Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ตัวคูณไม่นิ่ง , CPU วิ่งไม่เต็มความเร็ว กด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของผม i5 750 เวลาเปิด desktop ทิ้งไว้เฉยๆ วันวิ่งที่ 1200 คงที่อ่าครับ
    ผิดปกติรึเปล่า
    แต่เวลาเล่นเกมไรอย่างงี้ มันวิ่งไม่คงที่อ่าครับ 1600 บ้าง 2600 บ้าง

Comment

• ถ้าอยากลองเชค CPU ว่าวิ่งได้สูงสุดเท่าไหร่
      ใช้โปรแกรม Xilisoft Video Converter Ultimate ดูครับ
      ตัวนี้จะเป็นโปรแกรม convert video files โดยใช้ CPU ทุกหัว ที่มีในเครื่องครับ
      เอาไว้สำหรับคนที่ CPU แรง ไม่ต้องง้อ VGA ครับ
      ตอนแรกก็คิดว่า มันจะผิดปกตินะ ใช้ i7 วิ่ง แค่ 1199 เล่นเกมส์แค่ 1800 กว่าๆ
      แต่พอใช้ตัวนี้ มันใช้ CPU 100% เลย วิ่ง 2.8 นิดๆ ทะลุ

Comment

• *0*

Comment

• แหล่มมั้ย

Comment

• เปิดไว้ดีสุด - *-

Comment

• ถ้าปิดไว้มีช้อเสียไรป่ะครับ เรื่องอายุการใช้งาน

อะไรต่ออะไร

Comment

• จะลองไปทำดูครับ E6300

Comment

• ผมลองดูแล้ว ถ้าไปปิดมัน จะจ่ายไฟคงที่ตลอด ทำให้ CPU วิ่งเต็มที่
                  แต่ถ้าเปิด มันจะเป็นโหมดประหยัดพลังงาน เวลาไม่ใช้งาน CPU เต็มๆ มันจะลดความเร็ว ลดไฟที่จ่ายทำให้ ประหยัดพลังงานและลดความร้อน ถ้าทำงานหนักๆ มันก็วิ่งเต็มที่เหมือนกับไปปิดนั่นแหละครับ
                  เปิด-ปิด แล้วแต่คนชอบครับ

Comment

• ของผมi5 750 ผมไม่ได้ co ทำไหมมานขึ้นเเบบนี้อะอันี้เรืองจริงน
                    core speed 3061.1วิงขึัน3199.6
                    muttiplier x23.0-24.0
                    bus speed 133.1-2
                    qpi link 2395.6-2396.4ะ
                    มานวิงขึ้นวิงลงอยู่ย่างนี้อะ พู้รู้ช้วยบอกผมที่ผมงงมานเป็นปักกระติไหมอะ

Comment

• Originally posted by nong02 View Post
                      ของผมi5 750 ผมไม่ได้ co ทำไหมมานขึ้นเเบบนี้อะอันี้เรืองจริงน
                      core speed 3061.1วิงขึัน3199.6
                      muttiplier x23.0-24.0
                      bus speed 133.1-2
                      qpi link 2395.6-2396.4ะ
                      มานวิงขึ้นวิงลงอยู่ย่างนี้อะ พู้รู้ช้วยบอกผมที่ผมงงมานเป็นปักกระติไหมอะ
                      เป็นแบบนั้นแหละถูกต้องแล้ว

Comment

• ตัวคูณไม่นิ่ง วิ่งไม่เต็มความเร็ว
                        มีผลต่อความเร็วคอมพิวเตอร์ไหมครับ
                        หรือเป็นแค่ตัวเลขแสดงผลว่าเร็วสูงสุดเท่านี้ เฉยๆ

Comment

• ได้ความรู้อีกแล้ว ^^

Comment

• Originally posted by sydyon View Post
                            ตัวคูณไม่นิ่ง วิ่งไม่เต็มความเร็ว
                            มีผลต่อความเร็วคอมพิวเตอร์ไหมครับ
                            หรือเป็นแค่ตัวเลขแสดงผลว่าเร็วสูงสุดเท่านี้ เฉยๆ
                            เรื่องของเรื่อง คือ ถ้ามันไม่มีผลต่อความเร็ว ผมจะได้ไม่ต้องไปทำ ขี้เกียจ + ไม่จำเป็น
                            อยากรู้เท่านี้ล่ะครับ ขอบคุณครับผม

Comment

• หาซื้อโปรแกรม CPUZ ได้ที่ไหนครับ

Comment

• หาโหลดเอาใน net ก็ได้ครับมีเยอะแยะครับ....ลองพิมพิ์หาในกูเกิ้ลก็ได้ครับ

Comment

Working...
                                X