PDA

View Full Version : เกี่ยวกับ EMS ไปรษณีย์ ไทย

Pages : [1] 2 3

supershoes
15 May 2010, 17:56:59
พอดีว่า วันนี้ไปซื้อของผ่านเน๊ต มากะคนๆนึง ขายกางเกง
แล้วตกลงซื้อขาย เรียบร้อย เค้าก้อไปส่ง EMS ให้ ปกติครับ ให้เลข TRACK เรามา พร้อมรูปสลิป
ที่ ไปรษณีย์ ออกให้เลย แต่ว่า พอเราเอเลขมาเชค มันบอกว่า ไม่พบข้อมูล ....

อ้าวว ทำไมเปงแบบนั้นหละ แบบว่าเค้าไปส่งให้ประมาณ สิบโมงครึ่งอะครับ ก้อโอเค ทางคนส่งของมาไม่มีปัญหาหรอก แต่ที่ไปรษณีย์ ทำไม ไม่ UPDATE ข้อมูล....

พอดีสอบถาม เค้าเหมือนกับ ส่งที่ไปรษณีย์หน้าหมู่บ้าน เหมือนเปง ไปรษณีย์เอกชนอ่าครับ

ผมแนบรูปมาด้วยครับ เด๋วว่า จะรอดูก่อน ว่าจะเป็นไงต่อไป เพราะปกติ ส่งของปั๊บ เอาเลขมาดูก้อได้เลยนะ..

http://image.ohozaa.com/i6/pic_0548.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=1bec3820b1e19509bdbe5cb1ba377d75)

http://image.ohozaa.com/i1/5cems.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=971bdf352de69e2d97b0ea69f411c4c5)

Icemancmx
15 May 2010, 18:04:10
ใจเย็นๆครับ เป็นเรื่องปกติ เย็นๆหรือวันรุ่งขึ้น ลองเข้าตรวจสอบอีกทีถึงจะเจอครับ มันไม่ได้ realtime

V_ZONE_CO
15 May 2010, 18:05:29
เค้าคงเพิ่งเอาของไปส่งที่ทำการตอนเย็นๆครับ
แล้วที่ทำการยังไมได้คีเข้าระบบ

Lyant
15 May 2010, 18:08:34
ใช่ครับ ใจเย็นๆ

supershoes
15 May 2010, 18:17:40
อ่อรับทราบครับผม พอดีว่าไม่เคยเจอ ลักษณะนี้เท่าไหร่ครับ ^ ^

death1975
15 May 2010, 18:18:01
ส่งเอกชน เผลอๆวันจันทร์ของอาจเพิ่งเข้าระบบ

- -

:smellie_love:

guru_sama
15 May 2010, 18:26:33
ใจเย็นๆน้อง ผมเคยเจอหนักกว่านี้อีก สั่งซื้อสินค้าผ่านร้านทาง กทม ที่รู้จักแล้วให้ทางร้านที่ผมซื้อส่ง EMS ให้หลังจากนั้น บ่ายๆเค้าก็ส่ง SMS เลข track EMS ที่เค้าส่งให้ แต่ผมไม่ได้ตรวจเพราะไม่มีเวลาอีกอย่าง สั่งจากร้านที่ซื้อขายกันเป็นประจำอยู่แล้ว สรุป ผ่านไป 2วันผมได้รับของแล้ว ผมพึ่งนึกออกว่า เออเราได้เลข EMS มาแล้วลองเช็คขำๆดู เพราะผมมีเรื่องขำหลังจากได้รับ EMS อยู่แล้วคือผมเป็นเจ้าของร้าน แต่พอตอนเช็ค EMS ผ่าน web หลังจากได้รับของแล้ว ชื่อผมจะปรากฎใน web ไปรษณีย์ในฐานะลูกจ่้างหรือพนักงานเสมอ -*- แต่ครั้งนี้สิผมลองเช็คปรากฎว่า ไม่มีสถานะอะไร update ซักอย่างเลย แบบที่ จขกท เจอนั้นแหละว่าจะ update ถ้าจำไม่ผิด ผมเช็คประมาณ ตี1กว่าๆของคืนที่เซ็นรับ ถึงจะมีข้อมูลตั้งแต่วันที่ร้านส่งถึงวันที่ผมเซ็นรับ

จริงๆผมว่า ไม่ต้องรีบร้อนหรอก เอาไว้เช็คคืนนี้ดึกๆหน่อย หรือวันพรุ่งนี้ดู เพราะระบบไปรษณีย์เค้า update ช้าจริงๆ บางเคสกว่าจะ up ก็วัน สองวัน(แบบผม) แล้วถ้าคนส่งคิดจะโกงจริง เค้าไม่ถ่ายสลิปมาให้เราซะละเอียดแบบในภาพหรอกครับ อ่อที่สำคัญส่งไปรษณีย์เอกชน ข้อมูลจะ update ช้ากว่าเดิมไปอีก 1วันด้วย เพราะถ้าเค้าพึ่งส่งวันนี้ เย็นๆ ไปรษณีย์รัฐฯเค้าถึงจะเข้ามารับของจากไปรษณีย์เอกชนอีกที

underblack
15 May 2010, 18:28:23
ของผนนะ มีคนส่งมา ตั้งเเต่วันที่ 12 เอาเลขไปเช็๖คอนนี้ยังไม่พบข้อมูลเลย
เซง

pet2247
15 May 2010, 18:28:56
ส่งเอกชนก็ขึ้นแบบนั้นทั้งโลกอะ ช้า+แพงด้วยซ้ำ

ไปส่งของรัฐเลย

supershoes
15 May 2010, 18:38:03
ใจเย็นๆน้อง ผมเคยเจอหนักกว่านี้อีก สั่งซื้อสินค้าผ่านร้านทาง กทม ที่รู้จักแล้วให้ทางร้านที่ผมซื้อส่ง EMS ให้หลังจากนั้น บ่ายๆเค้าก็ส่ง SMS เลข track EMS ที่เค้าส่งให้ แต่ผมไม่ได้ตรวจเพราะไม่มีเวลาอีกอย่าง สั่งจากร้านที่ซื้อขายกันเป็นประจำอยู่แล้ว สรุป ผ่านไป 2วันผมได้รับของแล้ว ผมพึ่งนึกออกว่า เออเราได้เลข EMS มาแล้วลองเช็คขำๆดู เพราะผมมีเรื่องขำหลังจากได้รับ EMS อยู่แล้วคือผมเป็นเจ้าของร้าน แต่พอตอนเช็ค EMS ผ่าน web หลังจากได้รับของแล้ว ชื่อผมจะปรากฎใน web ไปรษณีย์ในฐานะลูกจ่้างหรือพนักงานเสมอ -*- แต่ครั้งนี้สิผมลองเช็คปรากฎว่า ไม่มีสถานะอะไร update ซักอย่างเลย แบบที่ จขกท เจอนั้นแหละว่าจะ update ถ้าจำไม่ผิด ผมเช็คประมาณ ตี1กว่าๆของคืนที่เซ็นรับ ถึงจะมีข้อมูลตั้งแต่วันที่ร้านส่งถึงวันที่ผมเซ็นรับ

จริงๆผมว่า ไม่ต้องรีบร้อนหรอก เอาไว้เช็คคืนนี้ดึกๆหน่อย หรือวันพรุ่งนี้ดู เพราะระบบไปรษณีย์เค้า update ช้าจริงๆ บางเคสกว่าจะ up ก็วัน สองวัน(แบบผม) แล้วถ้าคนส่งคิดจะโกงจริง เค้าไม่ถ่ายสลิปมาให้เราซะละเอียดแบบในภาพหรอกครับ อ่อที่สำคัญส่งไปรษณีย์เอกชน ข้อมูลจะ update ช้ากว่าเดิมไปอีก 1วันด้วย เพราะถ้าเค้าพึ่งส่งวันนี้ เย็นๆ ไปรษณีย์รัฐฯเค้าถึงจะเข้ามารับของจากไปรษณีย์เอกชนอีกที

อ่อเรื่อง คนขายโกง คงไม่อะ เพราะว่า พวกๆกันอยู่ครับ แต่เหงตอนที่ เค้าเดินไปส่งไปรษณีย์หน้าหมู่บ้าน คนที่ั้นั้นบอกว่า อาจจะได้วันอังคาร สงสัยว่า คงจะเอาเข้าระบบ วันจันทร์เลยทีเดียวแหะๆ

ใจเย็นรอ ไปเรื่อยๆ ^^

ขอบคุนสำหรับ ทุกข้อมูลครับ

samanza
15 May 2010, 18:39:49
มันต้องรอของเข้าระบบช่วงเย็นครับ คือช่วงปิดห่อ

newutd007
16 May 2010, 01:21:24
ถ้าส่งเอกชนหรือตามห้าง มันจะรวมๆไปส่งทีเดียวครับ กว่าของจะเข้าระบบก็หลายวัน
เคยโดนเหมือนกันนึกว่าโดนโกงแล้ว

supershoes
16 May 2010, 12:16:03
และแล้ว วันนี้ก้อยังไม่พบข้อมูล

ผมว่า เค้าคงเอาเข้าระบบให้ วันจันทร์บ่ายๆละมั้ง แหะๆ

John Lenon
16 May 2010, 12:33:57
บางครั้งส่งของ มันก็ยังไม่ขึ้นหรอกครับ

EMS ไปรษณีย์ นะ ต้องรอสักพัก อย่างมากก็ 2 ช.ม

ถึงจะขึ้น ในกรุณีคุณผมไม่เคยส่งแบบนี้อิอิ

Pikba
16 May 2010, 13:12:54
ส่งเอกชน ช้าครับ มันจะรวมๆๆๆแล้วไปส่งทีเดียว อย่างส่งวันศุกร์กว่าของจะเข้าระบบ ก็วันจันทร์ นู้นแหนะ.

เผลอๆเข้าระบบวันอังคาร..

manlythai
16 May 2010, 15:12:50
ส่งวันที่ 15 นี่คือ ที่ร้านไปรษณีย์เอกชน เขาออกใบเสร็จให้ เข้าระบบไปรษณีย์จริงน่าจะวันจันทร์ครับ ตามนั้น

tor_za
16 May 2010, 21:18:55
ผมเคยเจอของถึงมือแล้วแต่ข้อมูลเพิ่งค้นหาเจอ

mercadix
16 May 2010, 21:22:13
ผมเคยเจอแบบของถึงผมเรียบร้อย แต่ในระบบยังไม่มีเข้ามาตั้งแต่รับเข้ามาในระบบเลยครับ ... พวกนี้เอาแน่ไม่ได้ครับ

tour_envi
17 May 2010, 08:24:54
ถ้าเป็นเลขที่พัสดุจาก สลิปของร้านค้าเอกชน จะนำไปตรวจในเวปไซต์ไม่ได้นะครับ...

PUMPKINBIG
17 May 2010, 08:31:54
วันเสาร์ไปรษณีย์ก็ไม่เข้าครับรอวันจันทร์น่อ ^^

ถ้าเป็นเลขที่พัสดุจาก สลิปของร้านค้าเอกชน จะนำไปตรวจในเวปไซต์ไม่ได้นะครับ...

เลขพัสดุจากร้านเอกชนถ้าเป็น EMS ลงทะเบียน ยังไงก็ใช้ได้เพราะมันก็เอามาจากสแตมป์ EMS นั่นแหละครับ แต่ช้าหน่อยเท่านั้น