Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมสงสัยอ่ะครับ พวก Black Edition นี่คืออะไรหรอครับ
    เห็นราคาถูกกว่า แบบปกติ

Comment

• Originally posted by Hibarikung View Post
      คือผมสงสัยอ่ะครับ พวก Black Edition นี่คืออะไรหรอครับ
      เห็นราคาถูกกว่า แบบปกติ
      Over clock ได้ครับ แบบปลดล็อกตัวคูณ

Comment

• อ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกมาได้หลายวันละ คือปัจจุบันผมใช้ I3 3220 ไม่มีการ์ดจอ สนใจ APU A10 เหมือนกัน อยากรบกวนสอบถามกูรูหน่อยครับว่า
        1. I3 3220 ตัวนี้เทียบได้กับ A ไหนได้บ้างครับ ( A4-A10) กรณีที่ไม่มีการ์ดจอทั้งคู่อะครับ
        2. แล้วถ้าผมไม่อยากซื้อใหม่ยกชุดแต่ต้องการ Up การ์ดจอ (เคสเล็ก) จะต้องใช้ตัวไหน เพื่อให้ได้แรงเท่ากับ A10 อะครับ
        3. ระหว่าง I3 3220 + การ์จอ กับ ถ้าใช้ APU A10 ไม่ใช้การ์ดจอ ที่ความเร็วเท่าๆกัน ค่าไฟต่างกันประมาณเท่าไร/เดือนอะครับ (ใช้วันละไม่เกิน 2 ชม.) ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยครับ

Comment

• Originally posted by axzon1 View Post
          อ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกมาได้หลายวันละ คือปัจจุบันผมใช้ I3 3220 ไม่มีการ์ดจอ สนใจ APU A10 เหมือนกัน อยากรบกวนสอบถามกูรูหน่อยครับว่า
          1. I3 3220 ตัวนี้เทียบได้กับ A ไหนได้บ้างครับ ( A4-A10) กรณีที่ไม่มีการ์ดจอทั้งคู่อะครับ
          2. แล้วถ้าผมไม่อยากซื้อใหม่ยกชุดแต่ต้องการ Up การ์ดจอ (เคสเล็ก) จะต้องใช้ตัวไหน เพื่อให้ได้แรงเท่ากับ A10 อะครับ
          3. ระหว่าง I3 3220 + การ์จอ กับ ถ้าใช้ APU A10 ไม่ใช้การ์ดจอ ที่ความเร็วเท่าๆกัน ค่าไฟต่างกันประมาณเท่าไร/เดือนอะครับ (ใช้วันละไม่เกิน 2 ชม.) ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าด้วยครับ
          1. I3 แรงกว่า A10 ถ้าเป็นเกมส์เก่า แต่ถ้าเป็นเกมส์ใหม่ AMD EVOL A10 จะดึงชุดคำสั่งเทพๆมาใช้ก็แรงกว่า I3 นิดๆ ถ้าไม่มีการ์ดจอนะครับ
          2. ผมว่า 6670+ ครับ
          3. ไม่ทราบครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ส่วนตัวใช้ A10 5800K+BUS 1866 แรงเหลือๆทุกเกมส์บนโลกที่ 1270X720 MEDIUM ยกเว้น CRISIS3 ต้อง LOW ถึงจะเฟรมเรท 30+

Comment

• i3+6670 = a10+2133mhz busram+gpu 1100+
            ยัด 7750-7790 ก็แรงอีกเป็นปีแล้วครับ

Comment

• Originally posted by axzon1 View Post
              อ่านกระทู้นี้ตั้งแต่หน้าแรกมาได้หลายวันละ คือปัจจุบันผมใช้ I3 3220 ไม่มีการ์ดจอ สนใจ APU A10 เหมือนกัน อยากรบกวนสอบถามกูรูหน่อยครับว่า

จริงๆแล้ว APU เทียบกับ i3 3220 ยากนิดหน่อย
              ผมจะแบ่งเป็นกรณีๆไปนะครับ
              1. แรม APU จะรองรับแรมต่างกันไป 1600-1866 จะให้ดีต้อง 1866+ ส่วน i3 ใช้ 1333 ก็พอแล้ว
              2. APU มี iGPU แรงกว่า iGPU ที่อยู่บน i3 มาก
              3. การกินไฟ ถ้าใช้ iGPU เหมือนกัน i3 ประหยัดกว่านิดหน่อย ตอน full load แต่พอตอน idle APU ประหยัดกว่า(นี่เทียบกับ A10) แต่ก็ขึ้นอยู่กับรุ่น APU ที่มาเทียบด้วยครับ
              4. การประมวลผล หัวเดียว i3 ดีกว่า แต่ถ้าหลายหัว A8-A10 ดีกว่านิดหน่อย
              5. ความร้อน APU จะร้อนหน่อยนึง
              6. สถานการณ์ของคนใช้เป็นคนกำหนด ว่าจะเอาแค่ไหน จะจ่ายแค่ไหน อนาคตจะเอาแค่ไหน ครับ

ที่เหลือท่านต้องคิดเอาเองว่าอันไหนดีสำหรับเรา เงินเรามีแค่ไหน
              สรุป ถ้าจะต้องการใส่การ์ดจอแยก ก็ซื้อราคาราวๆ 2500 บาท จะเทียบกับ A10 เดิมๆได้

ป.ล. ผมใช้ A8-5600k RAM2133 ได้คะแนน passmark ราวๆ 930-950 ครับ (ให้ข้อมูลไว้เผื่อเอาไปเทียบ)

Comment

• Originally posted by asuji06 View Post
                1. I3 แรงกว่า A10 ถ้าเป็นเกมส์เก่า แต่ถ้าเป็นเกมส์ใหม่ AMD EVOL A10 จะดึงชุดคำสั่งเทพๆมาใช้ก็แรงกว่า I3 นิดๆ ถ้าไม่มีการ์ดจอนะครับ
                2. ผมว่า 6670+ ครับ
                3. ไม่ทราบครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ ส่วนตัวใช้ A10 5800K+BUS 1866 แรงเหลือๆทุกเกมส์บนโลกที่ 1270X720 MEDIUM ยกเว้น CRISIS3 ต้อง LOW ถึงจะเฟรมเรท 30+
                ใช่แล้วครับ แล้วครับ เจอเกมส์ ปลุกเสก ลงยันต์ ของ ค่ายเกมส์ สาวก AMD แล้ว FX 4100 - FX 4300 แรงแทรง I3 สบายเลย
                ยิ่ง A10 6800 ไม่ต้องสงสัย ประกอบเสป้ค แรม บัส 2133 ล่ะก็การ์ดติดตัวมันคือ 6670 ดีๆๆนี่เอง มีกราฟทดสอบ ชก i3 ให้ดูนะ แต่เป้น i3+ การ์ดแยกน่ะ

แค่เกมส์ อย่างเดียวตาม กราฟ เลย ตาม i3+ การืด 6670 อยู่นิดเดียว

Last edited by micronz; 17 Jun 2013, 11:03:12.

Comment

• อันนี้เอาไปดูเบาๆๆ แค่ 3 กราฟ พอเป็นกราฟ เกมส์ มิ่งอีโว FX 4 คอร์ ก็กิน i3 ไม่เหลือสักรุ่น อิอิ
                  ประสิทธิภาพ เอพียู ที่คล้อก พอๆๆ กะ FX 4 ก้เช่นเดียวกันถ้าเสียบการ์ดแยกตามกราฟ

เรื่องค่าไฟเลิกถามเลย เอพียู ถ้าไม่ใช้การ์ดแยก ประหยัดไฟโคตร ผมยังใช้เขียนแบบเลย
                  เสียบการ์ดแยก ก็กินไม่มากถ้าการ์ดไม่ใช่รุ่นสุงตัวซดไฟ
                  apu เสียบการ์ดแยกแนะนำ 7750 ทำ CFX แรงกระจายกับเกมสืไป
                  Last edited by micronz; 17 Jun 2013, 11:09:43.

Comment

• 7750 ตัวต่อไฟเพิ่ม รู้สึกว่าลากมันส์กว่า ตัวไม่ต่อไฟเพิ่มนะ 55555

Comment

• มาแวะ เวียน ชาว APU ครับ ! อยาก Super PI ด้วยจังเนาะ !

Comment

• ขอขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกๆท่านมากครับ ^^

Comment

• Originally posted by suphanutju View Post
                          7750 ตัวต่อไฟเพิ่ม รู้สึกว่าลากมันส์กว่า ตัวไม่ต่อไฟเพิ่มนะ 55555
                          ไม่อยากบอกในไทยไม่มีขาย

Comment

• Originally posted by babaza888 View Post
                            ไม่อยากบอกในไทยไม่มีขาย
                            7750 ไม่มีขายสักรุ่นในไทยเลยเหรอ เวง จิงปะ .....งั้นต่อ 6670 DDR 5 แล้วกัน ฮ่วย

ไม่งั้น 7770 ใช้เวอรทู สลับการ์ดแยกกะ ออนบอร์ดไปเบย

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                              7750 ไม่มีขายสักรุ่นในไทยเลยเหรอ เวง จิงปะ .....งั้นต่อ 6670 DDR 5 แล้วกัน ฮ่วย

ไม่งั้น 7770 ใช้เวอรทู สลับการ์ดแยกกะ ออนบอร์ดไปเบย
                              เขาน่าจะหมายถึงตัวต่อไฟเพิ่มนะครับ
                              ผมเห็นเยอะเลยตัวไม่ต่อไฟเพิ่ม 7750

Comment

• อร่อ อร่อๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.......

นั่นสิตัวต่อไฟเพิ่มไฟแรงกว่า แต่ดัน ไม่มีขายซะอีก
                                Last edited by micronz; 17 Jun 2013, 13:18:31.

Comment

Working...
                                X