Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่น้อง มีใครเคยแกะซิ้งแรมกันบ้างไหมครับ ถ้าแกะแล้วประกันขาดหรือเปล่า ถ้าแกะได้ผมก็จะเล่นเทพลมได้แล้วค่อยหาพัดลมเป่าลมมาใส่ทีหลัง

Comment

• แกะอาจจะได้ แต่ประกันหลุดแน่ๆ

Comment

• ช่วยนิดนึงครับ เนื่องจากผมนั้นเริ่มติดใจเรื่องการลากบัสแรมแล้วละครับบ 5555 เริ่มติดใจในapuครับเพราะได้ทำอะไรที่ไม่ได้ทำในหลายๆอย่าง ชอบใส่ใจในอะไรจุกจิกนะครับถ้าผมทำได้ 5555 เอาตามตรงเลยแล้วกันนะครับ จากที่ผมดันได้ 1866 อยากจะถามต่อว่า kingston hyperx 1600 ของผมมันจะไป 2133 ได้ไหมครับ แล้วถ้าได้แรมผมจะมีปัญหาหรือไหม้รึเปล่าครับ ส่วนเรื่องโค๊ดข้างกล่องเป็น 08=micron อะครับ ไงช่วยหน่อยนะครับ ผมไม่มีความรู้ด้านแรมสักเท่าไหร่อะครับ ปัจจุบันยังงงอยู่เลยว่า cl ที่หาๆกันเอามาจากไหน หรือว่ามองจากยี่ห้ออื่นมาแล้วลองมาปรับกับแรมเราเหรอครับ ยังไงถ้าได้ไม่ได้ไงก็บอกหน่อยนะครับ เดี๋ยวจะเตรียมตัวลากหลังจากทำฟันวันเสาร์เสร็จครับ

Comment

• ง่ายๆที่สุดก็คือ ลองถูกลองผิดครับ
          ลองไปกระทู้ส่องแรม ห้องแรมนะครับ
          ไล่อ่านไปเรื่อยๆ จะเข้าใจว่าเม็ดแรมแต่ละตัว ควรใช้เท่าไหร่
          แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มักจะไม่ประสบความสำเร็จกับระบบของ AMD

ส่วนเรื่องความปลอดภัยควรต้องมาอันดับหนึ่งเสมอ
          การใส่ไฟ บางคนว่าได้ 1.8 1.85 แต่ผมว่าคนลากต้องรู้เองครับ ลิมิตตัวเองไว้
          ทางที่ดีเอามือแตะแรมเพื่อประมาณอุณหภูมิเอา
          ต้องมีระบบระบายความร้อนให้แรม และชิพ NB ให้ดี

ใส่ใจอุณหภูมิให้มากๆ อย่ามุทะลุ ค่อยเป็นค่อยไป

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
            ง่ายๆที่สุดก็คือ ลองถูกลองผิดครับ
            ลองไปกระทู้ส่องแรม ห้องแรมนะครับ
            ไล่อ่านไปเรื่อยๆ จะเข้าใจว่าเม็ดแรมแต่ละตัว ควรใช้เท่าไหร่
            แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น มักจะไม่ประสบความสำเร็จกับระบบของ AMD

ส่วนเรื่องความปลอดภัยควรต้องมาอันดับหนึ่งเสมอ
            การใส่ไฟ บางคนว่าได้ 1.8 1.85 แต่ผมว่าคนลากต้องรู้เองครับ ลิมิตตัวเองไว้
            ทางที่ดีเอามือแตะแรมเพื่อประมาณอุณหภูมิเอา
            ต้องมีระบบระบายความร้อนให้แรม และชิพ NB ให้ดี

ใส่ใจอุณหภูมิให้มากๆ อย่ามุทะลุ ค่อยเป็นค่อยไป
            อ้ออครับผม งั้นผมคงต้องไปไล่อ่านซะทุกหน้าแล้วละเนี่ยย

เรื่องความปลอดภัยนี่ผมเป็นห่วงมากๆเลยครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีเงินถอยตัวใหม่ กลัวว่าถ้ามันไหม้ไปจะไม่มีสตางสอยใหม่ 5555 ส่วนเรื่องระบายความร้อนนี่คงต้องหาความรู้เพิ่มเติมอีกมั้งเนี่ยครับบ แต่ว่าถ้ามันดันไม่ไปหรือยังไงจริงๆผมคงหยุดไว้ที่ 1866 นี่แหละครับคงพอใจกับแค่นี้ไปก่อนเลยย แล้วเก็บเงินถอย team 2133 แบบที่หลายๆท่านแนะนำสักตัวไปเลยครับ ไม่ก็อาจจะใช้ 1866 ที่ดันมาไปยาวๆเลยก็เป็นได้ ถ้าเงินรั่วอะครับ

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
              อย่างที่ท่าน babaza888 ว่าไว้
              ต้องรู้ชิพแรมก่อนครับ
              แต่ต้องปรับแน่ๆ คือ ไฟ CPU/NB/VRAM ทั้งหลาย และ CL

บอร์ดตัวนี้เล่นสัก 1866 ก็พอครับ กำลังดี

สัก 400W (แท้) กำลังดีครับ แต่ 500-600W เอาไว้เป็น margin

ปล. ควรละ ไอทีพินาศ Gวิว (ความเห็นส่วนตัว)

อ่อ ขอบคุณครับรู็สึกว่าข้างกล่องจะเป็นชิฟ 12 ครับ

ลองได้เป็น 1866 พอแล้วอ่ะครับลากไป 2133 แล้วเปิดไม่ติดลองมาหลายรอบละ 555

Comment

• Originally posted by surasak5 View Post
                อ้ออครับผม งั้นผมคงต้องไปไล่อ่านซะทุกหน้าแล้วละเนี่ยย

เรื่องความปลอดภัยนี่ผมเป็นห่วงมากๆเลยครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีเงินถอยตัวใหม่ กลัวว่าถ้ามันไหม้ไปจะไม่มีสตางสอยใหม่ 5555 ส่วนเรื่องระบายความร้อนนี่คงต้องหาความรู้เพิ่มเติมอีกมั้งเนี่ยครับบ แต่ว่าถ้ามันดันไม่ไปหรือยังไงจริงๆผมคงหยุดไว้ที่ 1866 นี่แหละครับคงพอใจกับแค่นี้ไปก่อนเลยย แล้วเก็บเงินถอย team 2133 แบบที่หลายๆท่านแนะนำสักตัวไปเลยครับ ไม่ก็อาจจะใช้ 1866 ที่ดันมาไปยาวๆเลยก็เป็นได้ ถ้าเงินรั่วอะครับ
                ใช้เครื่องมือค้นหาสิครับ
                หาคำว่า micron ในกระทู้นั้นเลย
                หรือลองแยบๆถามเทพในนั้นครับ มีอยู่เพียบ

Originally posted by Hampty View Post
                อ่อ ขอบคุณครับรู็สึกว่าข้างกล่องจะเป็นชิฟ 12 ครับ

ลองได้เป็น 1866 พอแล้วอ่ะครับลากไป 2133 แล้วเปิดไม่ติดลองมาหลายรอบละ 555
                ผมรู้แค่ว่าเป็นชิพ Elpida XXXX ถ้าไงลองถามท่านเทพในกระทู้แรม ห้องแรมดูครับ
                ถ้าไม่รบกวนขอดูโปรแกรม AIDA64 หน้า SPD + Chipset ในส่วนของ Mainboard หน่อยได้ไหมครับ
                ตัวอย่าง

Comment

• ลองดัน Clock การ์ดจอเล่นสักหน่อย

Comment

• A10 คงตันแล้วซินะ GPUได้มากกว่า A8 1step เท่าแบบเดิมๆเลย แต่ texture fillrate ปาไป60 กว่า แรงกว่า 6670ddr5oc อีก

Last edited by RunRa; 16 May 2013, 22:05:12.

Comment

• Originally posted by RunRa View Post
                      A10 คงตันแล้วซินะ
                      A8 ตันที่ 1086 ครับ
                      ถึงดันไป 1150 ก็ไม่วิ่ง วิ่งแค่ 1086 หรือมันมีอะไรล็อคไว้หรือเปล่าครับ

Comment

• คลับ นี้ผมไม่รู้จะเสียบ ตรงไหน ดี คล้อก ตลอดงาน เลยเนี่ย 5555+

Comment

• A8 ผมลองได้ตันที่ 1200 นะครับ แต่ไม่ได้ทุกตัว (กับเมนบอด gig F2A85X-UP4 เท่านั้น เมนบอดgig F2A85XM-D3Hได้1135 asrock FM2A75 Pro4 ได้ 10xx)

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                            คลับ นี้ผมไม่รู้จะเสียบ ตรงไหน ดี คล้อก ตลอดงาน เลยเนี่ย 5555+
                            ผมคล็อกเล่นๆเฉยๆครับ
                            ใช้จริงก็ทุกอย่างออโต้
                            เล่นแค่แรม 2133 เอง

Originally posted by RunRa View Post
                            A8 ผมลองได้ตันที่ 1200 นะครับ แต่ไม่ได้ทุกตัว (กับเมนบอด gig F2A85X-UP4 เท่านั้น เมนบอดgig F2A85XM-D3Hได้1135 asrock FM2A75 Pro4 ได้ 10xx)
                            สงสัยตันที่ชิพเซ็ต 75/85
                            Last edited by tawat_kun; 16 May 2013, 22:18:31.

Comment

ผมคล็อกเล่นๆเฉยๆครับ
                              ใช้จริงก็ทุกอย่างออโต้
                              เล่นแค่แรม 2133 เอง

สงสัยตันที่ชิพเซ็ต 75/85
                              เดี่ยวตามมาคล้อกมั่ง ครับ รอแรม คู่ใหม่ อยู่น่ะ กะเอา 2133 บัส เหมือนกัน คล้อกให้ A8 3850 สักหน่อย
                              ตอนนี้ตังค์ มาใช้ หมดเกลี้ยง เลยไม่ค่อยได้เล่นไร เลย ................เหลือแถวเดี่ยว อ้อ 3DS MAX 2012 ได้โปรแกรมาแล้วสิ ต้องรีบอัพแรม และบัสกันหน่อย
                              ได้เรนเดอร์ สะหวี วี่วีๆๆ อิอิออิ

Comment

• ตังมาเติมเงินโทรสับหมดแม่นบ่โยม

Comment

Working...
                                X