Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาอ่านๆดูความเห็นก็จะเห็นตลอดที่สาวก อินเทลจ๋า เป็นเพียงส่วนหนึ่งซึ่งคงมีไม่มาก มักมาแนว

"คงไม่มีใครซื้อ haswell ไปเล่น on board หรอกนะ - -a เสียของ"
    "เสียตังหมื่นมาเล่น ออนบอร์ดคงไม่มีใครทำ 5555. ผมมองว่าถ้าAMD มีโรงงานของตัวเอง Intelก็อาจสั่นได้ในตลาดระดับกลาง-ล่าง."

.oO(เห็นความเห็นแนวนี้แล้วน่ารำคาญ)

ซึ่งผู้ใช้ทั้งหลายก็รู้ๆกันอยู่แล้วและยอมรับประสิทธิภาพของอินเทลแหละว่าถ้ามีเงินเพียงพอซื้อซีพียูระดับ i7 ได้ก็ต้องมีงบซื้อการ์ดจอระดับกลางเป็นอย่างน้อยมาใช้ร่วมกัน แต่ก็อาจมีบ้างที่จัดซีพียูสุดโต่งไว้ก่อนแล้วเก็บเงินต่อซื้อการ์ดจอในภายหลัง

การทดสอบแนวนี้ก็บ่งบอกว่าทดสอบเพื่อดูความคุ้มค่ากับประสิทธิภาพ ยังจะอุตส่าห์โพสต์ความเห็นประชดประชัน

Comment

• ดูออนบอร์ดอินเทล อนาคตก็น่ากลัวเหมือนกัน ผมดูแล้วผมว่าได้ประมาณนี้ อินเทลก้อมองเห็นอนาคตได้แล้ว

Comment

• โทษทีครับ นั่นเม้นผม "เสียตังหมื่นมาเล่น ออนบอร์ดคงไม่มีใครทำ 5555. ผมมองว่าถ้าAMD มีโรงงานของตัวเอง Intelก็อาจสั่นได้ในตลาดระดับกลาง-ล่าง "
        ผมพูดให้ฝั่ง AMD นะลองอ่านดีๆ เขาเอามาเทสกันก็น่าจะรู้แล้วว่าประสิทธิภาพCPUมันต่างแต่GPUใครกิน ณ ตอนนี้(ไม่ใช่อนาคต)
        แล้วคนส่วนใหญ่ร้อยละ90 สอยi7 + VGAแยก ซึ่งทำไมครับผมผิดตรงไหน? AMD ไม่มีโรงงานที่เป็นของตัวเอง มีแต่จ้างเขาผลิตจริง ๆหนิครับ
        ผมพูดผิด ? แล้ว AMD ตีตลาด กลาง-ล่างอยู่ ณ ตอนนี้ถูกไหมครับ ? มันประชดตรงไหน แค่ผมพูดความเป็นจริงมันประชด?

Comment

• Comment

• http://wccftech.com/amd-berlin-serve...s-512-gcn-sps/
            ข่าวเกี่ยวกับ kaveri เห็นบอกจะแรง ใกล้ 7750 *-*

Comment

• แหง ครับ ตัวบอร์ดทอป มันฝั่ง GDDR 5 มา ผมล่ะคันมืออยากเสียเบี้ย ซะจริงเอามาเขียนแบบ
              คงลื่นๆๆ ปรื้ด ๆๆๆ ดี เสียดาย 3ds max มันไม่รู้จัก opencl ผมไม่อยากเสียบการ์ดเขียวเพืิ่มเลย

คอร์รถบด จะมีความเป็น 4 คอร์แท้มากขึ้นครับเพราะ
              เหมือน สมัยฟีน่อม แอธล่อน 1 คอร์ 1 fpu

แต่ยังคงสภาพความเป็น cmp คอร์ (ความหมายมันคือความจิงอันโหดร้าย ของ bulldozer อิอิ เค้าค่อยชดกะ สัญญาณ clock โหดๆๆเอาเป็นว่าประสิทธิภาพต่อ คอร์ ก็จะดีขึ้นครับ )
              Last edited by micronz; 20 Jun 2013, 20:26:23.

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                แหง ครับ ตัวบอร์ดทอป มันฝั่ง GDDR 5 มา ผมล่ะคันมืออยากเสียเบี้ย ซะจริงเอามาเขียนแบบ
                คงลื่นๆๆ ปรื้ด ๆๆๆ ดี เสียดาย 3ds max มันไม่รู้จัก opencl ผมไม่อยากเสียบการ์ดเขียวเพืิ่มเลย

คอร์รถบด จะมีความเป็น 4 คอร์แท้มากขึ้นครับเพราะ
                เหมือน สมัยฟีน่อม แอธล่อน 1 คอร์ 1 fpu ครับ

แต่ยังคงสภาพความเป็น cmp คอร์ (ความหมายมันคือความจิงอันโหดร้าย ของ bulldozer อิอิ เค้าค่อยชดกะ สัญญาณ clock โหดๆๆเอาเป็นว่าประสิทธิภาพต่อ คอร์ ก็จะดีขึ้นครับ )
                fpu คืออะไรหรอครับ อีกอย่าง gen ต่อไป ของ amd ผมอยากให้กินพลังงานน้อยลง ถ้าได้จะดีมาก

Comment

• อ้าว ยังไม่รู้อีกเหรอครับ นั่น 555
                  เห็นโผล่มาหลายกระทู้แล้ว ผมแซวเล่นนะ
                  ------------------------
                  เป้นตัวประมวลผลทศนิยม .XXXX ไงก็ใช้ในพวกโปรแกรมกราฟฟิก
                  และเกมส์ทั้งหลาย ถึงแม้จะบอกว่า คอร์แฝด FX เป็นคอร์แท้ ซึ่งก็จริงแต่มันแชร์ FPU กัน
                  ทำให้ส่วนนึงประสิทธิภาพจริงๆๆมันก็ตกลงไปบ้างแหละถึงต้องมาลากคล้อกซะไกล
                  ดูตามผัง ที่แปะให้

ภาพที่เห็นคือ ใน 1 m มี สองคอร์ สองคอร์จะแยกประมวลผล อินทีเจอร์ แต่พอเจอ
                  โฟลทติ้งเข้า สองคอร์ ต้องมาใช้ FPU มาประมวลผล โฟลทติ้ง ร่วมกัน

นี่คือ bulldozer โมดูล และ รวมทั้ง Piledriver ด้วย
                  คอร์แท้ๆๆไม่ใช่คอร์เทียมแต่แชร์ FPU
                  Last edited by micronz; 21 Jun 2013, 00:04:18.

Comment

• เดี่ยว ไปหา ...............หน่อย อิอิ
                    ใครว่าง มาอธิบาย ในส่วน โครงสร้าง การประมวลผลคอร์ใหม่
                    steam rollver หน่อยเนอะ อิอิ
                    ถ้าไม่มีใคร ต่อ ผมค่อยมาต่อเอง ดึกๆๆ เบย

Comment

• คอร์ จากัวร์ ไงครับ ลองค้นดูละกัน
                      ข้อดีอีกอย่างของ apu มัน dual graphic ได้ครับ อินเทลทำไม่ได้แน่นอน อิอิ

Comment

• ถ้า amd พัฒนาต่อจากยุค phenom 2 ป่านนี้คงไปไหนต่อไหนแล้ว *-*

Comment

• Originally posted by RunRa View Post
                          ลองปรับให้เท่าท่านด้านบนด้วย A10-5800K ผลเทสมันแปลกๆแฮะ แรงกว่าซะงั้น

ขอบคุณท่าน RunRa ที่ช่วยทำให้เห็นความแตกต่างครับ นั่งเกาหัวอยู่นานทำไมคะแนนสู้ A10-5800K ไม่ได้

Comment

• A8-5600K + GA-F2A75M

ถ้าเราอยากจะเล่น พวก bf3 GTA4 พอไหวเปล่าครับ
                            แล้วต้อง Ram bus เท่าไหร่ กี่ gb ครับ

Comment

• Originally posted by Hibarikung View Post
                              A8-5600K + GA-F2A75M

ถ้าเราอยากจะเล่น พวก bf3 GTA4 พอไหวเปล่าครับ
                              แล้วต้อง Ram bus เท่าไหร่ กี่ gb ครับ
                              เล่นได้แต่ต้องปรับ Low เลยทีเดียว บัสแรม 1866 ขั้นต่ำ

Comment

• สรุปA10-6800k แรงกว่าA10-5800k อยู่ประมาณ5-10% เองแฮะ ถ้าในกรณีที่ลากไปเท่ากัน แต่6800k น่าจะได้ไกลกว่า อยากเห็นgpu clockเกิน1200จัง พอจะมีไครเทสให้ดูได้มั่งมั้ยหว่า

Comment

Working...
                                X