Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมละเซ็ง SYNNEX พันทิพย์ประตูน้ำ จริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมละเซ็ง SYNNEX พันทิพย์ประตูน้ำ จริงๆ

เรื่องมีอยู่ว่า เช้าวันนี้ ผมได้นำ harddisk seagate 500 G ไปเคลมกับ SYNNEX พันทิพย์ประตูน้ำ
    อาการที่ต้องเอาไปเคลมคือ เสียงดังแค็ก (ดังมาก ๆ) และเข้าถึงข้อมูลเช้ามากบางครั้งค้างไปเลย
    และเช้าของวันนี้ผมจึงตัดสินใจหอบ harddisk ไปที่พันทิพย์ประตุน้ำ ออกบ้านแต่เช้าตรู่ไปถึงห้างยัง
    ไม่เปิดเลยจึงรอจนเปิด และก็ได้ไปหยิบบัตรคิวเป็นคิวแรกเลย พอหยิบบัตรคิวเขาก็เรียกให้ผมนำ
    harddisk ไปให้เข้าดูและสอบถามอาการ และเขาก็บอกว่านั่งรอประมาณ ครึ่งชั่วโมงนะคะ
    ผมก็นั่งรอ ครึ่งชัวโมงและเขาก็ได้เรียกชื่อผมให้ไปรับของ พอรับของผมก็ถามเขาว่าพี่ครับแล้วมันจะ
    มีอาการเหมือนเดิมอีกไหมครับ เพราะผมเคยเคลมมาแล้วรอบนึงใช้ไม่ถึงเดือนมันก็เป็นอีก พนักงานเขาก็ตอบผมว่า ไม่เป็นหรอกคะ เพราะเราเปลี่ยนตัวใหม่ให้แล้ว ผมก็โล่งใจคิดว่าคงไม่มีปัญหาอีกแล้ว

พอถึงบ้านก็ทำการเสียบสายต่าง ๆ จนเสร็จและโอนถ่ายข้อมูลที่ได้ Blackup ไว้สักพัก ครับพี่น้อง
    คอมผมค้างไม่มีอาการใดๆตอบสนองเลย ใจหายเลย เลยเลยรีสตาร์เครื่องพอรีสตาร์เครื่อง Boot นานมากครับ (กำแล้วเรา) พอ Boot เสร็จก็เลยลอง ฟอแมต harddisk ตาย******แล้ว ฟอแมตไม่ได้อีก กำจริงและเราครานี้ เฮยเซ็ง นะปัจจุบันนี้บูทเครื่องไม่ได้เลยครับ เครื่องผมมี Harddisk อยู่ 2 ลูก ถ้าเสียบลูกที่มีปัญหาด้วย จะบูทไม่ได้ แต่ถ้าเสียบตัวที่ไม่มีปัญหาตัวเดียวบูตได้

เซ็งจริง ๆ นี้หรือของใหม่ เศร้าจริง ไม่รู้จะทำยังไง เพื่อนๆคิดว่าผมควรกลับไปเคลมที่พันทิพย์ที่เดิม หรือว่าไปที่ศูนย์ใหญ่เลยครับ แนะนำหน่อย ว่าถ้าเป็นเพื่อน ๆ จะทำยังไงกัน

พรุ่งนี้กะจะไปเคลมอีกรอบ ดูซิพนักงานเขาจะว่ายังไง จะถือไปที่ปริ้นออกมาไปให้เขาดูด้วย
    Attached Files

เซ็งแทนครับ

Comment

เข้าใจว่าเป็นที่อย่างอื่นแล้วครับ

เปลี่ยน HDD มาใหม่ แล้วเป็นอยู่อ่ะ

ลองเช็คกับ HD Tune สิครับ

เช็ค CPU บอร์ด แรม พาวเวอร์ ไล่ๆไป

Comment

เมื่อก่อน ผมเอาบอร์ดไปเคลม ส่องเมนบอร์ดผมยังกะส่องพระเลยครับ -*-
        เสร็จแล้วมาบอกว่าขา CPU มันหักมันอยู่นอกเหนือประกัน ( จริงๆมันเสียก่อนที่ผมจะถอด CPU มันออกจากเมนบอร์ดแล้วนะครับ อาจจะพลาดไปทำขา Slot CPU มันหัก อันนี้ขอยอมรับ ) -*-
        เช็คแล้วมีค่าซ่อมประมาณ 800 ทั้งที่บอร์ดยังอยู่ในประกัน -*-
        ก็โอเคซ่อมไปครับ พอซ่อมเสร็จใช้ได้เดือนนึงก็เจ๊งอาการเดิมอีก
        เอาไปเคลมอีกรอบถือใบที่เคยซ่อม 800 ไปด้วย คราวนี้เปลี่ยนตัวใหม่ให้เลย
        ซึ่งจริงๆมันน่าจะเปลี่ยนให้ตั้งแต่ทีแรกแล้วนะ และไม่ควรมีค่าซ่อมด้วย ในความคิดผม -*-
        Last edited by Kritdanai; 7 Nov 2009, 21:08:11.

Comment

ใช้ตัวเดียวกันผมเลยครับ 7200.12 รึปล่าวครับ
          ผมใช้ความเร็วปกติ 230MB/s นิดๆ ไม่เคยค้างนะ เเต่เรื่องเสียงนี่มีครับ ดังเเกร็กๆ เวลาอ่านข้อมูล
          ปกติรึปล่าวไม่รุ้

Comment

ยกไปทั้งเครื่องเลย เขาจะได้ ไหลไม่ออก

Comment

ลองเปลี่ยนช่องเสียบ sata บน MB เป็นช่องอื่นดู

Comment

Originally posted by kungsen View Post
                เรื่องมีอยู่ว่า เช้าวันนี้ ผมได้นำ harddisk seagate 500 G ไปเคลมกับ SYNNEX พันทิพย์ประตูน้ำ
                อาการที่ต้องเอาไปเคลมคือ เสียงดังแค็ก (ดังมาก ๆ) และเข้าถึงข้อมูลเช้ามากบางครั้งค้างไปเลย
                และเช้าของวันนี้ผมจึงตัดสินใจหอบ harddisk ไปที่พันทิพย์ประตุน้ำ ออกบ้านแต่เช้าตรู่ไปถึงห้างยัง
                ไม่เปิดเลยจึงรอจนเปิด และก็ได้ไปหยิบบัตรคิวเป็นคิวแรกเลย พอหยิบบัตรคิวเขาก็เรียกให้ผมนำ
                harddisk ไปให้เข้าดูและสอบถามอาการ และเขาก็บอกว่านั่งรอประมาณ ครึ่งชั่วโมงนะคะ
                ผมก็นั่งรอ ครึ่งชัวโมงและเขาก็ได้เรียกชื่อผมให้ไปรับของ พอรับของผมก็ถามเขาว่าพี่ครับแล้วมันจะ
                มีอาการเหมือนเดิมอีกไหมครับ เพราะผมเคยเคลมมาแล้วรอบนึงใช้ไม่ถึงเดือนมันก็เป็นอีก พนักงานเขาก็ตอบผมว่า ไม่เป็นหรอกคะ เพราะเราเปลี่ยนตัวใหม่ให้แล้ว ผมก็โล่งใจคิดว่าคงไม่มีปัญหาอีกแล้ว

พอถึงบ้านก็ทำการเสียบสายต่าง ๆ จนเสร็จและโอนถ่ายข้อมูลที่ได้ Blackup ไว้สักพัก ครับพี่น้อง
                คอมผมค้างไม่มีอาการใดๆตอบสนองเลย ใจหายเลย เลยเลยรีสตาร์เครื่องพอรีสตาร์เครื่อง Boot นานมากครับ (กำแล้วเรา) พอ Boot เสร็จก็เลยลอง ฟอแมต harddisk ตาย************แล้ว ฟอแมตไม่ได้อีก กำจริงและเราครานี้ เฮยเซ็ง นะปัจจุบันนี้บูทเครื่องไม่ได้เลยครับ เครื่องผมมี Harddisk อยู่ 2 ลูก ถ้าเสียบลูกที่มีปัญหาด้วย จะบูทไม่ได้ แต่ถ้าเสียบตัวที่ไม่มีปัญหาตัวเดียวบูตได้

เซ็งจริง ๆ นี้หรือของใหม่ เศร้าจริง ไม่รู้จะทำยังไง เพื่อนๆคิดว่าผมควรกลับไปเคลมที่พันทิพย์ที่เดิม หรือว่าไปที่ศูนย์ใหญ่เลยครับ แนะนำหน่อย ว่าถ้าเป็นเพื่อน ๆ จะทำยังไงกัน

พรุ่งนี้กะจะไปเคลมอีกรอบ ดูซิพนักงานเขาจะว่ายังไง จะถือไปที่ปริ้นออกมาไปให้เขาดูด้วย
                ไปศูนย์ใหญ่ดีกว่าคับ ผมเคยเคลมนั่งรอแค่10นาทีเอง ได้ของใหม่ แถมตอนนั้นเปลี่ยนรุ่นใหม่ให้อีกตะหาก แต่ไม่รู้นะ อาจจะแล้วแต่บางทีครับ ยังไงลองไปศูนย์ใหญ่ดูนะครับ เอาใจช่วยครับ

Comment

เมื่อวานผมเอา hdd ไปเครมที่ SYNNEX สาขาเซียร์มา

seagate 250 G

.... 25 นาทีได้ตัวใหม่ ใช้ได้ปกติ แต่โค ต ร เสียดายข้อมูลที่หายไป

Comment

มี Void ที่ไหนบ้างครับนอกจาก Synnex

Originally posted by kungsen View Post

คอมผมค้างไม่มีอาการใดๆตอบสนองเลย ใจหายเลย เลยเลยรีสตาร์เครื่องพอรีสตาร์เครื่อง Boot นานมากครับ (กำแล้วเรา) พอ Boot เสร็จก็เลยลอง ฟอแมต harddisk ตาย************แล้ว ฟอแมตไม่ได้อีก กำจริงและเราครานี้ เฮยเซ็ง นะปัจจุบันนี้บูทเครื่องไม่ได้เลยครับ เครื่องผมมี Harddisk อยู่ 2 ลูก ถ้าเสียบลูกที่มีปัญหาด้วย จะบูทไม่ได้ แต่ถ้าเสียบตัวที่ไม่มีปัญหาตัวเดียวบูตได้

Comment

กำ เพิ่งเคยเห็นไบออสฟ้องสเตตัส BAD เป็นบุญตาจริงๆ นึกว่าฟังก์ชั่นS.M.A.R.T.มีไว้เท่ๆซะอีก

Comment

ไปที่ใต้ทางด่วนเลยครับ เคยไปแล้ว ไม่เกิน15นาที (มีน่ารักๆคนนึงตัวเล็กๆ) ตอนไปเอาwd320Gเสียงดังไป2ลูกเป็นรหัสb3 ทั้ง2ลูก ตอนเคลมได้ B3 1ลูก และ blue 1ลูกกลับมา ขอเขาบอกว่าเปลี่ยนเป็นB3ทั้งคู่ได้ไม๊เพราะจะนำไปraid เขาเดินไปคุยกับหัวหน้า1-2นาที หัวหน้าเดินไปเลือกB3อีกตัวมาให้

สรุป ได้B3กลับมา2ลูกสมใจอยากครับ บริการดีมากๆ

Comment

เมื่อวันศุกก็เครม 500G ที่ซินเน็กเหมือนกันครับอาการดีฟลักทั้งวันก็ไม่เสร็จ บางครั้งบูตมาไดร้ก็หาย รอ 15 นาทีได้ตัวใหม่กลับมา แจ่มครับ

Comment

เปลี่ยนมาใหม่แต่เจอ bad งี้ ผมว่าควรเช็ค hdd ก่อนละว่ามัน bad จิงเปล่าหรือเป้นที่อื่น
                            ผมเองก็เคยเอา sg ไปเครมนะ ครึ่ง ชม.ได้เหมือนกัน ก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหา สงสัยตัวที่ท่านได้ไปคงเป็นตัวที่ผมเคยส่งเครมอ่ะ 55555+

Comment

แล้วตอนรับมาไม่ได้ดูเหรอครับว่ามันใหม่หรือเปล่า?

หรือว่าดูแล้วว่าใหม่แน่นอน แต่พอมาเสียบขึ้น bad

ผมว่าถ้าของใหม่ขึ้น bad นี่โอกาสน้อยนะ เว้นจากของเวียนซ่อมแล้วเอามาแปะวอยส่งให้เรา

Comment

Working...
                              X