Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ตัวคูณไม่นิ่ง , CPU วิ่งไม่เต็มความเร็ว กด

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือว่าผมเข้าที่พี่เขาบอกไม่เป็นครับเพิ่งมีคอมตอนสอบได้ที่3เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาไม่รู้ว่าเข้าC1E / EIST / Speedstep / TM2 เข้าไงเหรอครับช่วยตอบด้วยครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง

Comment

• ไม่นิ่งอย่างแรง

Comment

• ขอบคุณคับ

อยากรู้อยู่พอดี

Comment

• ที่cpu speedมันขึ้นๆๆลงๆๆเ พราะระบบประหยัดไฟคับ
          ของintelเ รียกว่า Enhanced Intel Speedstep® Technology (EIST) ส่วนamd ผมจำไม่ได้แต่มีเหมือนกัน
          *
          http://support.intel.com/support/th/.../CS-028855.htm

ตัวคูณอย่าไปปรับมันเลยคับปล่อยมันทำงานไปตามระบบของมัน หากไม่ใช้งาน x6 ใช้งานปกติ x9 มันปรับของมันเอง หากต้องการปรับ เอง โปรแกรม CrystalCPUID ฟรีคับ

ที่ปรับควรปรับ cord speed มากกว่า

สวนตัว
          ผมปรับ x6ไว้ตลอดด้วยโปรแกรม ai suite ของ mb cord speed ปรับเพิมไปอีก 20% เล่นเกมหนักๆๆึปรับกลับ x9 คริกเดียวด้วยโปรแกรม ความร้อนต่างกันมากคับ

Comment

• แล้วโน๊ตบุ๊คทำอย่างข้างบนปะครับ

Comment

• นานาจิตตัง

เขามาตั้งกระทู้ให้ความรู้

ก็มาว่าเปลือง ลดอายุการใช้งาน ฯลฯ

เพราะมีคนถามบ่อยแล้วมาตั้งไว้ เผื่อคนที่เขาไม่รู้ เขาสงสัยก็ได้ความรู้ติดตัวไป

ใครที่รู้แล้ว ก็ปล่อยผ่านสิคร้าบบ

อายุ วรรณโน สุขัง พลัง

Comment

• ขอบคุณครับ กําลัง งง พอดี E2200 วิ่ง 1600 พอปรับเสร็จ 2100-2200

Comment

• notebook tum dai pao a = ="

Comment

• ทำยังไง ง่ะ ครับ งง

ผม ใช้ บอท GIGABYTE

Comment

• อิอิ ขอบคุณมากครับ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• C1E / EIST / Speedstep / TM2 <<<มันอยู่ตรงใหนในbiosเหรอครับ ขอบคุณครับ
                          Last edited by JBTK007; 27 May 2009, 11:06:14.

Comment

• ว้าวๆ

ใช้ Q8200 อยู่วิ่งแค่ 2.0 เองเดี๋ยวเอาไปทำดูบ้าง

Comment

• ขอบคุณครับ แต่เท่าที่รูว่าเปิดไว้ มันจะช่วยปรับระดับความเร็วของ CPU ให้เหมาะสมกับปริมาณ.นที่ทำอยู่ครับ
                              ซึ่งนั่นหมายถึงจะช่วยให้ระดับความร้อนที่เกิดขึ้นอยู่ในปริมาณที่เหมาะสมกับประสิทธิภาพที่เรียกใช้อยู่ครับ
                              แต่ถ้าเล่นเกมส์ก็ว่าไปอีกเรื่องนึงครับ อีกอย่าปกติในการควบคุมความเร็วของ CPU เท่าที่รู้โดยส่วนมากจะมียูลิตี้
                              ควบคุมให้สามารถสั่งงานผ่านตัว Windows ได้เลยครับ อยากจะปรับจะเปลี่ยนตอนไหนก็ไม่ต้องมารีบู้ตเครื่อง
                              เพื่อตั้งค่าครับ
                              Last edited by phank; 5 Jun 2009, 15:00:50.

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X