Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tawat_kun View Post
    อยู่หน้าแรกคลับ Vishera ครับ ไปโหลดได้

ส่วนโปรแกรม Linx เวลาเทส หลายคนมักจะแนะนำ mem all เลย
    แต่ผมอยากเสนอให้ลองเทสแบบ problem size 1000 ก่อน แต่เทสสัก 20000-100000 รอบ (แป๊บเดียวแค่นั้นแหละ)
    พอผ่านแล้วค่อยมาเทส problem size สัก 10000 อีกสัก 50 รอบ
    โอเคแล้วค่อย เทสแบบ mem all สัก 20 รอบก็หรูแล้ว
    CPU RAM ทุกอย่างไปจบที่ memall ไม่นิ่งจริงๆไม่รอด

ไม่เอ๋อเร๋อ ค้าง จอฟ้า ก็บอร์ดตัด

Comment

• แรม 8GB เมม ALL สำหรับผมนานเกินไปรอไม่ไหว แล้วแปลกนะอาการจะออกช่วงใกล้จะเสร็จแล้ว พอดีท่านวิกรเคยแนะนำในห้อง OC ตอนผมใช้ FX4100 ว่าประมาณเมม 3000 20 ลูปก็พอแล้ว และก็เป็นจริงๆถ้าผ่านเกิน 10 ลูปไม่มีค้าง/ไม่รี/ไม่ฟ้า เปิดคอมทิ้งไว้ เกมส์ บิท เวป อื่นๆ 1สัปดาห์เต็มๆก็ไม่ดับ แต่ถ้าลากไม่ผ่านเจอแค่ SUPER PI 32MB ก็ไม่รอดแล้ว ผมใช้การเทสแค่ SUPER PI 32MB-CINEBENCH+LINX MEM 3000 20LOOP มากกว่านี้รอไม่ไหว ถ้าเล่นไปแล้วออกอาการก็ค่อยๆเพิ่มไฟ/ลดไฟ เอาทีหลัง

Comment

• Originally posted by suphanutju View Post
        จัดคอมใหม่ ดูเป็นยังไงบ้าง อิอิ

ไม่ดี ไม่ผ่าน
        เอาเคสหันหน้ามาทางเราผ่าน
        โอเค เยี่ยมเลยอะ

Comment

• Originally posted by aof1234 View Post
          ไม่ดี ไม่ผ่าน
          เอาเคสหันหน้ามาทางเราผ่าน
          โอเค เยี่ยมเลยอะ
          ผมมีพัดลม 1 อัน เลยเอามาไว้ด้านข้าง แล้วซิ้งติดพัดลมไว้ด้านบนดูดเข้า พัดลมเคสก็ดูดออก โดนมือพอดี มีลมผ่าน มีที่วางของ

Comment

• Originally posted by Parona View Post
            CPU RAM ทุกอย่างไปจบที่ memall ไม่นิ่งจริงๆไม่รอด

ไม่เอ๋อเร๋อ ค้าง จอฟ้า ก็บอร์ดตัด
            พี่ค๊าบบบบ ผมไปได้แค่ 900 รอบมันก็หยุดแล้วอ่ะ problem1000 Run20000รอบ
            ขนาดบัสเดิมๆ1866 ไฟ1.5v ยังไม่ผ่านเลยย โอ้ววว ทำไงดี กัวมันไม่เสถียร

Comment

• คราวนี้ ปรับไฟขึ้นเป็น 1.67v ไปได้แค่ 1500+กว่าๆ ก็หยุดแล้ว โอ้ววว มันจะเป็นไรไหมเนี้ยครับ

Comment

• Originally posted by gfhddkdza View Post
                คราวนี้ ปรับไฟขึ้นเป็น 1.67v ไปได้แค่ 1500+กว่าๆ ก็หยุดแล้ว โอ้ววว มันจะเป็นไรไหมเนี้ยครับ
                ลองปรับไปเรื่อยๆนะครับ
                ลองคลาย CL หรือ เพิ่มไฟ หรือ ลดไฟ หรือ ลด NB ฯลฯ
                ทุกอย่างต้องลองเอง ได้รู้เอง เข้าใจด้วยตัวเอง

Comment

• เย้ผ่านสักที ได้ใช้แรมบัส2133แล้ว

Comment

• กด mem all 5 loop เทสแบบนี้ไม่ถือว่าผ่านครับ

Comment

• Originally posted by gfhddkdza View Post

เย้ผ่านสักที ได้ใช้แรมบัส2133แล้ว
                      ยังไม่ผ่านหรอกนะครับ
                      แค่ผ่านจุดเริ่มต้นก้าวแรก

Comment

• Originally posted by Parona View Post

จริง 90%
                        แต่ว่าถ้าเราเทส mem all เลย เวลามันตัด ดับ ค้าง เราจะไม่เห็นอาการของคอนฟิกแต่ละค่าที่เราตั้งไว้เลย ว่าคอนฟิกแบบนี้จะเป็นยังไง ไฟเท่านี้จะเป็นยังไง
                        สิ่งที่ผมแนะนำ เหมือนกับการวิ่ง ต้องค่อยๆวอร์มอัพก่อน แล้ววิ่งค่อยๆเพิ่มความหนัก

Comment

• โอ้ววว เข้ามาไล่ๆอ่านเช้านี้รู้สึกกระตุ้นอยากจะลองกับเขาบ้างง 5555

Comment

• ดันไป 2133 ปรับเยอะมาก อิอิ เทสกับเกมส์ถ้าเล่นได้สบายก็ผ่านชิวๆครับ

Comment

• Originally posted by iluprs View Post
                              ดันไป 2133 ปรับเยอะมาก อิอิ เทสกับเกมส์ถ้าเล่นได้สบายก็ผ่านชิวๆครับ
                              ระบบเดียวกันเลยท่าน แต่ของผมนี่เล่นเกมส์ไม่เป็น

ดู youtube นานๆไม่ได้ ค้างทั้งหน้าจอ แถมมีเสียงดัง ตืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

• โปรแกรมเทสอีกอันหนึ่งที่น่าสนใจ
                                Stability test อยู่ใน AIDA64
                                จุดเด่นอยู่ที่มีค่า temperature / voltage / Fan speed ค่อนข้างตรง (ถ้าเทียบกับไปเปิด HW monitor ต่างหาก)
                                และดูเป็นกราฟได้ด้วย

อันนี้เป็น Linx Mem all อันล่างปรับใน AIDA64 ให้ทดสอบด้วย memory block zise = 1GB เพื่อให้ใกล้เคียงกัน

Comment

Working...
                                X