PDA

View Full Version : ไครเป็นแบบผมบ้างฟังเพลงแล้ว รู้สึกเหมือนไม่มีเพลงเพราะเลย

Pages : 1 [2] 3 4

krpg
5 Oct 2009, 23:00:16
ถ้าพูดถึง เพลงสมัยนี้ หาที่โดนใจยาก

พูดถึงเพลงเก่าๆดีๆที่มีเก็บไว้(สมัยเก่าๆ) สำหรับตัวเลือกที่มีอยู่
ลองเปลี่ยนสายสัญญาณ(ทองแดงหนาๆโตๆ) ไอ้เส้นแถมมันเล็กไม่ได้อย่างที่ใช่เลย
ความรู้สึกเก่าๆ อบอุ่นมันออกมา ฟังแล้วความรู้สึกใช่เลย.... 20 ปีก่อนมันเป็นแบบนี้นี่เอง

krpg
5 Oct 2009, 23:07:08
ฟังเพลงญีปุ่นไม่เพราะเลยครับ ดนตรีปรุงแต่งด้วยคอมพิวเตอร์แบบนั้น สู้สดๆไม่ได้หรอกมั่ง

ว่ากันว่า ตลาดเพลงญี่ปุ่นใหญ่ในระดับต้นๆ ของโลก ดังนั้น ลองหาศิลปินนอกกระแสดูครับ
เพราะในกระแส ไอ้พวกฮิตติดชาร์ท มักจะเป็นอย่างที่คุณว่่าแหละ ผมก็ไม่ชอบ

พวกนอกกระแส เพราะๆ ดนตรีใสๆ ก็มี อาจจะเก่าหน่อยก็มี ลองหาดู

ของอย่างนี้แนะนำไม่ได้ ชอบแนวใครแนวมัน ต้องลองหาดูเองครับ

ดนตรียุ่นผมฟังแล้วผมรับรู้ได้ถึงอารมณ์เพลงแม้จะไม่ได้อ่านคำแปลครับ แตกต่างกับเพลงไทยสมัยใหม่ชัดเจน แม้จะฟังรู้เรื่องแต่ก็ไม่เข้าใจ

ปล. ความเห็นผมคนเดียวล้วนๆ

เห็นด้วย ไม่จำกัดแค่เพลงญี่ปุ่นหรอก เพลงสากล(ฝรั่ง) ก็เป็น บางทีอาจเพราะการบันทึกเสียงที่ไม่สุกเอาเผากินเท่าส่วนใหญ่ในไทยก็ได้

Guitar_blues
12 Oct 2009, 11:54:13
ต้องซื้อ ของแท้ มั้งครับ โหลดมา มันกะเลยไม่เพราะ >,<

enola
12 Oct 2009, 12:55:52
ขอบคุณ CannavaroJ เพลง Takless - ทัศนาจร พึ่งเคยฟังแนวนี้ฟังแล้วผ่อนคลายดีครับ

ลอง Thrash Metal ครับ ไม่หนักเท่าไร
Metallica - One, Unforgiven I-II-III, Fade to Black ,EnterSandman ,The day that never comes
Megadeth - Hangar 18 ,Angry Again ,Trust

ลองบรรเลงกีตาร์หนักๆหน่อยก็ Steve Vai

Mci
12 Oct 2009, 14:30:32
ถ้าฟังแบบตั้งใจมันจะไม่เพราะครับ ผมเคยลองตั้งใจฟังคัดเพลง ไม่ไหว แต่ถ้าทำนั่นทำนี่ไปด้วยละฟังไปด้วยเพลงไหนทำให้เราขยับแข้งขยับขา มันส์ หรือสนุกมีความสุขไปกับมันได้ ก็โอแล้วนะสำหรับผม

nunyoufo
12 Oct 2009, 15:19:57
ผมก็เพิ่งโหลดซิ่งฮิตมา

แต่เลิกฟังไปละ 55

armzeal
12 Oct 2009, 21:10:47
ลองฟังดนตรีบรรเลงในการ์ตูน ในเกมส์ก็ลื่นหูดีนะ

carbon_za
12 Oct 2009, 22:25:02
ฟังดนตรี เกมส์ Ragnarok ก็เพลินดีครับเราชอบเอามาฟัง ในโฟลเดอร์เกมส์มันมีไฟล์เพลง แต่คุณภาพเสียงมันน้อย
มากแค่ 96kbp เพราะมันเป็นเสียงประกอบเกมส์เลยใช้เยอะมากไม่ได้เปลืองพื้นที่มั้ง

sexmancom
12 Oct 2009, 23:30:25
โทษไรดีหล่ะ คนร้อง ลำโพง sound 5555
โหลดมาแล้วไม่ชอบก็ลบนั้นหล่ะดี จะเก้บไว้เปลืองเนื้อที่ทำไร หลังๆนี้ถ้าเป็นเพลงไทย นั่งโหลดพวก bit topchart fm อะไรพวกนี้แค่นั้นหล่ะ

Anubizy_GOLD
13 Oct 2009, 01:10:24
โทษไรดีหล่ะ คนร้อง ลำโพง sound 5555
โหลดมาแล้วไม่ชอบก็ลบนั้นหล่ะดี จะเก้บไว้เปลืองเนื้อที่ทำไร หลังๆนี้ถ้าเป็นเพลงไทย นั่งโหลดพวก bit topchart fm อะไรพวกนี้แค่นั้นหล่ะ

โทษโปรดิวซ์เซอร์ คนแต่งเพลง หมดไอเดีย

newsgau
13 Oct 2009, 01:13:36
ผมมีเพลงเพราะๆ ตปท. FLAC เยอะเลย ใครอยากได้มาขอก๊อปได้นะ

หรือ pm มาดู list album ได้นะ

snowblower
15 Oct 2009, 13:50:00
ฟังเพลงญีปุ่นไม่เพราะเลยครับ ดนตรีปรุงแต่งด้วยคอมพิวเตอร์แบบนั้น สู้สดๆไม่ได้หรอกมั่ง

มันไม่เกี่ยวกับเพลงญี่ปุ่น หรือแต่งด้วยคอมพิวเตอร์ครับ
ดนตรีก็คือ เสียงชนิดนึง ความสด ไม่ได้ทำให้ เพลงเพราะเสมอไป
ที่เพลงไทยไม่น่าฟังเพราะมันเดิมๆ ต่างหากครับ เพราะถูกจำกัดด้วยความสด จึงไม่มีความหลากหลาย
เพลงก็เนื้อหาเดิมๆ คอร์ด rock เดิมๆ วนเหมือนเดิม ซ้ำกันหลายๆเพลง

ผมฟังเพลงญี่ปุ่น เพราะความหลากหลาย
วงมีกีต้าร์ 1 เบส 1 กลอง 1 แค่นี้ แต่เค้าเอาเสียง electronic หรือ effect มาเพิ่มลูกเล่นได้มากมาย
และเนื้อหาไม่ได้มีแต่ อกหักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่างเดียวเหมือนเพลงไทยนี่แหละครับ

ทำไมเพลงไทยแกะคอร์ดง่าย เพลงญี่ปุ่นแกะคอร์ดยาก แทบไม่รู้เรื่อง มันต่างกันตรงนี้ครับ

หมี่จู๋
15 Oct 2009, 14:01:12
ช่วงนี้ฟัง ทอม ดันดีครับ สนุกดี ซื้อซีดีมา

CannavaroJ
15 Oct 2009, 14:34:06
ขอบคุณ CannavaroJ เพลง Takless - ทัศนาจร พึ่งเคยฟังแนวนี้ฟังแล้วผ่อนคลายดีครับ

ลอง Thrash Metal ครับ ไม่หนักเท่าไร
Metallica - One, Unforgiven I-II-III, Fade to Black ,EnterSandman ,The day that never comes
Megadeth - Hangar 18 ,Angry Again ,Trust

ลองบรรเลงกีตาร์หนักๆหน่อยก็ Steve Vai

แนวนี้เค้าเรียก Ambient ครับ ลองไปหาฟังดูนะครับ

ผมเป็นคนฟังดนตรีได้ทุกแนวและทุกชาตินะไม่จำกัดหลอกต้องเพลงไทย เพลงญี่ปุ่น หรืออังกฤษ

ลองเปิดโลกของตัวเองแล้วรับอะไรหลายๆ อย่างดูครับ คุณอาจจะพบสิ่งที่ดีกว่าเดิมก้ได้นะ...

Daft Punk - Something about us
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/2YT1qdT9D88&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/2YT1qdT9D88&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

leahlover
15 Oct 2009, 14:58:02
หลายคนไปเหมารวม เพลงตลาดของไทยไม่ดี แล้วไปเชิดชู เพลงต่างประเทศนะครับ

ซึ่งถ้าเพลงตลาดเหมือนกัน มันก็เหมือนกันหมดครับ ไม่ว่าจะ ญี่ปุ่น ไทย จีน เมกา

เลือกเสพได้ครับ เพลงไทยมีอีกตั้งหลายแนว ผมฟังมันก็ไม่ขี้เหร่นะ
เนื้อหามีตั้งหลากหลายแนว ฝีมือคนไทยสู้ต่างชาติได้ครับ ถ้าช่วยกันสนับสนุนละไม่แพ้ชาติใดแน่ๆ

donga
15 Oct 2009, 15:19:30
เดิมทีผมก็ฟังเฉพาะเฮฟวี่เมทัล/เดธเมทัลซะส่วนมาก จะเป็นวงเมืองนอกซะส่วนมาก (ของไทยก็ดอนผีบิน)
พวกเพลงไทยนี่ที่พอฟังได้แต่ก่อนก็พวกวงที่มีกีตาร์เทพ,กีตาร์เซียนอยู่ในวงด้วย เช่น พี่โอ้ โอฬาร, ชัคกี้, ป๊อบ หินเหล็กไฟ, พี่ออม(วงเฟม) ฯลฯ
พออายุมากขึ้นประกอบกับมีเมียแล้วนี่ ฟังได้เกือบทุกแนวเลย เพราะเมียพาฟัง :P
แต่ช่วงนี้จะเน้นเพลงไทยเก่าย้อนยุคเป็นพิเศษ :)

ส่วนเพลงไทยสมัยนี้ บอกตรง ๆ ก็คือไม่ได้ติดตามเลย ไม่อยากวิจารณ์ว่าเพราะหรือไม่เพราะ
แต่ที่ฟังเพลงจากซีดีที่แถมกับหนังเรื่อง ซูเปอร์แสบ แหบสะบัด ที่ฟิล์ม กับเสนาหอยร้อง ผมก็ว่ามันเพราะดีนะ :)

Sumomo
15 Oct 2009, 17:09:49
แล้วแต่คนชอบครับเรื่องเพลง

เรื่องmix และอัดเสียง ระดับสุดยอดของไทย มีไม่กี่วงหรือคนหรอกครับ ที่อัดออกมาขาย

เดี๋ยวนี่มันรู้สึกแบ่งแยกยังไงไม่รู้= = ลองฟังเสียงอัด ของ เบิร์ด กับ วงนักร้องคนอื่นดูสิครับ ต่างกันลิบ

ผมชอบวงนี้ ของ ญีุ่ปุ่น The band apart เบส1 กีต้าร์2 กลอง1 นักร้องนำ1 มีกันแค่4คนเล่นกันเนียนมากๆ

http://www.youtube.com/watch?v=wvCzXhAbqUQ

หอมหน่อย
15 Oct 2009, 21:09:37
ผมก็เป็นครับ
เลิกฟังเพลงไทยสมัยใหม่ๆมานนานแล้วครับ คนตรีมานห่วยครับ นานทีอาจจะเจอเเบบแปลกบ้างครับ
ตอนนี้ผมกลับมาฟังเพลงพวก จงรัก ใจรัก รักครั้งแรก เวอร์ชั่นเก่านะครับ
แล้วก็เพลงนอกครับ ยิ่งยุค 60-80 ใช่เลยครับ
แนะว่าหาเพลง นอกมาฟังครับ เผื่อจะชอบ
ไม่ก็นี่เลยครับ ลูกทุ่งครับ ผมว่า เป็นเพลงที่ทำดนตรีได้ดีที่สุดในประเทศครับ

ผมเห็นด้วยกับท่านยิ่งไอ้พวกเพลงรุ่นใหม่ๆไม่รู้ว่า บิดา-มารดา มันไม่ใช่คนไทยหรืออย่างไรมันถึงร้องกันไม่ชัดซักเพลงน่าสงสารประเทศไทยแท้ๆขนาดภาษาไทยยังไม่พยายามสอนลูกสอนหลานใหรักษาเอาไว้ค่ายเพลงอีกตัวแสบไม่สนเรื่องพวกนี้คิดอยู่อย่างเดียวว่าหน้าตาดีไว้ก่อนร้องแบบไหนก็ช่างเดี๋ยวอัดตามสถานีเอา

leeteng
17 Oct 2009, 10:17:19
หากจะลองแนะนำดูเห็นจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับขอแนะนำแต่แผ่นไทยนะครับเพราะแผ่นนอกเยอะเหลือเกิน แนะนำไม่หมดไม่สิ้น
ถ้าชอบสตริงลองหา ป้าง-ดอกเดียว
เพื่อชีวิตลองคาราบาว ชุดเก่าๆ เช่น concert 20 ปีนี่อัดดีเลยนะดนตรีก็รู้ๆกันอยู่คาราบาวแน่นอนอยู่แล้ว
ลูกทุ่งลอง ยอดรัก สลักใจ ชุด อาลัย ทูล ทองใจ(คงหายากมากแล้ว)
แล้ว อรวี สัจจานนท์ บันทึกดีทุกอัลบัมที่เคยฟังมานะครับ(แต่ส่วนตัวชอบค่าควรเมือง 1 มากๆ)
ซีดีสี่แผ่นนี้เป็นเพลงไทยที่ผมเปิดฟังบ่อยที่สุดครับ และรู้สึกว่าผ่อนคลายมากเมื่อได้ฟัง

zontc5
19 Oct 2009, 21:28:22
ว่างๆก็ลองฟังเพลงของ บีโธเฟน โมสาจ สิครับ จะได้รู้ว่า ดนตรีมันเพราะแค่ไหน