Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไครเป็นแบบผมบ้างฟังเพลงแล้ว รู้สึกเหมือนไม่มีเพลงเพราะเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เรื่องความเพราะไม่เพราะนี่ ขึ้นอยู่กับรสนิยมของแต่ละคนครับ ไม่มีบรรทัดฐานเป็นตัววัด
    ขึ้นอยู่กับว่าเพลงไหนจะตอบโจทย์ทางอารมณ์ของเราได้ในแต่ละช่วง เรามาโทษว่าวงการเพลงไทยเสื่อม หรือ คนทำเพลง ทำเพลงไม่ได้คุณภาพไม่ได้หรอกครับ แน่นอนครับอาจจะมีจำนวนมากเป็นดนตรีตลาดแบบสำเร็จรูป ที่เอาการตลาดเป็นเครื่องวัด

แต่ในส่วนของงาน Production ส่วนหนึ่งของเพลงไทยผมถือว่ามีคุณภาพกว่าสมัยก่อนเยอะครับ
    ส่วนหนึ่งต้องโทษทั้งพฤติกรรมของนายทุน และพฤติกรรมของคนฟังด้วยส่วนหนึ่งครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมฟังทั้งเพลงสากลและเพลงไทยครับ โดยเฉพาะเพลงของพี่บอย โกสิยพงษ์ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังเลย งานของอาจารย์จำรัส เศวตาภรณ์ แล้วงานของพี่ชัยภัค ภัทรจินดา

การโหลดเพลงมาฟังก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้พฤติกรรมการฟังเพลงเราแย่ลง เพราะเราฟังแบบฉาบฉวย ได้มาง่าย
    ฟังผ่านๆแล้วก็ลบออก เพลงใหม่มาก็โหลดมาฟังใหม่ ไม่ได้ซึบซับอารมณ์ของศิลปินที่ถ่ายทอด

ส่วนเรื่องความละเอียดของคุณภาพเสียง ส่วนนั้นแค่องค์ประกอบส่วนหนึ่งครับ บางทีเพลงเก่าๆเปิดผ่านเครื่องกระจายเสียงคุณภาพแย่ตามชนบท ผมฟังยังเพราะเลยครับ บรรยากาศรอบก็ยิ่งเอื้อ

Comment

เพลงฮิทไม่ฮิทมันมีปัจจัยหลายอย่าง

ปัจจัยนึงที่สำคัญมากที่ผมเกลียดค่ายในไทยมาก คือการขยันตะบี้ตะบันเปิดจนคนฟังติดหู คือบางทีเปิดวิทยุ/ทีวี ไม่ได้จงใจจะฟังเพลงนั้นๆหรอกแต่มันเปิดซะบ่อยจนติดหู

ทั้งๆที่เพลงไม่ได้ดี ไม่ได้เพราะ ไม่ได้น่าฟังอะไรเลยแต่ดันติดหูเพราะกรอกหูบ่อย -*-

Comment

อย่าไปคิดมากครับ เพลงไหนโหลดมาแล้ว มันไม่เพราะ มันไม่เข้าหู ก็ลบทิ้งครับ

มันต้องมีซักเพลงที่ใช่สิครับ

Comment

ลองเปิดใจรับสิ่งใหม่ๆครับอาจชอบในสิ่งที่เรามองข้าม

BORKED
          Last edited by tigershark; 20 Oct 2009, 12:18:18.

Comment

The Beatles เท่านั้นครับ

Comment

ถ้าฟังเพลงเรื่อยเปื่อยสุ่มๆยังไงมันก็ต้องมีเพราะน้อยกว่าไม่เพราะอยู่แล้ว
              เหมือนคนหน้าตาดีย่อมมีน้อยกว่าคนหน้าตาธรรมดา

แต่ที่เมื่อก่อนเห็นของธรรมดาดีนั้นก็เพราะเรายังรู้จักโลกน้อยเห็นอะไรก็ตื่นตาไปหมด

Comment

rip เองดีกว่าครับ อยากได้แบบไหนก็จัดไป ผมก็ rip เองและ

Comment

ลองฟังแนว

-Standard Jazz

-Acid Jazz Classics

-Funk

-Salsa Latin

ลองฟังดูครับอาจจะโดนใจท่านหลายๆคน... ที่เบื่อเพลงตลาดๆ

Comment

ผมก็เป็นในบางช่วงครับ บางทีโหลดมาก็ลบทิ้งหมดเหมือนกัน

จนช่วงหลังๆฟังแต่เพลงเก่าๆ กับเพลงญี่ปุ่นใหม่ๆแทน

Comment

Originally posted by zontc5 View Post
                      ว่างๆก็ลองฟังเพลงของ บีโธเฟน โมสาจ สิครับ จะได้รู้ว่า ดนตรีมันเพราะแค่ไหน

เห็นด้วยเลยครับ แล้วก็เพิ่ม บาค ด้วยอีกท่านครับ แต่ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับเพลงคลาสสิคมากนักนะครับ แต่ก็ฟังเพราะรู้สึกว่าเพราะดี

ส่วนเพลงใหม่ๆ ทั้งไทย และต่างประเทศก็ฟังบ้างแต่ฟังไปไม่นานก็เบื่อๆ

ตอนนี้ที่ฟังบ่อยที่สุดก็กลับไปฟังเพลงเก่าๆที่เคยชอบ อย่าง norah jones และ suede

โดยเฉพาะ วง suede เมื่อก่อนจะชอบเพลงเร็วๆ แต่ตอนนี้กลับชอบฟังเพลงช้าๆ (สงสัยอายุจะเริ่มเยอะขึ้นด้วยมั่งครับ เหอๆ) เสียงของ brett เพราะดี โดยเฉพาะเพลง the power ช่วงนี้เปิดฟังทุกวันเลยครับ

ผมก็เป็นเหมือนท่าน จขกท. คืออยากหาเพลงใหม่ๆมาฟังบ้าง แต่ก็หาที่ถูกใจไม่ค่อยได้ ไปๆมาๆ ก็กลับไปฟังเพลงเก่าๆ ที่เคยชอบ แต่พอฟังไปฟังมาหลายๆ รอบก็ชักจะเบื่อ แต่ไม่รู้จะฟังอะไร ก็เลยต้องกลับไปฟังเพลงที่เคยชอบต่อไปอะครับ
                      Last edited by some like it hot; 30 Oct 2009, 02:15:37.

Comment

เมื่อก่อนฟัง gun&roses > aerosmith > greenday > oasis > blur > pop > jazz > piano รู้สึกยิ่งแก่ยิ่งฟังนิ่มลงเรื่อยๆ นานๆทีถึงจะหันกับไปฟัง alternative, rock เหมือนเดิม

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                          ผมเห็นด้วยกับท่านยิ่งไอ้พวกเพลงรุ่นใหม่ๆไม่รู้ว่า บิดา-มารดา มันไม่ใช่คนไทยหรืออย่างไรมันถึงร้องกันไม่ชัดซักเพลงน่าสงสารประเทศไทยแท้ๆขนาดภาษาไทยยังไม่พยายามสอนลูกสอนหลานใหรักษาเอาไว้ค่ายเพลงอีกตัวแสบไม่สนเรื่องพวกนี้คิดอยู่อย่างเดียวว่าหน้าตาดีไว้ก่อนร้องแบบไหนก็ช่างเดี๋ยวอัดตามสถานีเอา
                          จริงใจเหลือเอ่ย

Originally posted by zontc5 View Post
                          ว่างๆก็ลองฟังเพลงของ บีโธเฟน โมสาจ สิครับ จะได้รู้ว่า ดนตรีมันเพราะแค่ไหน
                          เพลงพวกนี้ต้องค่อยๆฝึกฟังครับ รีบๆฟังแล้วจะเบื่อด้วยไม่เข้าใจ

Originally posted by i-[BuFF] View Post
                          เมื่อก่อนฟัง gun&roses > aerosmith > greenday > oasis > blur > pop > jazz > piano รู้สึกยิ่งแก่ยิ่งฟังนิ่มลงเรื่อยๆ นานๆทีถึงจะหันกับไปฟัง alternative, rock เหมือนเดิม
                          บ่งบอกวัย รุ่นน่าใกล้กัน ทั้งวง คนฟัง แฮ่ๆ รวมถึงผมด้วย

Comment

ผมฟัง Sabrina I Love Acoustic มาครึ่งปีแล้ว ยังไม่เบื่อเลยครับ

Comment

Originally posted by noomkorat View Post
                              อ้างอิง:
                              Originally posted by zontc5
                              เพลงพวกนี้ต้องค่อยๆฝึกฟังครับ รีบๆฟังแล้วจะเบื่อด้วยไม่เข้าใจ

ถ้าชอบฟังพวกอิงวี่, ดิโอฬาร, วาเนสซ่า เมย์ และอื่น ๆ ที่เป็นแนวนีโอคลาสสิคอยู่แล้วนี่
                              เปลี่ยนมาฟังแนวคลาสสิคไม่ต้องปรับตัวมากเลยครับ อิอิ

Comment

ฟังอย่างไรให้เพราะ หลายท่านคงทราบแล้ว งั้นสำหรับท่านที่ยังไม่ทราบแล้วกันครับ
                                ก่อนอื่นก็ต้องยอมรับมันก่อนว่าคนร้องเค้าก็ตั้งใจทำออกมานะ
                                ถึงมันจะออกมาฟังแรกๆมันแปลกๆหูไม่ค่อยเพราะก็ตาม อย่างน้อยก็ต้อง
                                -รู้จักผู้ขับร้อง
                                -รู้ความหมายของเพลงก่อนฟัง (ไม่ใช่ฟังแล้วค่อยหาความหมาย แล้วจะมาหวังว่าเพลงมันเพราะ)
                                -ฟังซ้ำๆ
                                -ฟังอย่างไม่มีอคติ
                                -ฟังอย่างตั่งใจ
                                -ไม่ฟังแบบผ่านหูหรือแบบสัมผัส
                                ประมาณแค่นี้ก็พอก็จะเพลิดเพลินไปกับเพลงนั้นๆได้ครับ ใช้ Aesthetic ทาง Music นั่นเอง

จากนั้นค่อยมาโทษลำโพงอีกที ฮา ฮา

Comment

Working...
                                X