขนาดนั้นเลยเรอะ !!!)

เฮ่อ... จอดับ เครื่องค้าง กดปุ่ม Power ค้างไม่ปิด กด Reset ไม่ได้ ต้องชักสายไฟออกอย่างเดียว

Comment

• Originally posted by XP_armor View Post
                ตอนนี้ผู้ต้องสงสัยตัวฉกาจ ก็คือ APU นี่แหละครับ

ผมสังเกตว่ามันมักจะมีอาการแบบนี้ หลังจากที่ลง Driver เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ตอนที่ยังไม่ได้ลง Driver ก็ไม่มีอาการนะครับ

ถึงลง Driver เสร็จ แต่ถ้าเข้า Safemode มันก็ไม่มีอาการอย่างว่าอีกเช่นกัน คอมเปิดทิ้งไว้ได้เรื่อยๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้

เข้าหน้า Bios ทิ้งไว้เป็นชั่วโมง ให้ CPU มันร้อนขึ้นเล่นๆ (ไปถึง 93 C) ก็ไม่มีดับ ภาพไม่หายอะไรเลยนะครับ

ตอนนี้ผมสันนิษฐานว่า GPU ที่อยู่ในตัว APU น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้วครับ (อาการออกแนวๆ ไม่ร้อนจัด ก็เสียบการ์ดจอไม่แน่นประมาณนั้น)

ส่วนเมนบอร์ดผมยัง 50/50 อยู่ครับ... ไม่ชัวร์ว่ามันเสีย เห็น RAM ครบ 8 GB ปกติดีครับ ทำ Dual Channel ได้ ไม่มีปัญหา

สงสัยอาจจะได้ถอด CPU ส่งเครมครับ แต่ต้องขอเวลาเอาชัวร์ๆ สักนิดนึง ยังไม่มั่นใจครับ (APU จะเดี้ยงง่ายขนาดนั้นเลยเรอะ !!!)

เฮ่อ... จอดับ เครื่องค้าง กดปุ่ม Power ค้างไม่ปิด กด Reset ไม่ได้ ต้องชักสายไฟออกอย่างเดียว
                ไม่แน่ว่าอาจจะเป็นที่ภาคจ่ายไฟของบอร์ด มันร้อนเกินไป
                ผมเอาซิงค์แรมมาใส่ตั้งแต่แรกๆเลย

Comment

หน้า Bios ปกติ ก่อนอัพเดท Driver เล่นได้ปกติ เข้า Safemode ก็เล่นได้ปกติ

ผมว่าน่าจะต้อง Clean Driver แล้วลงใหม่ดูอีกซักรอบ

Comment

• Originally posted by NorthKung View Post
                    หน้า Bios ปกติ ก่อนอัพเดท Driver เล่นได้ปกติ เข้า Safemode ก็เล่นได้ปกติ

ผมว่าน่าจะต้อง Clean Driver แล้วลงใหม่ดูอีกซักรอบ

ทำมาหมดแล้วครับ... ลง Windows ใหม่ไปแล้วด้วยครับ

Driver ที่แถมมากับในกล่อง (ซึ่งแต่เดิม ใช้ได้ ไม่มีปัญหา) ไปจนถึง Driver ใหม่สุด มีอาการเลยครับ

Comment

ทำมาหมดแล้วครับ... ลง Windows ใหม่ไปแล้วด้วยครับ

Driver ที่แถมมากับในกล่อง (ซึ่งแต่เดิม ใช้ได้ ไม่มีปัญหา) ไปจนถึง Driver ใหม่สุด มีอาการเลยครับ
                      Driver ล่าสุดที่ลงคือตัวไหนครับ ถ้า 14.xx ลงแล้วมีปัญหา ผมว่าน่าจะต้องกลับไปใช้ 13.xx นะ

การ์ดจอเก่าๆ ไม่รองรับ Mantle ผมว่า(คหสต) ควรใช้ 13.09 นิ่งสุดละ เหมือนเครื่องเก่าผม A4-3500 ที่ตอนนี้อยู่กลับน้องๆ หลานๆ แล้ว
                      ส่วนที่รองรับ Mantle ก็ต้องใช้ 14.04 ตัวล่าสุดครับ

ถ้า Driver แก้ไม่หาย ก็ ต้องลงเคลมเปลี่ยน APU แล้วหละ เพราะ ส่วนของ M/B ดูไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
                      Last edited by NorthKung; 16 May 2014, 12:54:55.

Comment

• Originally posted by NorthKung View Post
                        Driver ล่าสุดที่ลงคือตัวไหนครับ ถ้า 14.xx ลงแล้วมีปัญหา ผมว่าน่าจะต้องกลับไปใช้ 13.xx นะ

การ์ดจอเก่าๆ ไม่รองรับ Mantle ผมว่า(คหสต) ควรใช้ 13.09 นิ่งสุดละ เหมือนเครื่องเก่าผม A4-3500 ที่ตอนนี้อยู่กลับน้องๆ หลานๆ แล้ว
                        ส่วนที่รองรับ Mantle ก็ต้องใช้ 14.04 ตัวล่าสุดครับ

ถ้า Driver แก้ไม่หาย ก็ ต้องลงเคลมเปลี่ยน APU แล้วหละ เพราะ ส่วนของ M/B ดูไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

ผมว่า อาจจะต้องมีเครมครับ... เพราะขนาด Driver ที่มากับเครื่อง ใช้มาเป็นปีๆ ไม่มีปัญหา มาวันนี้ยังมีปัญหาเลยครับ

เปิดเครื่องมาไม่ทันได้ทำอะไร 15 วิ หรือจะกี่นาที แล้วแต่อารมณ์มัน ภาพมืดเครื่องค้างเลยครับ จะ Reset ก็ไม่ได้ได้ กดปุ่ม Power ค้างก็ปิดเครื่องไม่ได้อีกครับ ถอดปลั๊กอย่างเดียว เหอะๆๆๆๆ

Comment

ผมว่า อาจจะต้องมีเครมครับ... เพราะขนาด Driver ที่มากับเครื่อง ใช้มาเป็นปีๆ ไม่มีปัญหา มาวันนี้ยังมีปัญหาเลยครับ

เปิดเครื่องมาไม่ทันได้ทำอะไร 15 วิ หรือจะกี่นาที แล้วแต่อารมณ์มัน ภาพมืดเครื่องค้างเลยครับ จะ Reset ก็ไม่ได้ได้ กดปุ่ม Power ค้างก็ปิดเครื่องไม่ได้อีกครับ ถอดปลั๊กอย่างเดียว เหอะๆๆๆๆ
                          ถ้ายังอยู่ในประกันก็ขอให้เปลี่ยนได้เร็วๆ ละกันครับ

ดูเหมือนว่า APU จะไม่ค่อยชอบให้ OC กันซักเท่าไหร
                          ผมเองก็ลอง 7850K อยู่ ยังได้ไม่ค่อนนิ่ง ไม่รู้เพราะบอร์ด MSI ไม่ดี หรือ RAM ของ TEAM GROUP ไม่ดี

Comment

• ในประวัติศาสตร์ เคยมีคนถูกหวย... หรือว่างวดนี้ หวยมันจะมาออกที่ผม ???

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1817479

Comment

ในประวัติศาสตร์ เคยมีคนถูกหวย... หรือว่างวดนี้ หวยมันจะมาออกที่ผม ???

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1817479
                              จำได้ว่าใช้บอร์ดรุ่นเดียวกันกับผมใช้ไหม A75M-HD2 เคาะไฟ NB เพิ่มนิดหน่อย ดูว่าอาการดีขึ้นไหมครับ

Comment

• ผมใช้ GIGABYTE GA-F2A85XM-D3H ครับ

ตอนนี้ถอด CPU ออกมาแล้วครับ

Comment

Working...
                                X