Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพิวเทค 2013 AMD โชว์ เน็คเจน KAVERI APU 28 นาโนเมตรแล้ว
    นะคร่าวๆๆมาปลายๆๆปี
    ปีหน้าชาวคลับได้โชว์ เล่นเกมส์ กะออนบอร์ดตัวแรง ฝังแรม GDDR5 กันล่ะ อิอิ
    BORKED

Comment

• ผมเห็นหลายคนมากบอกว่า APU ทุกตัวต้องใส่แรม 2 แถวถึงจะแรง ผมก็เกิดสงสัยขึ้นมาว่า ถ้าเป็น APU ตัวที่มันไม่แรงอยู่แล้วล่ะ? มันจะคุ้มมั้ย?

ยกตัวอย่างพวก APU ของโน๊ตบุ้คระดับล่างๆที่ออกมาใหม่อย่าง HD 8180 8210 8250 อะไรงี้เนี่ย ถ้าอัพเป็น 2 แถวแล้วมันจะคุ้มค่าแรมที่ซื้อมาเพิ่มมั้ยครับ อันนี้ผมลองคิดต่างดูนะ เพราะ APU ระดับล่างๆเนี่ย แรม 4GB แถวเดียวก็เกินพอแล้ว ถ้าใส่ 2 แถว มันก็คงไม่แรงขึ้นจนถึงขั้นที่รู้สึกได้อยู่ดี แถม CPU มันก็คงจะไม่ไหวก่อนที่ระบบจะซดแรมเกิน 4GB ซะอีกด้วย

ถ้ายังไงๆก็ช่วยให้คำตอบกันหน่อยแล้วกันนะครับ

Comment

• อืมตัวล่างๆๆ ยิ่งถ้าเป็น FM1 ออนบอร์ดมันก็เก่าจริงครับ ประสิทธิภาพได้แค่ HD5XXX

แต่อย่าง A10 A8 5800 5600 6800 พวกนี้ แรม สองแถวดีกว่าเยอะมันส่งผลต่อ GPU
        โดยตรงไอ้ ออนบอร์ดแบบนี้ที่ไม่แรงก็เพราะแรมนี่แหละ
        -------------------------
        เจนหน้าเค้าจบปัญหา เอพียู ตัวทอป บอร์ดฝัง แรม การ์ดจอมาให้เลย แรงแบบจบข่าว

Comment

• Originally posted by micronz View Post
          อืมตัวล่างๆๆ ยิ่งถ้าเป็น FM1 ออนบอร์ดมันก็เก่าจริงครับ ประสิทธิภาพได้แค่ HD5XXX

แต่อย่าง A10 A8 5800 5600 6800 พวกนี้ แรม สองแถวดีกว่าเยอะมันส่งผลต่อ GPU
          โดยตรงไอ้ ออนบอร์ดแบบนี้ที่ไม่แรงก็เพราะแรมนี่แหละ
          -------------------------
          เจนหน้าเค้าจบปัญหา เอพียู ตัวทอป บอร์ดฝัง แรม การ์ดจอมาให้เลย แรงแบบจบข่าว
          ช่วงนี้บอร์ดก็แพงอยู่แล้ว ไปฝังแรม DDR5 อีก มีหวัง แรงขึ้นไปอีก(ราคานะ)

Comment

• http://wccftech.com/amds-kaveri-base...ty-fm2-socket/
            เจน หน้า ลุ้น l3 แคช 4 mb กันด้วย มันส์ล่ะที่นี้ อิอิ
            มีหวัง FX 4 คอร์เฉา เลยแบบนี้

Comment

• Originally posted by tawat_kun View Post
              ช่วงนี้บอร์ดก็แพงอยู่แล้ว ไปฝังแรม DDR5 อีก มีหวัง แรงขึ้นไปอีก(ราคานะ)
              น่าจะมีช้อยส์ นะครับ
              รุ่นฝังแรม
              กับ รุ่นไม่ฝังแรม ให้ อิอิ
              ---------------------
              บ่องตรง ตังค์เหลือ ๆๆ นี่ ผมปลดระวาง FM1 ให้ไปเล่น linux แน่
              แล้วอัพทั้งเซ้ตมาเล่น คาวาริ มาเครื่องทำงาน ถ้าว่างพอก็อยาก ลงเกมส์ เล่นกะเค้ามั้ง อิอิ
              ไอ้ตัวฝังแรม น่าจะเขียนแบบ ลื่นปรี้ด ๆๆๆดีนะ 55 แต่บอร์ดขอแพง นีสๆๆๆๆเดียวพอ อิอิ
              Last edited by micronz; 19 Jun 2013, 22:56:15.

Comment

• นอนไม่หลับหาอะไรเทสเล่น

Comment

• ลองปรับให้เท่าท่านด้านบนด้วย A10-5800K ผลเทสมันแปลกๆแฮะ แรงกว่าซะงั้น

Originally posted by Sukhoi47 View Post
                  ผมเห็นหลายคนมากบอกว่า APU ทุกตัวต้องใส่แรม 2 แถวถึงจะแรง ผมก็เกิดสงสัยขึ้นมาว่า ถ้าเป็น APU ตัวที่มันไม่แรงอยู่แล้วล่ะ? มันจะคุ้มมั้ย?

ยกตัวอย่างพวก APU ของโน๊ตบุ้คระดับล่างๆที่ออกมาใหม่อย่าง HD 8180 8210 8250 อะไรงี้เนี่ย ถ้าอัพเป็น 2 แถวแล้วมันจะคุ้มค่าแรมที่ซื้อมาเพิ่มมั้ยครับ อันนี้ผมลองคิดต่างดูนะ เพราะ APU ระดับล่างๆเนี่ย แรม 4GB แถวเดียวก็เกินพอแล้ว ถ้าใส่ 2 แถว มันก็คงไม่แรงขึ้นจนถึงขั้นที่รู้สึกได้อยู่ดี แถม CPU มันก็คงจะไม่ไหวก่อนที่ระบบจะซดแรมเกิน 4GB ซะอีกด้วย

ถ้ายังไงๆก็ช่วยให้คำตอบกันหน่อยแล้วกันนะครับ
                  ถ้าใช้งานทั่วไปไม่มีผลอะไรครับ แรม 1แถวกับ 2 แถว ถ้าพูดเฉยๆมันไม่ต่างครับ มันต่างที่การทำงาน 1 แถววิ่งแบบ single 2 แถววิ่งแบบ dual ความแรงก็จะต่างแค่ประมาณเท่าตัว เพราะการ์ดจอ onboard ใช้แรมที่เราเสียบไปทั้งหมดในการเก็บและดึงข้อมูล ก็เปรียบง่ายๆ แรมแถวเดียวเหมือนถนนเลนเดียว แรม 2 แถวคือถนน 2 เลน ถ้ารถโล่งมากๆเช่นรถมานาทีละ 1 คันมันก็ไม่ต่าง ถ้ารถมาทีเดียว 10 คันพร้อมๆกันถึงจะต่าง
                  *** ต่างแค่การ์ดจอเวลาใช้ onboard เท่านั้นนะครับ cpu ไม่มีผล หรือถ้าใช้การ์ดจอแยกก็ไม่มีผล ***
                  Last edited by RunRa; 20 Jun 2013, 01:07:15.

Comment

• Originally posted by RunRa View Post
                    ถ้าใช้งานทั่วไปไม่มีผลอะไรครับ แรม 1แถวกับ 2 แถว ถ้าพูดเฉยๆมันไม่ต่างครับ มันต่างที่การทำงาน 1 แถววิ่งแบบ single 2 แถววิ่งแบบ dual ความแรงก็จะต่างแค่ประมาณเท่าตัว เพราะการ์ดจอ onboard ใช้แรมที่เราเสียบไปทั้งหมดในการเก็บและดึงข้อมูล ก็เปรียบง่ายๆ แรมแถวเดียวเหมือนถนนเลนเดียว แรม 2 แถวคือถนน 2 เลน ถ้ารถโล่งมากๆเช่นรถมานาทีละ 1 คันมันก็ไม่ต่าง ถ้ารถมาทีเดียว 10 คันพร้อมๆกันถึงจะต่าง
                    *** ต่างแค่การ์ดจอเวลาใช้ onboard เท่านั้นนะครับ cpu ไม่มีผล หรือถ้าใช้การ์ดจอแยกก็ไม่มีผล ***
                    หมายถึง APU ระดับล่างๆ ที่เป็นรุ่นประหยัดพลังงานเลยนะครับ คือ GPU มันไม่แรงอยู่แล้ว ถ้าใส่ 2 แถวให้มันแรงขึ้นมาอีกเท่าตัวอย่างที่ท่านว่า มันจะสู้ APU ตัวที่สูงกว่าได้มั้ย
                    ตอนนี้ผมก็ยัดแรม 2 แถวกับ E1-1200 อยู่ ก็ไม่รู้สึกว่ามันต่างจากแถวเดียวเลย เพราะลองเทสแล้ว CPU ไม่ไหวก่อนทุกที ซึ่งผมว่ามันก็น่าจะเป็นงี้เหมือนกันหมดสำหรับ APU ระดับล่าง เหอๆ

Comment

• Originally posted by RunRa View Post
                      ลองปรับให้เท่าท่านด้านบนด้วย A10-5800K ผลเทสมันแปลกๆแฮะ แรงกว่าซะงั้น

ท่านใช้บอร์ดของ GIG หรือป่าวครับ

Comment

• http://www.vmodtech.com/th/article/a...600-comparison

Comment

• ฝากนิด ผมมี A8 5600K กำลังหาแลกเป็น A10 5800K ใครสนใจ+ส่วนต่างเท่าไหร่ลอง PM มา

Comment

• เทสต์ออนบอร์ดน่ะ อิอิ

จริงๆๆ A10 amd วางตำแหน่งไว้ให้อัด กะ i5 ตัวล่างเชียวนะนั่น โพสิชั่นสูงไปมะ 555

Comment

• Money : Performace เทียบงี้ดีกว่า
                              ของมันออกมาบ่อย ตังคนมันไม่หนาพอกดรุ่นท๊อปทุกคน
                              ส่วนใหญ่ตลาดของเราตอบสนองประหยัด !
                              ปล.watt มากกว่า 15w แต่ทำไม wไล่กันเลยว้า *0*

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                                เทสต์ออนบอร์ดน่ะ อิอิ

จริงๆๆ A10 amd วางตำแหน่งไว้ให้อัด กะ i5 ตัวล่างเชียวนะนั่น โพสิชั่นสูงไปมะ 555
                                (AMD)เราต้องมีความหวัง ต้องเล่นของสูงกันหน่อย โฮ่ๆๆ

Comment

Working...
                                X