Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไครเป็นแบบผมบ้างฟังเพลงแล้ว รู้สึกเหมือนไม่มีเพลงเพราะเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมมีเพลงเพราะๆ ตปท. FLAC เยอะเลย ใครอยากได้มาขอก๊อปได้นะ

หรือ pm มาดู list album ได้นะ

Comment

Originally posted by skinhead View Post
      ฟังเพลงญีปุ่นไม่เพราะเลยครับ ดนตรีปรุงแต่งด้วยคอมพิวเตอร์แบบนั้น สู้สดๆไม่ได้หรอกมั่ง
      มันไม่เกี่ยวกับเพลงญี่ปุ่น หรือแต่งด้วยคอมพิวเตอร์ครับ
      ดนตรีก็คือ เสียงชนิดนึง ความสด ไม่ได้ทำให้ เพลงเพราะเสมอไป
      ที่เพลงไทยไม่น่าฟังเพราะมันเดิมๆ ต่างหากครับ เพราะถูกจำกัดด้วยความสด จึงไม่มีความหลากหลาย
      เพลงก็เนื้อหาเดิมๆ คอร์ด rock เดิมๆ วนเหมือนเดิม ซ้ำกันหลายๆเพลง

ผมฟังเพลงญี่ปุ่น เพราะความหลากหลาย
      วงมีกีต้าร์ 1 เบส 1 กลอง 1 แค่นี้ แต่เค้าเอาเสียง electronic หรือ effect มาเพิ่มลูกเล่นได้มากมาย
      และเนื้อหาไม่ได้มีแต่ อกหักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อย่างเดียวเหมือนเพลงไทยนี่แหละครับ

ทำไมเพลงไทยแกะคอร์ดง่าย เพลงญี่ปุ่นแกะคอร์ดยาก แทบไม่รู้เรื่อง มันต่างกันตรงนี้ครับ
      Last edited by snowblower; 15 Oct 2009, 13:56:28.

Comment

ช่วงนี้ฟัง ทอม ดันดีครับ สนุกดี ซื้อซีดีมา

Comment

Originally posted by enola View Post
          ขอบคุณ CannavaroJ เพลง Takless - ทัศนาจร พึ่งเคยฟังแนวนี้ฟังแล้วผ่อนคลายดีครับ

ลอง Thrash Metal ครับ ไม่หนักเท่าไร
          Metallica - One, Unforgiven I-II-III, Fade to Black ,EnterSandman ,The day that never comes
          Megadeth - Hangar 18 ,Angry Again ,Trust

ลองบรรเลงกีตาร์หนักๆหน่อยก็ Steve Vai
          แนวนี้เค้าเรียก Ambient ครับ ลองไปหาฟังดูนะครับ

ผมเป็นคนฟังดนตรีได้ทุกแนวและทุกชาตินะไม่จำกัดหลอกต้องเพลงไทย เพลงญี่ปุ่น หรืออังกฤษ

ลองเปิดโลกของตัวเองแล้วรับอะไรหลายๆ อย่างดูครับ คุณอาจจะพบสิ่งที่ดีกว่าเดิมก้ได้นะ...

Daft Punk - Something about us
          BORKED
          Last edited by CannavaroJ; 15 Oct 2009, 14:37:38.

Comment

หลายคนไปเหมารวม เพลงตลาดของไทยไม่ดี แล้วไปเชิดชู เพลงต่างประเทศนะครับ

ซึ่งถ้าเพลงตลาดเหมือนกัน มันก็เหมือนกันหมดครับ ไม่ว่าจะ ญี่ปุ่น ไทย จีน เมกา

เลือกเสพได้ครับ เพลงไทยมีอีกตั้งหลายแนว ผมฟังมันก็ไม่ขี้เหร่นะ
            เนื้อหามีตั้งหลากหลายแนว ฝีมือคนไทยสู้ต่างชาติได้ครับ ถ้าช่วยกันสนับสนุนละไม่แพ้ชาติใดแน่ๆ

Comment

เดิมทีผมก็ฟังเฉพาะเฮฟวี่เมทัล/เดธเมทัลซะส่วนมาก จะเป็นวงเมืองนอกซะส่วนมาก (ของไทยก็ดอนผีบิน)
              พวกเพลงไทยนี่ที่พอฟังได้แต่ก่อนก็พวกวงที่มีกีตาร์เทพ,กีตาร์เซียนอยู่ในวงด้วย เช่น พี่โอ้ โอฬาร, ชัคกี้, ป๊อบ หินเหล็กไฟ, พี่ออม(วงเฟม) ฯลฯ
              พออายุมากขึ้นประกอบกับมีเมียแล้วนี่ ฟังได้เกือบทุกแนวเลย เพราะเมียพาฟัง :P
              แต่ช่วงนี้จะเน้นเพลงไทยเก่าย้อนยุคเป็นพิเศษ

ส่วนเพลงไทยสมัยนี้ บอกตรง ๆ ก็คือไม่ได้ติดตามเลย ไม่อยากวิจารณ์ว่าเพราะหรือไม่เพราะ
              แต่ที่ฟังเพลงจากซีดีที่แถมกับหนังเรื่อง ซูเปอร์แสบ แหบสะบัด ที่ฟิล์ม กับเสนาหอยร้อง ผมก็ว่ามันเพราะดีนะ

Comment

แล้วแต่คนชอบครับเรื่องเพลง

เรื่องmix และอัดเสียง ระดับสุดยอดของไทย มีไม่กี่วงหรือคนหรอกครับ ที่อัดออกมาขาย

เดี๋ยวนี่มันรู้สึกแบ่งแยกยังไงไม่รู้= = ลองฟังเสียงอัด ของ เบิร์ด กับ วงนักร้องคนอื่นดูสิครับ ต่างกันลิบ

ผมชอบวงนี้ ของ ญีุ่ปุ่น The band apart เบส1 กีต้าร์2 กลอง1 นักร้องนำ1 มีกันแค่4คนเล่นกันเนียนมากๆ

http://www.youtube.com/watch?v=wvCzXhAbqUQ
                Last edited by Sumomo; 15 Oct 2009, 17:16:00.

Comment

Originally posted by belcid_40- View Post
                  ผมก็เป็นครับ
                  เลิกฟังเพลงไทยสมัยใหม่ๆมานนานแล้วครับ คนตรีมานห่วยครับ นานทีอาจจะเจอเเบบแปลกบ้างครับ
                  ตอนนี้ผมกลับมาฟังเพลงพวก จงรัก ใจรัก รักครั้งแรก เวอร์ชั่นเก่านะครับ
                  แล้วก็เพลงนอกครับ ยิ่งยุค 60-80 ใช่เลยครับ
                  แนะว่าหาเพลง นอกมาฟังครับ เผื่อจะชอบ
                  ไม่ก็นี่เลยครับ ลูกทุ่งครับ ผมว่า เป็นเพลงที่ทำดนตรีได้ดีที่สุดในประเทศครับ
                  ผมเห็นด้วยกับท่านยิ่งไอ้พวกเพลงรุ่นใหม่ๆไม่รู้ว่า บิดา-มารดา มันไม่ใช่คนไทยหรืออย่างไรมันถึงร้องกันไม่ชัดซักเพลงน่าสงสารประเทศไทยแท้ๆขนาดภาษาไทยยังไม่พยายามสอนลูกสอนหลานใหรักษาเอาไว้ค่ายเพลงอีกตัวแสบไม่สนเรื่องพวกนี้คิดอยู่อย่างเดียวว่าหน้าตาดีไว้ก่อนร้องแบบไหนก็ช่างเดี๋ยวอัดตามสถานีเอา

Comment

หากจะลองแนะนำดูเห็นจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับขอแนะนำแต่แผ่นไทยนะครับเพราะแผ่นนอกเยอะเหลือเกิน แนะนำไม่หมดไม่สิ้น
                    ถ้าชอบสตริงลองหา ป้าง-ดอกเดียว
                    เพื่อชีวิตลองคาราบาว ชุดเก่าๆ เช่น concert 20 ปีนี่อัดดีเลยนะดนตรีก็รู้ๆกันอยู่คาราบาวแน่นอนอยู่แล้ว
                    ลูกทุ่งลอง ยอดรัก สลักใจ ชุด อาลัย ทูล ทองใจ(คงหายากมากแล้ว)
                    แล้ว อรวี สัจจานนท์ บันทึกดีทุกอัลบัมที่เคยฟังมานะครับ(แต่ส่วนตัวชอบค่าควรเมือง 1 มากๆ)
                    ซีดีสี่แผ่นนี้เป็นเพลงไทยที่ผมเปิดฟังบ่อยที่สุดครับ และรู้สึกว่าผ่อนคลายมากเมื่อได้ฟัง

Comment

ว่างๆก็ลองฟังเพลงของ บีโธเฟน โมสาจ สิครับ จะได้รู้ว่า ดนตรีมันเพราะแค่ไหน

Comment

เพลงไทย แนะนำให้ฟัง มาโนช พุฒตาล (ไตรภาค/ในทัศนะของข้าพเจ้า)
                        แล้วจะรู้จักผลงานดีๆ ของพี่ท่านเขา

Comment

มีแต่คนแนะนำเพลงไทยเก่าๆ หรือ local
                          แสดงว่าเพลงไทยปัจจุบัน.....

Comment

Originally posted by jurinly View Post
                            อุตสาโหลดเพลงที่เค้าเลือกมาแล้วแม้กระทั้ง ซิงเกิ้ลฮิต โหลดมาปรากดว่า ลบทิ้งซะ เกือบ90%หรือ อยากมาก 80% ไม่ได้เวอร์นะแต่เป็นแบบนี้จิงๆ หรือว่าเพลงสมัยนี้มันไม่เพราะหรือว่า หูผมอาการน่าเป็นห่วงกันนะนี่^^ มีทางทำไห้มันเพราะขึ้นไหมเนี้ย บางทีเดินๆเล่นอยู่ไปได้ยินวิทยุ ไนรถเมย์ เสือก โดนหูขึ้นมาอีก ต้องไปนั่งหาเนื้อเพลงไนพี่กูเกิ้นว่าเพลงอาไร ^^ บางเพลงที่เค้าบอกว่าเพราะอย่างนู้อย่างนี้ผม พยายามเป็นอย่างมากพยายามฟังไห้มันเพราะแล้วนะ แต่หนีไม่พ้นปุ่ม ดีลีป - - บางทีเพลงสมัยพระเจ้าเหาสามหำ ผ่านหูมาเอ้าเสือกโดนอีก ชีวิต T-T
                            หันชีวิตมาฟังแนว audiophile ซิคับผมเพลงไทยที่อัดเสียงดีๆก็เยอะนะ เอาแบบปีนบันไดฟังเลยดีใหม อิอิ

Comment

เพลงไทยปัจจุบันก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด เพียงแค่เลือกเสพ แนวที่เราชอบครับ
                              อย่างที่ผมได้บอกไปแล้ว

อย่างเช่น lula calories bla bla เจนนิเฟอร์คิ้ม tattoo color the richman toy
                              อีกต่างๆนานา ก็ใช้ได้ครับ

อย่าไปฟังพวก อา เอส กลอนแปดใส่ทำนอง หลายเพลงแต่ทำนองเดียวกันเปลี่ยนเนื้อ แล้วกันครับ

อย่างที่บอก ถ้าเราสนับสนุนเพลงไทย (ไม่นับเพลงกะลั่วๆนะ) ประเทศเราจะมีเพลงให้ฟังหลากหลายอีกเยอะเลยครับ

ถ้าไม่มีคนฟัง คนทำเพลงก็ไม่ทำ ไม่งั้นเจ๊ง 55555555555

Comment

Originally posted by leahlover View Post
                                เพลงไทยปัจจุบันก็ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่คิด เพียงแค่เลือกเสพ แนวที่เราชอบครับ
                                อย่างที่ผมได้บอกไปแล้ว

อย่างเช่น lula calories bla bla เจนนิเฟอร์คิ้ม tattoo color the richman toy
                                อีกต่างๆนานา ก็ใช้ได้ครับ

อย่าไปฟังพวก อา เอส กลอนแปดใส่ทำนอง หลายเพลงแต่ทำนองเดียวกันเปลี่ยนเนื้อ แล้วกันครับ

อย่างที่บอก ถ้าเราสนับสนุนเพลงไทย (ไม่นับเพลงกะลั่วๆนะ) ประเทศเราจะมีเพลงให้ฟังหลากหลายอีกเยอะเลยครับ

ถ้าไม่มีคนฟัง คนทำเพลงก็ไม่ทำ ไม่งั้นเจ๊ง 55555555555

อยู่ที่ที่แต่ละชอบแบบไหน

Comment

Working...
                                X