Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OCCT วัดได้แค่ไฟดร็อปแบบเห็นได้ชัดไหมแค่นั้นแหละนะครับ
    แต่ถ้าเห็นมันเด้งๆมากๆ แบบสูงปี๊ดเส้นเดียวเลย
    บางทีลากแล้วมันไม่ค่อยนิ่ง ชิพส่งข้อมูลผิดพลาดก็มี

ถ้าจะพอเชื่อได้ก็กราฟพวกขึ้นแล้วลงเป็นช่วงๆครับ

แต่จะให้ชัวร์
    PSU ต้องเทสด้วย oscilloscope เท่านั้นครับ ถึงจะเห็นค่าที่แท้จริง ถ้าผ่านโปรแกรมมันต้องไปพึ่งชิพส่งข้อมูล
    บางทีชิพเอ๋อ ส่งมา FFh/00h โปรแกรมจะอ่านเป็นค่ามากสุด/ต่ำสุดเลย

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
      พูดแล้วอายเค้า บอกคนอื่นใช้วัตต์เต็มตัวเองใช้ MONSTER 650 w กำลังหา XFX 550 กับ Aero 550 รึ SeaSonic 520 แต่ไม่อยากได้ SeaSonic เท่าไหร่เพราะมันมีสาย IDE มาเยอะเกินอยากได้ SATA เยอะ รึถ้าหามือ 2 ไม่ได้คงต้องจัด SeaSonic 520 ถอดสายได้มาแทน แต่สนจัย Aero 55 เป็นพิเศษเพราะมันดูดลมเข้าพอดีเคสผมมันเคสกากพาวเวอร์อยู่บน
      XFX ของผม ของน่าจะมาถึง วันเสาร์ ครับค่อยถ่ายรูป โชวืให้ดูว่ามีสายไรบ้าง
      Last edited by micronz; 6 Jun 2013, 12:51:44.

Comment

• บอกตรง ๆ ตอนนี้จะขายคอมแด้กละ จนชิหายย หนี้ปเป็นล้านเบยย TT

Comment

• Originally posted by wonderoops View Post
          บอกตรง ๆ ตอนนี้จะขายคอมแด้กละ จนชิหายย หนี้ปเป็นล้านเบยย TT
          เงร้อ หางานพิเศษทำครับ อยู่กทม. เพียบเลยนอกจาก งานประจำที่บ้าน อิอิ

Comment

• ค่ารถค่ากิน เฉลี่ยออกมาเหลือ 100เดียว นอนอยู่บ้านเกาตูดเล่นยังดีกว่า 5555

Comment

• Originally posted by wonderoops View Post
              ค่ารถค่ากิน เฉลี่ยออกมาเหลือ 100เดียว นอนอยู่บ้านเกาตูดเล่นยังดีกว่า 5555
              555+ หางานพิเศษใกล้ๆๆ บ้านสิครับอย่าไกล กทม. ผมเคยไปอยู่ตอนทำ ภาคนิพนธ์ไปนอน 3 เดือน ไปหลายที่มหาลัย หลายแห่งขอข้อมุล
              ค่ารถ เดินทางค่ากิน โหดมาก 10 ปีก่อนนะ แทบเป็นลม เดือนนึง 3 หมื่นแทบไม่อยู่ถ้าเดินทางบ่อย อยู่บ้านนอก เวฟ คันเดียว ขับได้ทั่วเมืองเลยล่ะ 55+

----------------------------------
              ปล. อยู่ ocz ทำจายครับ อัพนู่อัพนี่ไปเรื่อย มันก็สนุกดี ผมก้เริ่มติดนิสัย จากไม่ค่อย oc. เห้นลูกบ้านลูกคลับ ทำกันทุกคนเราะเป็นแกะดำ ก็ขอจัดบ้าง
              รอเซ็นค่าแบบงวดหน้าจัด แรมล่ะ เดี่ยวค่อยติดต่อ ประธาน รูร่า อีกที ถ้าของยังไม่ปล่อยนะ อิอิอิ
              Last edited by micronz; 6 Jun 2013, 13:07:26.

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                ผมแนะนำให้อ่านบทความบทความหนึ่งซึ่งมีประโยชน์ในการทำความเข้าใจและเลือกซื้อ PSU ว่าขนาดเท่าไหร่จะดีกับเราเอง
                บทความนี้เขียนไว้นานแล้ว แต่ก็ยังใช้ได้อยู่ พอดีหัวข้อไม่ได้เขียนเกี่ยวกับการเลือกซื้อโดยตรงนะครับ
                ลองอ่านให้จบการเลือกซื้อจะอยู่กลางๆ

ผมสรุปคร่าวๆเกริ่นนำให้ฟังก่อนว่า...
                คนสองคนใช้ คอมแบบเดียวกัน แต่ด้วยลักษณะการใช้งานที่ต่างกัน ดังนั้น PSU ที่เหมาะสมกับสองเครื่องนี้จะไม่เหมือนกันก็ได้ครับ

http://www.overclock.net/t/711542/on-efficiency
                ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหมครับ
                โหลดช่วง 40-60% ได้ประสิทธิภาพที่สุด แสดงว่าเวลาจัดสเปกคอมยอมให้พลังงาน loss ไปสักนิดเพื่อเงินต้นที่ถูกกว่าพอสมควรสินะครับ 80+ bronze มันแกว่ง 3% เอง ทำใจกับค่าไฟ อิอิ

Comment

• psu ยี่ห้อดัง สัญญาณรบกวนต่ำ จ่ายไฟนิ่งครับ

http://www.corsair.com/us/power-supply-units-techzone/ ไขข้อสงสัยได้เยอะเลยครับ

Comment

• ^
                    ^
                    แน่นอนสำหรับเรื่องความนิ่ง
                    ผมไม่ได้เถียงเรื่องนั้น แค่พยายามทำให้เห็นได้ชัดเจนเรื่อง
                    ควรจะต้องใช้เท่าไหร่ดี ถ้าทุกคนมีเงินซื้อเท่ากันหมดยี่ห้ออื่นคงล้มหายตายจากกันไปหมด
                    เพราะคนก็จะต้องซื้อแต่ Seasonic / XFX / Corsair...

Originally posted by RainMaker View Post
                    ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหมครับ
                    โหลดช่วง 40-60% ได้ประสิทธิภาพที่สุด แสดงว่าเวลาจัดสเปกคอมยอมให้พลังงาน loss ไปสักนิดเพื่อเงินต้นที่ถูกกว่าพอสมควรสินะครับ 80+ bronze มันแกว่ง 3% เอง ทำใจกับค่าไฟ อิอิ
                    เกือบแล้วครับ
                    จริงๆแล้วอันนี้เขาแค่พูดถึง efficiency โดยมาก
                    ซึ่งมันไม่ได้แสดงอะไรเกี่ยวกับ quality เลยนะครับ
                    แต่ไม่เกี่ยวก็ไม่ใช่ มันก็เกี่ยวนิดๆ เพราะช่วงที่ efficiency สูงๆนี่แหละ มักจะมี quality สูงไปด้วย

ยกตัวอย่าง PSU ที่ผมใช้ จะให้ ripple + noise สูงในช่วงใกล้ๆ Full load (75-80%+)
                    ส่วนช่วง 20-75% อยู่ในระดับที่ดี

ดังนั้นเวลาใช้ ผมจำเป็นจะต้องคำนวณให้ระบบของผมมี full load ที่ไม่เข้าไปในช่วงนั้น
                    ส่วนการใช้งานหลัก ก็อยู่ในช่วง 50-300W ผมก็สามารถใช้ PSU ตัวนี้ได้อย่างไม่ค่อยน่าห่วง
                    ตัวอย่างในรูป

ส่วนใครที่คิดว่าจะใช้ PSU ยี่ห้อดีๆ ที่สามารถให้ คุณภาพไฟฟ้าที่ดีได้ถึงช่วง full load
                    และการใช้งานส่วนใหญ่อยู่ราวๆ 300-360W ก็ซื้อ PSU 400-450W ก็พอ

แบบนี้พอจะเข้าใจไหมครับ
                    Last edited by tawat_kun; 6 Jun 2013, 13:54:35.

Comment

• โอ้ว ฟามรู้มาอีกแวร้ว แปลไทยหน่อย ก็ดี แล้ว ครับ ท่าน tawat_kun
                      ไม่ว่างอ่านแปลเอง ประกิต อิอิ
                      Last edited by micronz; 6 Jun 2013, 13:43:26.

Comment

• เปนความหวังดีของท่าน tawat_kun ให้ซื้อของให้เหมาะสมกับการใช้งานแถมได้ประสิทธิภาพคุ้มค่า แถมได้ความรู้เพิ่มไปอีก

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                          เปนความหวังดีของท่าน tawat_kun ให้ซื้อของให้เหมาะสมกับการใช้งานแถมได้ประสิทธิภาพคุ้มค่า แถมได้ความรู้เพิ่มไปอีก
                          ใจจริงอยากได้ 650 วัตต์ แหละ แต่ของเล่นที่จะอัพ ตามรายการยาวหาง ว่าว ต้อง เล่นรุ่นประหยัดกันหน่อย

นี่ขนาดซ่อมแต่งมอไซด์ เองด้วยแล้วน่ะ ของเล่น บาน 555555+

Comment

• เพาเวอร์จ่ายไฟเหมือนกันละครับ ที่มันต่างก็เช่น
                            80plus หลายระดับ
                            ระบบ Safety & Protection
                            การันตี 24/7 50 องศา บางรุ่น 40 องศา
                            อุปกรณ์ภายในชั้นดี คาปา 105 องศา
                            ประกัน 3 5 7 ปี
                            ถอดสายได้
                            เพาเวอร์มันแบ่งวัตต์ อยู่แล้วครับ คนเลือกจะเลือกให้พอดีหรือเกินก็ได้หมดครับ
                            ราคามันก็เลยต่างกันไงครับ ราคาไม่แพงก็จะตัดพวกนี้ออกไปลดเกรดบ้าง
                            พวกยี่ห้อดังๆเค้าก็จัดให้เต็มพอเทียบกับราคามันก็คุ้ม
                            Last edited by iluprs; 6 Jun 2013, 14:01:38.

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
                              คนที่เล่น APU ส่วนใหญ่เป็น End user คือใช้แล้วเล่นเน็ต เกมออนไลน์ พิมพ์งาน เรื่อยๆ
                              ดังนั้นถ้าบอกว่า ใครได้ที่ 1 ได้รางวัล จบครับ เขาไม่รู้จะทำทำไม ทรมานเครื่อง ไม่ชนะอยู่แล้วด้วย
                              ยิ่งไม่มีรางวัลยิ่งจบ เขาไม่รู้จะทำทำไมอีก เล่นเดิมๆก็ปลอดภัยดีอยู่แล้วครับ
                              อีกอย่างคนเข้ามาถามในห้องนี้ส่วนใหญ่จะมีปัญหาแล้วมาถาม แล้วก็ไป
                              มีสิงกันจริงๆอยู่ไม่มาก ราวๆ สิบคนได้มั้ง
                              (อันนี้ผมแค่วิเคราะห์ให้เฉยๆนะครับ)

คงต้องรอมีของรางวัลลุ้นเลขหวยออกตรงกับลำดับในแบบที่ห้องแรมเล่นกันอยู่ละมั้งครับ
                              คนถึงพอจะเล่นกันบ้าง

เห็นว่ายังใช้กับ FM2 อยู่ครับ คงไม่เปลี่ยนบอร์ด
                              ------

เดี๋ยวผมร่วมแจมด้วยแล้วกัน แต่ผมเป็นพวกชอบเล่นเดิมๆไม่ชอบทรมานอุปกรณ์

Comment

• Originally posted by chienthegooners View Post
                                ------

เดี๋ยวผมร่วมแจมด้วยแล้วกัน แต่ผมเป็นพวกชอบเล่นเดิมๆไม่ชอบทรมานอุปกรณ์
                                อยู่ไปนานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเดี่ยว ก็จะตามน้ำ เพื่อนๆๆไปเองครับ เชื่อผม

อย่างผมเป็นต้น ไม่ oc ตอนนี้ก็เริ่ม อัพโน่นนี่ เตรียมทรมานแล้ว 55+

เนอะครับท่าน สมาชิกรุ่นเดอะ อิอิ

ปล. oc อ่อนๆๆ ก้ได้ผลตรงเล่นเปิดเว็บ ทำงานว่องขึ้น ที่อยากเห็นผล ตอนโหลด ไฟล์แคด ที่เยอะ จัดๆๆ
                                มันโหลด ช้ามากเหมือนกัน น่ะ เดี่ยวให้ดูงานนะอิอิ

Comment

Working...
                                X