Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by XP_armor View Post
    ตอนนี้ผู้ต้องสงสัยตัวฉกาจ ก็คือ APU นี่แหละครับ

ผมสังเกตว่ามันมักจะมีอาการแบบนี้ หลังจากที่ลง Driver เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ตอนที่ยังไม่ได้ลง Driver ก็ไม่มีอาการนะครับ

ถึงลง Driver เสร็จ แต่ถ้าเข้า Safemode มันก็ไม่มีอาการอย่างว่าอีกเช่นกัน คอมเปิดทิ้งไว้ได้เรื่อยๆ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้

เข้าหน้า Bios ทิ้งไว้เป็นชั่วโมง ให้ CPU มันร้อนขึ้นเล่นๆ (ไปถึง 93 C) ก็ไม่มีดับ ภาพไม่หายอะไรเลยนะครับ

ตอนนี้ผมสันนิษฐานว่า GPU ที่อยู่ในตัว APU น่าจะเริ่มมีปัญหาแล้วครับ (อาการออกแนวๆ ไม่ร้อนจัด ก็เสียบการ์ดจอไม่แน่นประมาณนั้น)

ส่วนเมนบอร์ดผมยัง 50/50 อยู่ครับ... ไม่ชัวร์ว่ามันเสีย เห็น RAM ครบ 8 GB ปกติดีครับ ทำ Dual Channel ได้ ไม่มีปัญหา

สงสัยอาจจะได้ถอด CPU ส่งเครมครับ แต่ต้องขอเวลาเอาชัวร์ๆ สักนิดนึง ยังไม่มั่นใจครับ (APU จะเดี้ยงง่ายขนาดนั้นเลยเรอะ !!!)

เฮ่อ... จอดับ เครื่องค้าง กดปุ่ม Power ค้างไม่ปิด กด Reset ไม่ได้ ต้องชักสายไฟออกอย่างเดียว
    เท่าที่อ่านๆๆ คลับมา จีพียู บนซีพียู มีโอกาศเสียครับ เห้นมาสองสามท่าน ยิ่งถ้าท่านชอบ เป้น ทุเรียนบ่มความร้อน
    เนี่ยมันคำนวณด้านภาพส่งผลเสียให้เห็นกันชัดๆๆกว่า ซีพียู ...% เสียเทียบกับการ์ดแยกแน่นอน ต่ำกว่าเยอะ เอพียู
    Last edited by micronz; 16 May 2014, 21:51:38.

Comment

• Oc gpu มากเกินเสียได้ครับ แต่cpuใช้ได้ปรกติ

บางครบอกลากแล้วไม่แรงขึ้น ไม่รู้จริงไหม

Comment

• ตอนนี้เล่นเบาๆจะได้ใช้ได้นานๆ
        ปรับแค่บัส 100 ไป107 เพื่อเอาบัสแรม 2000
        ร้อนจริงๆอากาศรอบตัว

Comment

• เล่นเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรนะครับ เสียแล้ว !!!
          ร้อน !!!!!!

Comment

• ความร้อนสะสม มาเรื่อยครับ
            อย่างที่บอกถ้าจะเล่นเอพียุ ตัวนี้กันต่อไม่ไป am1
            ควรเจาะฝาเคสติดพัดลมดูดลมออกไป ช่วยได้เยอะ ขยายพัดลมซีัพียูไป ก็ช่วยไม่ได้มากพื้นที่แคบ โฟลลมมันระบายได้ช้า

ส่วนใหญ่เคสปกติไม่เห้นปัญหาเรื่อง จีพียูเสียแบบเดิมๆๆเท่าไหร่ นอกจาก oc มาก จีพียูเสียเห็นอยู่ครับ

ปล.ถ้ามันเสียตรงจีพียูไม่ใช่เมนบอร์ดนะ แต่เมนบอรืดก็ไม่รู้เพราะความร้อนสะสมเป้นเหตุรึเปล่า
            Last edited by micronz; 18 May 2014, 09:13:24.

Comment

• Originally posted by XP_armor View Post
              เล่นเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรนะครับ เสียแล้ว !!!
              ร้อน !!!!!!
              สงสัย APU FM2/FM2+ คงจะไม่เหมาะกับเคสเล็กๆ
              ผมเคยมีแนวคิดว่าจะทำเคสเล็กเหมือนกัน เลยลองใช้ shuriken อยู่พักหนึ่ง
              เห็นท่าทางไม่ค่อยปลอดภัยเนื่องจากความร้อน 70-85 นี่แหละ
              เลยตัดใจมาเล่นเคสใหญ่แทนแล้วเอาเคสไปซ่อนเอา

Comment

• อันนี้ ขอเล่าให้ฟังเรื่อง FM2 นะครับ จากประสบการณ์ที่ผมเจอมาว่าด้วยความร้อนของ FM2

เครื่องผมเคยเปิดฝาเคสเล่นมาแล้วครับ ใช้ซิงค์ samuel 17 HTPC แล้ว Test Benchmark ไปเรื่อยๆ (เปิดฝาเคส และเปิดแอร์มาแล้วนะครับ)

ผลคือ เครื่องก็ยังคงดับอยู่ดีครับ...!!!

ผมไปศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมว่าด้วย ซิงค์ samuel 17 จากการอ่าน Review เวปนอก พบว่า...

Samuel 17 ไม่ผ่านการทดสอบในบางรายการครับ (Fail) ยกตัวอย่างเวปนี้เป็นต้น

http://www.hardwarecanucks.com/forum...-review-9.html

ทีนี้มันก็มีเพื่อนผมคนนึงกำลังจะเปิดร้าน Internet & Game ที่จังหวัดขอนแก่น มันก็ใช้สเปกทดลองคือ A8-5600K นี่แหละครับ โดยสั่งประกอบมาจำนวนนึง กี่เครื่องไม่รู้ ใช้ซิงค์เดิมๆ แต่เป็น Case ขนาดปกตินี่แหละครับ

ผลคือมันได้ทดลองใช้งานมาแล้ว เวลาเล่นเกมส์พร้อมกับมาดู HW MONITOR ไปด้วย Temp ทะลุ 100 ครับ ไปถึง 102 กันเลยทีเดียว ถือว่าร้อนมากๆ ส่วนบางเครื่องก็ถึงกับดับไปเลยก็มีครับ เขากังวลมาก เกรงว่าถ้าเป็นแบบนี้ทุกเครื่อง เวลาลูกค้าเล่นเขาจะหงุดหงิด เขาจึงระงับสเปกนี้ไว้ก่อน ไม่มีการเอาเครื่องมาลงเพิ่มพร้อมกับพิจารณาอีกทีครับ เขากำลังคิดว่า ถ้าเอาสเปกนี้ทั้งร้าน มันจะต้องไล่เปลี่ยนซิงค์กันทั้งร้านเลยหรือไม่

FM2 มันก็แรงคุ้มค่าตัวดีครับ แต่กลับกลายเป็นมีปัญหาเรื่องความร้อน ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่เลยทีเดียว
                Last edited by XP_armor; 18 May 2014, 09:21:32.

Comment

อันนี้ ขอเล่าให้ฟังเรื่อง FM2 นะครับ จากประสบการณ์ที่ผมเจอมาว่าด้วยความร้อนของ FM2

เครื่องผมเคยเปิดฝาเคสเล่นมาแล้วครับ ใช้ซิงค์ samuel 17 HTPC แล้ว Test Benchmark ไปเรื่อยๆ (เปิดฝาเคส และเปิดแอร์มาแล้วนะครับ)

ผลคือ เครื่องก็ยังคงดับอยู่ดีครับ...!!!

ผมไปศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมว่าด้วย ซิงค์ samuel 17 จากการอ่าน Review เวปนอก พบว่า...

Samuel 17 ไม่ผ่านการทดสอบในบางรายการครับ (Fail) ยกตัวอย่างเวปนี้เป็นต้น

http://www.hardwarecanucks.com/forum...-review-9.html

ทีนี้มันก็มีเพื่อนผมคนนึงกำลังจะเปิดร้าน Internet & Game ที่จังหวัดขอนแก่น มันก็ใช้สเปกทดลองคือ A8-5600K นี่แหละครับ โดยสั่งประกอบมาจำนวนนึง กี่เครื่องไม่รู้ ใช้ซิงค์เดิมๆ แต่เป็น Case ขนาดปกตินี่แหละครับ

ผลคือมันได้ทดลองใช้งานมาแล้ว เวลาเล่นเกมส์พร้อมกับมาดู HW MONITOR ไปด้วย Temp ทะลุ 100 ครับ ไปถึง 102 กันเลยทีเดียว ถือว่าร้อนมากๆ ส่วนบางเครื่องก็ถึงกับดับไปเลยก็มีครับ เขากังวลมาก เกรงว่าถ้าเป็นแบบนี้ทุกเครื่อง เวลาลูกค้าเล่นเขาจะหงุดหงิด เขาจึงระงับสเปกนี้ไว้ก่อน ไม่มีการเอาเครื่องมาลงเพิ่มพร้อมกับพิจารณาอีกทีครับ เขากำลังคิดว่า ถ้าเอาสเปกนี้ทั้งร้าน มันจะต้องไล่เปลี่ยนซิงค์กันทั้งร้านเลยหรือไม่

FM2 มันก็แรงคุ้มค่าตัวดีครับ แต่กลับกลายเป็นมีปัญหาเรื่องความร้อน ซึ่งเป็นเรื่องใหญ่เลยทีเดียว
                  ผมถึงไม่แนะนำไครที่จะเอามาเล่นเกมส์เลย เพราะเคยลอง A63500 แล้วไม่ประทับใจ

แค่ใช้งานทั่วๆไปก็โอเคอยู่ มี AM1 มานี้ช่วยเรื่องราคาได้แยะ AMD มาถูกทางแล้ว

กินไฟน้อยๆ แต่แรงส์พอตัว

Comment

อันนี้ ขอเล่าให้ฟังเรื่อง FM2 นะครับ จากประสบการณ์ที่ผมเจอมาว่าด้วยความร้อนของ FM2

มาซิ้งค์ลมเดิมๆๆ รอดยากครับส่วนใหญ่ เปลี่ยนพัดลมทั้งนั้น เห้นส่วนใหญ่ ใช้เจ้า TX2 evo ไรเนี่ยแหละส่วนมาก
                    ร้านเน็ตนี่เห็นใช้ เอพียุหลายร้านนะครับ
                    แต่ผมไม่มีร้านเน้ต ใช้แต่ A8 3850 ส่วนมากเปิดทั้งวันคืนแต่ซิ้งค์เดิม ยังไมเ่จอปัญหา หนักหน่อยแค่ ใช้ทำงาน สามดี เสก้ตอัพทำตัวอาคาร

เรื่องร้านเน้ต คงต้องเชิญ ท่านกิตติ 3 มาแชร์ละกันว่าใช้เอพียู มีปัญหาแก้ปัญหาอย่างไรบ้าง

Comment

• AMD- A10-7700k ต้องลงไดร์เวอการ์ดจอใหม่ครับ

Comment

• ผมใช้ A10 5800K+tx3 evo ช่วงก่อนขน pc กลับไปนั่งทำงานที่บ้าน ร้อนสุดๆนั่งถอดเสื้อเขียน cad ทั้งวันเหงื่อเต็มเลย เปิดมันทั้งวันนะไม่เป็นไรเหมือนกัน
                        แต่พอร้อนมากๆพัดลมของ tx3 มันจะหมุนแรงราวๆ 2000 รอบเป็นบางครับแปปนึง

Comment

• ของผม A6-6400k@ 4.4GHz ใช้ซิงค์เล็ก GeminII M4 เคสเล็ก V3+ แง้มฝาบน แล้วจัดทางลมด้วยแผ่นใส

ใช้มา 9 เดือนแล้ว ปัจจุบันก็ยังใช้งานได้ปกติดีครับ

งานหลักก็ โหลดบิท เปิดเว็บ ดูหนัง ฟังเพลง แต่ไม่เคยเอามาเล่นเกมส์เลย

Comment

• APU ตัวที่สองของผม...!!!

Comment

APU ตัวที่สองของผม...!!!

ป๊าดดดด มาแล้วววว

Comment

APU ตัวที่สองของผม...!!!

แจ่มเลย

Comment

Working...
                                X