Announcement

Collapse
No announcement yet.

>> APU CLUB ( ALL DEVICES ) UPDATE <<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• gen3 รอมันมาจบ 555 อันนี้เหมือนทำนอง i4 i4s i5ประมาณนั้นครับ

Comment

• สอบถามครับ
      ตอนนี้ผมว่าจะจัด A8-5600K
      แล้วเดือนหน้า กะว่าจะจัด HD 6670 แล้วมา CS อ่ะครับ (เห็นในยูทูป เค้าเล่นเกมส์ออฟไลน์หนักๆได้)

เลยอยากทราบว่า แรมต้อง กี่บัส กี่gb ครับ
      แล้วพอ cs แล้ว ต้องใช้ psu แยกไหมครับ

Comment

• มีตังขนาดนี้เรื่อยๆไป fx ละอัพการ์ดแรงๆเวิร์คกว่าผมว่า

Comment

• Originally posted by dekmepz View Post
          ถ้า amd พัฒนาต่อจากยุค phenom 2 ป่านนี้คงไปไหนต่อไหนแล้ว *-*
          ความคิดผมนะ ผมว่า AMD คงคิดแล้วว่าพัฒนา phenom ต่อมันจะตันไงครับเลยต้องเปลี่ยน
          แต่ Bulldozer เริ่มต้นอาจไม่ดีนัก(อาจจะทำไรผิดพลาดหลายอย่างเพราะมันเปลี่ยนเยอะ)แต่มันสามรรถพัฒนาไปได้อีกไกลก็ได้

Comment

• Originally posted by wonderoops View Post
            โทษทีครับ นั่นเม้นผม "เสียตังหมื่นมาเล่น ออนบอร์ดคงไม่มีใครทำ 5555. ผมมองว่าถ้าAMD มีโรงงานของตัวเอง Intelก็อาจสั่นได้ในตลาดระดับกลาง-ล่าง "
            ผมพูดให้ฝั่ง AMD นะลองอ่านดีๆ เขาเอามาเทสกันก็น่าจะรู้แล้วว่าประสิทธิภาพCPUมันต่างแต่GPUใครกิน ณ ตอนนี้(ไม่ใช่อนาคต)
            แล้วคนส่วนใหญ่ร้อยละ90 สอยi7 + VGAแยก ซึ่งทำไมครับผมผิดตรงไหน? AMD ไม่มีโรงงานที่เป็นของตัวเอง มีแต่จ้างเขาผลิตจริง ๆหนิครับ
            ผมพูดผิด ? แล้ว AMD ตีตลาด กลาง-ล่างอยู่ ณ ตอนนี้ถูกไหมครับ ? มันประชดตรงไหน แค่ผมพูดความเป็นจริงมันประชด?
            ผมเข้าใจอ่านจากที่คุณอธิบายเพิ่มเติม

ส่วนผมก็ขยายความเสริมหน่อย
            ถ้าเป็นผู้ใช้ระดับที่ติดตามข่าวสารเป็นประจำหรือติดตาม***งๆบ้างก็คงซื้ออย่างว่า ซื้อ i7+VGA หรือ i7+OnBoardใช้ไปก่อนก็มี ด้วยความที่อาจจะงบน้อยค่อยๆเก็บหรืองบไม่น้อยหรอกไม่มีเวลาแต่อยากซื้อก็ซื้อทีละชิ้นๆตัวระดับกลางถึงสูงด้วยแต่ดันไม่ซื้อทีเดียวให้ครบเซ็ต ของบางชิ้นเกือบหมดประกันแถมยังไม่ประกอบทันทีอีกกว่าจะมาประกอบใช้ ของแทบหมดประกันเกือบทุกชิ้น!!!(คนแนวๆนี้มีนะ เพื่อนผม) หรือ แนวที่ไม่รู้เรื่องเลยไปซื้อเองแล้วถึงมาถามมักจะซื้อประเภท i7 or i5+OnBoard(แนวนี้มันก็มีอยู่เช่นกัน)เพราะเข้าใจว่าเป็นอินเทลยังไงก็เจ๋งกว่ายี่ห้ออื่นเผลอๆเข้าใจว่ามีอยู่ยี่ห้อเดียว ทำให้AMDขายได้แต่กลุ่มกลางและล่างแต่กลุ่มนี้มักจะเป็นกลุ่มที่ใช้แล้วคุ้มค่า

เรื่องไม่มีโรงงาน+ไม่ค่อยโฆษณาประชาสัมพันธ์อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาถูกก็ได้ครับ ดูอย่างสินค้า OEM หลายๆอย่างถูกกว่าเจ้าของโรงงานผลิตเอง

.oO(พอดีงานเข้าก็เลยทิ้งช่วงแก้ข้อความนานไปหน่อย)
            Last edited by chienthegooners; 21 Jun 2013, 21:42:58.

Comment

• AMD A10-6800K Richland APU Crossfire XFX 7750

Comment

• มันจริงที่สุดเลยนะผมมองเพราะคนทุนหนาส่วนใหญ่99%+ ซัดVGA เขาไม่สนใจ hd4600ด้วยซ้ำ
                เพื่อนผม i7 39xxไรเนี่ยจำไม่ได้ละมันยังบอกไม่สนใจ แต่คนที่สนใจคือคนที่ VGAพังแล้วใช้ออนบอร์ดแก้ขัด
                ซึ่งส่วนใหญ่จะเกิดขึ้นและ ส่วนกลางๆเล็กๆราวๆ1-5% ที่ใช้ออนบอร์ดคือสำนักงานครับ
                คอมมหาลัยผมของ อ. i7 รหัส770K ก็มีแต่เป็น OEM ผมเหวอเลยวันนั้นเขาโล่ะทั้งออฟฟิศ กองเกลื่อนห้องเก็บของ
                i5 ตัวgen1 ผมอยากจะแงะมาขายซะจริงๆ 55555 ผมว่านะAMDมีโรงงานมันไม่แพงขึ้นหรอกครับ แต่มันจะทำให้
                Intel ถูกลงเพราะทุกวันนี้ตัวAMDยังดั๊มราคาลงเป็นว่าเล่นเลย พูดแล้วเสียใจ สอยA10มา 4200 ตอนนี้3900 ยังไม่ไปสนพวกFXนะ

เรามาสนใจตลาด nb tabletพวกนี้ดีกว่า น้องเล็กของเรากำลังรุ่งครับ

Comment

• AMD A10-6800K Richland APU Crossfire XFX 7750

คุ้มมากมาย ณ ปัจจุบัน อิอิ เจนเก่าก็น่าจะดูอัลกันได้

Comment

• Originally posted by wonderoops View Post
                    มันจริงที่สุดเลยนะผมมองเพราะคนทุนหนาส่วนใหญ่99%+ ซัดVGA เขาไม่สนใจ hd4600ด้วยซ้ำ
                    เพื่อนผม i7 39xxไรเนี่ยจำไม่ได้ละมันยังบอกไม่สนใจ แต่คนที่สนใจคือคนที่ VGAพังแล้วใช้ออนบอร์ดแก้ขัด
                    ซึ่งส่วนใหญ่จะเกิดขึ้นและ ส่วนกลางๆเล็กๆราวๆ1-5% ที่ใช้ออนบอร์ดคือสำนักงานครับ
                    คอมมหาลัยผมของ อ. i7 รหัส770K ก็มีแต่เป็น OEM ผมเหวอเลยวันนั้นเขาโล่ะทั้งออฟฟิศ กองเกลื่อนห้องเก็บของ
                    i5 ตัวgen1 ผมอยากจะแงะมาขายซะจริงๆ 55555 ผมว่านะAMDมีโรงงานมันไม่แพงขึ้นหรอกครับ แต่มันจะทำให้
                    Intel ถูกลงเพราะทุกวันนี้ตัวAMDยังดั๊มราคาลงเป็นว่าเล่นเลย พูดแล้วเสียใจ สอยA10มา 4200 ตอนนี้3900 ยังไม่ไปสนพวกFXนะ

เรามาสนใจตลาด nb tabletพวกนี้ดีกว่า น้องเล็กของเรากำลังรุ่งครับ
                    เหตุนี้แหละผมเลยไม่นิยม อินเทล เลย เมื่อใดไร้บอร์ดมัน ขยะ ชัดๆๆๆ ผมมันประเภทใช้นานแสนนาน เก่าก็เอาไปทำอย่างอื่น
                    ทำเครื่องพิมพ์เอกสารกันต่อ

ATlon64 3500+
                    ของผมบอร์ด ตัวที่ 2 แถมมีสำรองตัวที่ 3
                    ปัจจุบัน รัน ลีนุกส์ ubuntu อายุ 6 ปีแล้วนะครับ
                    สามารถลงวิน XP ให้แฟนทำงาน ทำเอกสารที่บ้านได้สบายๆๆ ถ้าจะยกให้ไปต่อครับ อิอิ
                    Last edited by micronz; 21 Jun 2013, 22:12:16.

Comment

มันจริงที่สุดเลยนะผมมองเพราะคนทุนหนาส่วนใหญ่99%+ ซัดVGA เขาไม่สนใจ hd4600ด้วยซ้ำ

เข้าใจครับ อย่างพวกสำนักงานหรือหน่วยราชการบางทีมีนอกมีใน มันก็ซื้อสเปคงั้นๆมาเพราะการจัดซื้อจัดจ้างซื้อของห่วยไม่คุ้มมาใช้ลงท้ายจบด้วยการโละจัดหาใหม่(คล้ายๆกับพวกที่คอมฯสเปคแรงแต่วินโดวส์ใช้ XP 32bit ด้วยนะ)

เห็นด้วยว่ามันอาจจะทำให้อินเทลราคาถูกลง(หรืออาจจะไม่ก็ได้เพราะเขาคิดว่าข้าอยู่บนหอคอยงาช้าง)

มันก็มีอีกกรณีหนึ่งครับ
                      มีเด็กประมาณมัธยมปลายจะมาสั่งประกอบคอมฯใหม่ขอให้จัดสเปคไม่รวมจอให้ ขอมาสองงบคือ 5X,XXX กับ 3X,XXX ก็จัดให้ดูสองแบบนะเผื่อเปรียบเทียบทั้งฝั่ง AMD และ Intel จากการพูดคุยก็รับรู้ได้เลยว่าใจเด็กคนนั้นยังไงๆก็อยากได้ i7 มากกว่า FX8XXX ทั้งๆที่จุดประสงค์การนำไปใช้คือ "เล่นเกม" เป็นหลักไม่ได้ใช้ประโยชน์ด้านอื่นเลย และจอภาพก็จะใช้จอตัวเก่าเกินซึ่งไม่รองรับความละเอียดที่การ์ดจอทำได้ด้วย คนแนวนี้มันก็มีอยู่จริงๆ จัดชุดคุ้มๆให้มักจะไม่ชอบ

จะว่าอวยก็อวยแต่ผมว่า AMD นี่แหละเจ้านวัฒกรรม อย่างสมัยทุเรียน(Turion)

ยอมรับอินเทลแต่ไม่เคยคิดจะใช้ เหมือนที่ชอบอาร์เซนอลและไม่เคยมีความรู้สึกชอบหรือเกลียดสเปอร์ส, แมนฯยูฯ ฯลฯ
                      Last edited by chienthegooners; 21 Jun 2013, 21:58:34.

Comment

• Originally posted by chienthegooners View Post
                        เข้าใจครับ อย่างพวกสำนักงานหรือหน่วยราชการบางทีมีนอกมีใน มันก็ซื้อสเปคงั้นๆมาเพราะการจัดซื้อจัดจ้างซื้อของห่วยไม่คุ้มมาใช้ลงท้ายจบด้วยการโละจัดหาใหม่(คล้ายๆกับพวกที่คอมฯสเปคแรงแต่วินโดวส์ใช้ XP 32bit ด้วยนะ)

เห็นด้วยว่ามันอาจจะทำให้อินเทลราคาถูกลง(หรืออาจจะไม่ก็ได้เพราะเขาคิดว่าข้าอยู่บนหอคอยงาช้าง)

มันก็มีอีกกรณีหนึ่งครับ
                        มีเด็กประมาณมัธยมปลายจะมาสั่งประกอบคอมฯใหม่ขอให้จัดสเปคไม่รวมจอให้ ขอมาสองงบคือ 5X,XXX กับ 3X,XXX ก็จัดให้ดูสองแบบนะเผื่อเปรียบเทียบทั้งฝั่ง AMD และ Intel จากการพูดคุยก็รับรู้ได้เลยว่าใจเด็กคนนั้นยังไงๆก็อยากได้ i7 มากกว่า FX8XXX ทั้งๆที่จุดประสงค์การนำไปใช้คือ "เล่นเกม" เป็นหลักไม่ได้ใช้ประโยชน์ด้านอื่นเลย และจอภาพก็จะใช้จอตัวเก่าเกินซึ่งไม่รองรับความละเอียดที่การ์ดจอทำได้ด้วย คนแนวนี้มันก็มีอยู่จริงๆ จัดชุดคุ้มๆให้มักจะไม่ชอบ

จะว่าอวยก็อวยแต่ผมว่า AMD นี่แหละเจ้านวัฒกรรม อย่างสมัยทุเรียน(Turion)

ยอมรับอินเทลแต่ไม่เคยคิดจะใช้ เหมือนที่ชอบอาร์เซนอลและไม่เคยมีความรู้สึกชอบหรือเกลียดสเปอร์ส, แมนฯยูฯ ฯลฯ
                        เหมือนผมเลย วันนั้นเดินพันทิพย์พนง.ร้านเชียร์4770K แต่คนเล่นจะใช้เล่นHONกับDota2 camfrog กับจอ23นิ้ว
                        เกมกล่องเล่นบ้าง ตัวเขารีเควส fx8350 พนงแม่งบอกกาก ผมยืนฟังแบบ(คุณท่านเคยเล่นหรอ?)ผมเลยพูดลอยๆ กากจริงหร้อ?
                        เขาบอกกากมากเอาไปเทส 3dmark คะแนนวิ่งสู้ตัวนี้ไม่ได้เลยงั้นงี้ ผมคิดในใจ เล่นเกมก็ไม่ต่างกันมากหนินาอีกอย่าง i7 ถ้าไม่ทำงานด้วยไม่คุ้มหรอก
                        สุดท้ายก็โดนต้ม i7ไป+660 ti อีกนะ ตัวคนซื้อจะเอา 7850 -*- จริงๆฮอนจอ23นิ้ว 7790ก็อยุ่ละ 7850ก็ดีคุ้มดี ซะงั้นนอะ!!
                        จากงบ2หมื่น ได้เสีย3หมื่นได้ โอ้วว๊อทเดอะฟรัคคไทยแลนโอนลี่ !! พนง แบบนี้เจ้าของร้านรักตายแต่คนเล่นเจ็บระกำใจ 5555

Comment

• อิอิ ของไม่กาก ตอนนี้ ลุ้นกันต่อว่าจะมีบอร์ดให้ใช้ได้นานแค่ไหน ซ็อคเก็ต 1155 จะมีชะตากรรม
                          เหมือน 1156 รึเปล่าหนอ
                          เรื่องที่ชอบทำแกล้งเป็นลืมไม่ใช่สาระกัน อิอิ
                          Last edited by micronz; 21 Jun 2013, 22:17:22.

Comment

• a10 - 6800K ถ้าจะทำดูอัลกราฟฟิก ต้องคู่กับ อะไร ถึงจะดีสุดครับ ระหว่าง 7750 กับ 7770

Comment

• Originally posted by RunRa View Post
                              สรุปA10-6800k แรงกว่าA10-5800k อยู่ประมาณ5-10% เองแฮะ ถ้าในกรณีที่ลากไปเท่ากัน แต่6800k น่าจะได้ไกลกว่า อยากเห็นgpu clockเกิน1200จัง พอจะมีไครเทสให้ดูได้มั่งมั้ยหว่า

Comment

• Originally posted by culcul View Post

ปรับอะไรผิดเปล่าท่าน คะแนนมาแปลก ของผม A8 5600K

Comment

Working...
                                X