Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจ๋ง สวดๆ

Comment

• Originally posted by gfhddkdza View Post
      แล้วก็ขอวิธีทำให้ A10 5800k มันวิ่ง4.2 เหมือนที่กล่องมันติดไว้อ่ะครับ ผมวิ่ง3.8เอง ทำไม่เป็นอ่าไปปรับตรงไหนในไบออสครับ
      ที่บอก 4.2GHz ถ้าเราไม่ได้ oc มันคือวิ่งให้แค่หัวเดียวนะครับ ไม่ใช่ 4 หัว ถ้าต้องการปรับจริงๆ ขอรุ่นเมนบอดด้วย (ความร้อนจะสูงขึ้นด้วยนะ)

Originally posted by babaza888 View Post
      death Line ท่านกด CL โหดร้ายมาก 9-11-9-28-40 แรมของอะไรนั่น
      แรมพวกที่เป็น 2x2gb เท่าที่ดูลากได้ง่ายมาก+clต่ำ คงเป็น ripjaw / ripjawx ซิ้งฟ้าไม่ก็ซิ้งดำ

Comment

• Originally posted by RunRa View Post
        ที่บอก 4.2GHz ถ้าเราไม่ได้ oc มันคือวิ่งให้แค่หัวเดียวนะครับ ไม่ใช่ 4 หัว ถ้าต้องการปรับจริงๆ ขอรุ่นเมนบอดด้วย (ความร้อนจะสูงขึ้นด้วยนะ)

แรมพวกที่เป็น 2x2gb เท่าที่ดูลากได้ง่ายมาก+clต่ำ คงเป็น ripjaw / ripjawx ซิ้งฟ้าไม่ก็ซิ้งดำ

team ผมเริ่มจะมีหลอนๆ วันดีคืนดีภาพค้าง ท่านประธานลองตีอาการที @2400 NB 2200 Cl 10-12-12-31 2T ไฟ 1.650v. (ผมคาดโทษเบื้องต้นไว้ที่พาวเวอร์ซัพพลาย แต่ถ้าใช้ตามสเปคไม่เป็น)

Comment

• GIGABYTE F2A75-M-HD2 ครับท่าน ว่าจะซื้อแรมบัส1866 มา มันสามารถดันไป21xxได้ไหมครับพี่ แล้วต้องแรมรุ่นไหนครับ

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
            team ผมเริ่มจะมีหลอนๆ วันดีคืนดีภาพค้าง ท่านประธานลองตีอาการที @2400 NB 2200 Cl 10-12-12-31 2T ไฟ 1.650v. (ผมคาดโทษเบื้องต้นไว้ที่พาวเวอร์ซัพพลาย แต่ถ้าใช้ตามสเปคไม่เป็น)
            ผมใช้ค่านี้มาตลอด ไม่มีอาการใดๆเลยนะ แต่ถ้าเอาไปใช้กับ asrock กดcl แบบนี้ไฟต้อง1.7v+ กับ NB2000 ไม่งั้นก็มีค้างบ้างเหมือนกัน

วิธีแก้ แรกสุดก็เพิ่มไฟ NB ไป1.38+ ram ไปซัก1.67-1.68v ถ้าไม่หายแรมคงไปไม่ไหวไม่ก็เมนบอดไม่รองรับ

Originally posted by gfhddkdza View Post
            GIGABYTE F2A75-M-HD2 ครับท่าน ว่าจะซื้อแรมบัส1866 มา มันสามารถดันไป21xxได้ไหมครับพี่ แล้วต้องแรมรุ่นไหนครับ
            บอด A75 A85X แทบทุกตัวแรม busไป 2400 ได้หมดนะครับ แต่ ถ้ารุ่นเล็กๆ เกิน2133 ค่าclock GPU จะโดนกดเหลือ 3xx GHz ถ้าคิดจะใช้ bus ram สูงๆ ขยับเมนบอดไปอีกรุ่นจะดีกว่า ได้ชัวแน่นอน
            Last edited by RunRa; 24 May 2013, 13:15:57.

Comment

• ท่านประธานครับเรียนถามนิดนึง เรื่องพัดลมใส่ซิ้งถ้าอยากเย็นๆเน้นที่ตัวเล็กรอบจัดเช่น 12cm รอบ 1700 Airflow 50 หรือตัวใหญ่รอบน้อย 14cm รอบ 1100 Airflow 75 ถ้าตามที่ผมเข้าใจ Airflow สำคัญที่สุดใช่ไหมครับสิ้นเดือนจะถอย Megahalem+พัดลม 14cm รอบต่ำๆ 1 คู่ครับเพราะไปเจอรีวิวมามันกินพื้นที่แรมแค่ช่องเดียว เห็นรูปชัดๆมาแล้ว ถ้ารอบ 2000+หนวกหูมากๆ คอมตั้งใกล้ตัวครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

http://www.eteknix.com/prolimatech-m...oler-review/4/
              Last edited by asuji06; 24 May 2013, 14:52:54.

Comment

• Originally posted by RunRa View Post
                ผมใช้ค่านี้มาตลอด ไม่มีอาการใดๆเลยนะ แต่ถ้าเอาไปใช้กับ asrock กดcl แบบนี้ไฟต้อง1.7v+ กับ NB2000 ไม่งั้นก็มีค้างบ้างเหมือนกัน

วิธีแก้ แรกสุดก็เพิ่มไฟ NB ไป1.38+ ram ไปซัก1.67-1.68v ถ้าไม่หายแรมคงไปไม่ไหวไม่ก็เมนบอดไม่รองรับ

บอด A75 A85X แทบทุกตัวแรม busไป 2400 ได้หมดนะครับ แต่ ถ้ารุ่นเล็กๆ เกิน2133 ค่าclock GPU จะโดนกดเหลือ 3xx GHz ถ้าคิดจะใช้ bus ram สูงๆ ขยับเมนบอดไปอีกรุ่นจะดีกว่า ได้ชัวแน่นอน
                วันนี้ผมไปถอยแรมมาใหม่ Sniper F3-14900CL9D-8GBSR DDR3-1866 ถ้าผมจะดันไป2133ด้วยบอร์ด GIGABYTE F2A75-M-HD2 ต้องไปตั้ง CL เท่าไหร่ ไฟแรมอะไรเท่าไหร่ครับพี่

Comment

• Originally posted by asuji06 View Post
                  ท่านประธานครับเรียนถามนิดนึง เรื่องพัดลมใส่ซิ้งถ้าอยากเย็นๆเน้นที่ตัวเล็กรอบจัดเช่น 12cm รอบ 1700 Airflow 50 หรือตัวใหญ่รอบน้อย 14cm รอบ 1100 Airflow 75 ถ้าตามที่ผมเข้าใจ Airflow สำคัญที่สุดใช่ไหมครับสิ้นเดือนจะถอย Megahalem+พัดลม 14cm รอบต่ำๆ 1 คู่ครับเพราะไปเจอรีวิวมามันกินพื้นที่แรมแค่ช่องเดียว เห็นรูปชัดๆมาแล้ว ถ้ารอบ 2000+หนวกหูมากๆ คอมตั้งใกล้ตัวครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

http://www.eteknix.com/prolimatech-m...oler-review/4/
                  กังวลติดแรมจัด hyper212x โลด ความเย็นไม่ต่างมาก แต่ไม่ติดแรมชัว

Originally posted by gfhddkdza View Post
                  วันนี้ผมไปถอยแรมมาใหม่ Sniper F3-14900CL9D-8GBSR DDR3-1866 ถ้าผมจะดันไป2133ด้วยบอร์ด GIGABYTE F2A75-M-HD2 ต้องไปตั้ง CL เท่าไหร่ ไฟแรมอะไรเท่าไหร่ครับพี่
                  9-11-10-28 ไฟ1.6v ถ้าไม่ได้ก็เพิ่มไฟไปซัก1.65-1.68v ก่อน แรมใหม่ๆ อาจจะต้องใช้ไฟสูงกว่าปรกติก่อนแล้วค่อยลดไฟ

Comment

กังวลติดแรมจัด hyper212x โลด ความเย็นไม่ต่างมาก แต่ไม่ติดแรมชัว

9-11-10-28 ไฟ1.6v ถ้าไม่ได้ก็เพิ่มไฟไปซัก1.65-1.68v ก่อน แรมใหม่ๆ อาจจะต้องใช้ไฟสูงกว่าปรกติก่อนแล้วค่อยลดไฟ
                    เปิดคอมได้แล้วครับใช้ไฟที่ 1.69v แล้วเราจะรู้ได้ยังไงหรอครับว่ามันเสถียร ว่ามันไม่อันตรายมาก 555 กลัว

Comment

• Originally posted by gfhddkdza View Post
                      เปิดคอมได้แล้วครับใช้ไฟที่ 1.69v แล้วเราจะรู้ได้ยังไงหรอครับว่ามันเสถียร ว่ามันไม่อันตรายมาก 555 กลัว
                      Load linx มาลองทดสอบดูครับ

Comment

• วันนี้ลองพาแรม 4Gx2 มาวิ่งซะหน่อย มันไม่โดนไฟมาเกือบเดือนล่ะ กลัวหงอย ... ( เล่นยากเหมือนกัน ไล่ไม่ถูก.. )

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                          Load linx มาลองทดสอบดูครับ
                          โหลดมาแล้ว ใช้ยังไงหรอครับพี่ ผมเด็กใหม่ ขอความกรุณาด้วยครับพี่

Comment

• แล้วที่ผมอ่านๆดู เห็นพี่ๆบอกว่า APU ต้องโหลดแพท FX อะไรหรอครับ ใครมีลิ้งขอหน่อยครับ

Comment

แล้วที่ผมอ่านๆดู เห็นพี่ๆบอกว่า APU ต้องโหลดแพท FX อะไรหรอครับ ใครมีลิ้งขอหน่อยครับ
                              อยู่หน้าแรกคลับ Vishera ครับ ไปโหลดได้

ส่วนโปรแกรม Linx เวลาเทส หลายคนมักจะแนะนำ mem all เลย
                              แต่ผมอยากเสนอให้ลองเทสแบบ problem size 1000 ก่อน แต่เทสสัก 20000-100000 รอบ (แป๊บเดียวแค่นั้นแหละ)
                              พอผ่านแล้วค่อยมาเทส problem size สัก 10000 อีกสัก 50 รอบ
                              โอเคแล้วค่อย เทสแบบ mem all สัก 20 รอบก็หรูแล้ว

Comment

• จัดคอมใหม่ ดูเป็นยังไงบ้าง อิอิ

Comment

Working...
                                X