Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ wireless lan ไม่ได้ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ wireless lan ไม่ได้ค่ะ

ใช้เน็ตไฮสปีดของ TOT ค่ะ เมื่อไม่กี่วันนี้ เข้าเน็ต สัญญาณไม่ขึ้นถึงขีดสุดซักที ก็เลยเอาสายแลน(สายสีเหลือง)มาต่อ ก็เล่นได้ตามปกติ แต่พอจะใช้ wireless สัญญาณมี แต่ว่าใช้ไม่ได้ค่ะ เปิดใช้ทีไร ก็จะมีกากบาทสีแดงขึ้นที่ไอคอน wireless ทุกครั้ง อยากทราบวิธีแก้ไขด้วยค่ะ ขอบพระคุณมากๆค่ะ

ถ้ากากบาทสีแดง แสดงว่า
    1. อาจจะไม่ได้เปิด wireless
    2. อาจจะได้ไม่ได้ connect

เท่าที่เคยเจอก็ประมาณนี้ครับ

วิธีแก้ก็
    1. เปิด Wireless (ถ้าเปิดแล้วก็ไม่เป็นไรครับ)
    2. ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไป connect ตัว access point ของเราครับ แล้วรอมันรับไอพีสักครู
    ถ้าได้ไอพี มันก็จะเล่นได้ตามปกติ ถ้าไม่ได้ไอพีมันก็จะขึ้นเครื่องหมายตกใจเหลือง ๆ ครับ

ลองตามนี้ดูก่อนครับ ถ้ายังเล่นไม่ได้ อาจจะปิดปกติที่ตัวจ่าย wireless ครับ (เท่าที่บอกอาการขึ้นกากบาทสีแดง แก้ตามนี้น่าจะได้ครับ)

Comment

อยากรู้วิธีปล่อย wireless จากโน๊ตบุค คับ ใครรู้ช่วยบอกทีคับบบบบบ ขอบคุณ พอดีโพสไม่ได้อ่าคับ

Comment

Originally posted by obuffhill View Post
        อยากรู้วิธีปล่อย wireless จากโน๊ตบุค คับ ใครรู้ช่วยบอกทีคับบบบบบ ขอบคุณ พอดีโพสไม่ได้อ่าคับ
        http://www.thelordofwireless.com/mod...howpage&pid=13

Comment

Originally posted by svrnuke View Post
          ถ้ากากบาทสีแดง แสดงว่า
          1. อาจจะไม่ได้เปิด wireless
          2. อาจจะได้ไม่ได้ connect

เท่าที่เคยเจอก็ประมาณนี้ครับ

วิธีแก้ก็
          1. เปิด Wireless (ถ้าเปิดแล้วก็ไม่เป็นไรครับ)
          2. ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไป connect ตัว access point ของเราครับ แล้วรอมันรับไอพีสักครู
          ถ้าได้ไอพี มันก็จะเล่นได้ตามปกติ ถ้าไม่ได้ไอพีมันก็จะขึ้นเครื่องหมายตกใจเหลือง ๆ ครับ

ลองตามนี้ดูก่อนครับ ถ้ายังเล่นไม่ได้ อาจจะปิดปกติที่ตัวจ่าย wireless ครับ (เท่าที่บอกอาการขึ้นกากบาทสีแดง แก้ตามนี้น่าจะได้ครับ)
          หลังจากออกไปทำธุระกลับมา แล้วก็ไปช้อปปิ้งนิดหน่อย
          แวะร้านหนังสือปิดท้ายรายการ
          กลับมาแก้ไขต่อ
          ตอนนี้เห็น Wireless Lan แล้วค่ะ
          แต่ยังเข้าเน็ตไม่ได้
          สแกนสปายแวร์ก็แล้ว
          ลบไฟล์คุ้กกี้ก็แล้ว
          ต้องใช้สายแลนแทนค่ะ

Comment

ขอบคุณมากๆคับ

Comment

Originally posted by นินจาไร้เงา View Post
              หลังจากออกไปทำธุระกลับมา แล้วก็ไปช้อปปิ้งนิดหน่อย
              แวะร้านหนังสือปิดท้ายรายการ
              กลับมาแก้ไขต่อ
              ตอนนี้เห็น Wireless Lan แล้วค่ะ
              แต่ยังเข้าเน็ตไม่ได้
              สแกนสปายแวร์ก็แล้ว
              ลบไฟล์คุ้กกี้ก็แล้ว
              ต้องใช้สายแลนแทนค่ะ
              ปกติไวเลสแลนไปคอนเนตเล่นกะที่อื่นได้มั้ยครับ
              ผมว่ากรณีนี้ ตัวไวเลสที่ตัว n/b ไม่น่าจะมีปัญหา

print scrn หน้าการตั้งค่า wireless มาให้ดูหน่อยครับ
              น่าจะผิดพลาดตรงการตั้งค่าไวเลสแหละ

หลายหัวดีกว่าหัวเดียวครับ

Comment

เครื่องโน้ตบุ๊คที่พี่สาวยืมมาจากที่ทำงานต่อติดค่ะ
                แต่เครื่องที่ดิฉันเล่นกลับต่อไม่ติด
                น้องชายเคยแก้ไขให้ แต่กลับไม่บอกวิธีแก้ไขให้ เซ็งเป็ด
                ตอนนี้ก็ใช้สายแลนเล่นไปก่อนค่ะ
                Last edited by นินจาไร้เงา; 21 Feb 2009, 21:29:55.

Comment

Working...
                X