Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมใช้โปรแกรมAIDA64 ดูเหมือนพี่แล้ว แต่ผมไม่เข้าใจว่า เราจะรู้ได้ไงว่ามันนิ่ง มันเถียรแล้ว รึเราต้องเล่นเกมส์ดูครับ ผมอยากศึกษาเรื่องนี้จริงๆจังๆแล้วสิ อิอิ

Comment

• ถามหน่อยครับ ชาวเอพียู บอร์ด A85 + SSD ตอนนี้ไม่ทราบไหวกันมะลื่นกันรึเปล่้าครับ

Comment

• A75+SSD ใช้เดิมๆ ก็ลื่นแล้วครับ
        Originally posted by micronz View Post
        ถามหน่อยครับ ชาวเอพียู บอร์ด A85 + SSD ตอนนี้ไม่ทราบไหวกันมะลื่นกันรึเปล่้าครับ
        เพิ่งว่างเข้ามา ลองแพท AIDA64 ใหม่บ้าง เหอๆๆ
        มันเยอะไปไหมนี่

Comment

• Originally posted by gfhddkdza View Post
          ผมใช้โปรแกรมAIDA64 ดูเหมือนพี่แล้ว แต่ผมไม่เข้าใจว่า เราจะรู้ได้ไงว่ามันนิ่ง มันเถียรแล้ว รึเราต้องเล่นเกมส์ดูครับ ผมอยากศึกษาเรื่องนี้จริงๆจังๆแล้วสิ อิอิ
          AIDA64 ไม่ใช่โปรแกรมเทสความเสถียร ไม่สามารถดูได้

ความเสถียรที่ต้องการคืออะไร ถ้าต้องการเสถียรเวลาเล่นเกมส์ก็ลองเล่นดูไม่มีปัญหาก็คือเสถียร

อยากเทสว่าเสถียรมากก็ ใช้โปรแกรม linx เลือก memall run100 times จากนั้นก็รัน furmark ต่ออีกซัก 2 ชั่วโมง ไม่มีอาการค้าง เครื่องไม่มีกลิ่นใหม้ ก็ถึงว่าโอเค

Originally posted by micronz View Post
          ถามหน่อยครับ ชาวเอพียู บอร์ด A85 + SSD ตอนนี้ไม่ทราบไหวกันมะลื่นกันรึเปล่้าครับ
          AMD ไม่ว่าเมนบอดจะรุ่นเทพแค่ไหนก็ดึงความแรงssd สู้ intel ไม่ได้ครับ แต่ที่แน่ๆก็เร็วกว่า hdd
          Last edited by RunRa; 26 May 2013, 22:13:18.

Comment

• AIDA64 ก็เช็คความเสถียรได้ครับ ถ้ารู้จักใช้

1.

2. กด preferrence

3. เปลี่ยน memory block size จาก 16MB=>1GB (สำหรับแรม 8GB)

4. ก่อนเทส อยากโหดก็เลือก stress GPUs ด้วย รับรองร้อนเลยจ้า

พอละไม่อยากทำร้ายซีพียูแล้ว
            Last edited by tawat_kun; 26 May 2013, 22:27:09. Reason: เพิ่ม stress GPUs

Comment

• AIDA64 ลองเทสแล้วแต่มันทำได้ไม่เท่า linx ยังต่างอยู่พอควร แต่ก็เชคเบื้องต้นได้ ดูจากความร้อนเวลาเทสนะ linx เทสนานๆ ร้อนกว่า AIDA64 3-5องศา

Comment

• ขอบคุณมากครับท่าน tawat_kun RunRa ที่ช่วยตอบ
                เห้นว่า ทาง AM3+ ห่วยกะ SSD เลยอยากรู้ว่าฝั่ง A85 นี่ลื่นกันยัง

บ่องตรง นะครับบอร์ด APU ทันสมัยกว่า FX คือ มัน ขนน้อทบริดจ์ หมดตับไปไว้ในซีพียู เลยใช้ HUB กลาง คุม อุปกรณ์ทั้งหมด บอร์ดเลยเหมือน อินเทล และถูกกว่า

แต่ AM3+ ยังเป้นระบบสองชิพ อยู่ ซึ่งเซาท์ บริดจื ตัวล่าสุดไม่ได้ทัน สมัยกว่า A85 เท่าไหร่เลยคิดว่านะครับ A75 ต้องใช้ USB 3.0 ชิพนอกคุม อยู่ แต่กะ SSD เนี่ย ไม่ทราบว่าแรงกว่าฝั่ง AM3+
                ด้วยรึเปล่า
                Last edited by micronz; 26 May 2013, 22:51:00.

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                  ขอบคุณมากครับท่าน tawat_kun ที่ช่วยตอบ
                  เห้นว่า ทาง AM3+ ห่วยกะ SSD เลยอยากรู้ว่าฝั่ง A85 นี่ลื่นกันยัง

บ่องตรง นะครับบอร์ด APU ทันสมัยกว่า FX คือ มัน ขนน้อทบริดจ์ หมดตับไปไว้ในซีพียู เลยใช้ HUB กลาง คุม อุปกรณ์ทั้งหมด บอร์ดเลยเหมือน อินเทล และถูกกว่า

แต่ AM3+ ยังเป้นระบบสองชิพ อยู่ ซึ่งเซาท์ บริดจื ตัวล่าสุดไม่ได้ทัน สมัยกว่า A85 เท่าไหร่เลยคิดว่านะครับ A75 ต้องใช้ USB 3.0 ชิพนอกคุม อยู่ แต่กะ SSD เนี่ย ไม่ทราบว่าแรงกว่าฝั่ง AM3+
                  ด้วยรึเปล่า
                  ผลเทสกับทิดอิน หรือกับ AM3+ ลองหาเอาในห้อง storage นะครับ
                  บอกตามตรงว่าต่างกันจริง แต่ไม่มีนัยสำคัญในการใช้งานมากนัก
                  เพราะ SSD มันแรงที่ access time ยกเว้นว่าใครเอา SSD ไป copy/paste บนตัวเองเล่นบ่อยๆ
                  แม้กระทั่ง 4k-64thrd ยังบอกอะไรมากไม่ได้ เพราะซีพียูยังมีผลอยู่นิดๆ

Last edited by tawat_kun; 26 May 2013, 23:00:55.

Comment

• ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่อธิบายครับผม กด like ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by gfhddkdza View Post
                      พี่ปรับไฟแรมเท่าไหร่หรอครับ ผมอยากลองทำตามพี่บ้าง บัสแรมผม 1866 อยากไป2133 มั้งครับพี่
                      ของผมเดิมๆ 2133 อยู่แล้วครับแรมมันวิ่งตามสเป็ค ตาม XMP ไฟ1.60 แต่ใช้จริงๆสเถียรๆต้องไฟ 1.650 Kingston Hyper X Preadator 2133 CL11

Comment

• จะปล่อย team xtreem 2133 4*2 1.5v. ชิพ SUMSUNG 2 ด้านมีใครสนใจไหม

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                          จะปล่อย team xtreem 2133 4*2 1.5v. ชิพ SUMSUNG 2 ด้านมีใครสนใจไหม
                          เยร้ย !!!! สนใจ แต่งบยังไม่จัด ตั้ง อร่า อิอิอิ

Comment

• ผมก็ปล่อยของอยู่คู่นึง 4GB แบบ 2x2GB
                            ไร้คนต่อรอง เหอๆๆๆ

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                              ผมก็ปล่อยของอยู่คู่นึง 4GB แบบ 2x2GB
                              ไร้คนต่อรอง เหอๆๆๆ
                              ก้อยากเอาไปใส่ FM1 แหละครับ เสียดาย จอพังสัปดาห์ ที่ผ่านมาเลย ต้องหยอดปุกเอาจอ ก่อนครับ
                              ไง เดี่ยวได้จอ คงค่อยมาดูแรม เพื่อนๆๆกันอีกที ถ้าไม่ปล่อย ให้คนอื่นไปก่อนครับ

Comment

• ขยันเปลี่ยนของเล่นกันจัง เงินเหลือมาถวาย 6670 ddr5 อาตมามั้ยโยมม ม ถถถถถถ

Comment

Working...
                                X