Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รึว่านี่คือสาเหตุที่เล่นเกมส์ไม่ค่อยลื่น
    ถ้า OC จะช่วยได้มากไหมครับ แล้วผมไม่ใช่ AMD นีจะ OC ตามที่แนะนำไว้หน้าแรกได้รึเปล่าหว่า

Comment

• โปรแกรมที่ให้ใช้ได้แต่ AMD

ดูจาก spu score ของคุณ น่าจะชัดเจน ว่าซีพียูรันไม่เต็มประสิทธิภาพ
      ลองเช็ค power options ดู เข้าไปดูใน change plan settings , advanced
      ตรง process power ตรง maximum เป็น 100% หรือไม่

แล้วลองเทสโปรแกรมเช่น LinX แล้วเปิด hwmonitor กับ cpu-z ไปด้วย แล้วดูว่ามันวิ่ง 2.2 GHz รึเปล่า หรือตัดตัวคูณมา 800 MHz

Comment

• Originally posted by watsant View Post
        ขอถามผู้มีประสบกสรณ์หน่อยนะครับ
        ผมเคยใช้ phenom II X4 2.1Ghz ใน ACER ซื้อมาจากสิงคโป ในไทยไม่มีนะ
        ใช้เล่น cabal online ปรับสุดเลย ได้ประมาณ 3 เดือน ก้อพัง เปิดไม่ติด
        เอาไปเคลมศูนย์ที่สิงคโป เค้าเปลี่ยนเมนบอร์ดและอัพไบออสให้
        แต่ทีนี้ ยิ่งไปไกลเลย เล่นประมาณ 5 นาทีก้อตัดไปเฉยเลย เล่นๆ ตัดๆ อยู่นั้นจนฮาร์ดดิกจะกลับบ้านเก่า
        เอาไปเคลมที่ศูนย์อีกรอบเค้าเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ เอา i5+540M ให้เฉยเลย เค้าบอกรุ่น X4 ไม่ผลิตแล้ว
        ใครพอจะมีประสบการณ์เหมือนผมบ้างครับ ลืมบอกไปว่าเพื่อนผมใช้ X3 ในไทยนี่แหละ ACER เหมือนกันเลย ก้อดับเหมือนกัน
        ตอนนี้เล่นเกมไรไม่ได้ ได้แต่ตั้งโหลดบิตอย่างเดว
        เซงกะยี่ห้อเอโง่นิจริงๆ ไม่รู้ว่า ASUS เป็นไหมครับ มีโครงการจะเล่น AMD บน ASUS แต่ก้อกลัวจะดับเหมือน ACER
        ACER ห่วยครับ สั่นๆง่ายๆ เคสละลายยังมี - -" Acer บอดี้ขาวๆเนี่ยแหละ ของเพื่อนใช้เรนเดรอ์งานไม่ทันไรเหลืองกรอบ - -"

ASUS AMD ยังไม่เคยเห็นใครดับนะ แนะนำให้ซื้อครับยี่ห้อนี้ มีLenovoอีกยี่ห้อที่กำลังมาแรง นอกนั้นไม่เคยใช้ครับ แนะนำไม่ถูก

Originally posted by EikueHD View Post
        รึว่านี่คือสาเหตุที่เล่นเกมส์ไม่ค่อยลื่น
        ถ้า OC จะช่วยได้มากไหมครับ แล้วผมไม่ใช่ AMD นีจะ OC ตามที่แนะนำไว้หน้าแรกได้รึเปล่าหว่า
        [ATTACH=CONFIG]1432251[/ATTACH]
        OCไม่ได้ครับ และไม่แนะนำด้วยครับสำหรับโน๊ตบุ้ค เสี่ยงครับ

Comment

• Originally posted by Benz_36 View Post
          ผมนึกภาพไม่ออกแหะ ว่ามันเป็นยังไง แต่ลองทำตามที่บอกดูแล้ว ก็ไม่มีอะไรแปลกๆนะครับ พื้นหลังขาวก็ขาวเนียนดี

แต่มีปัญหาเดียวคือ จอมันสว่างเกินไป จนมองตัวหนังสือไม่เห็น
          K53TA ผมจอก็รู้สึกสว่างเกินเหมือนกัน พอเทียบกับ ACER อีกเครื่องแล้ว จอสว่างกว่ามากจริงๆ
          แสดงว่าเป็นเรื่องปรกติที่ ASUS ทำจอมาสว่างเกินไปสินะ
          Last edited by kurakung; 10 Nov 2011, 17:44:40.

Comment

• ช่วยด้วย ทำได้แค่นี้ win 7 64 ram 8 GB ลง 10.10 ปรับ High Performance แล้ว
            ผมสงสัย พี่ผมทำให้ พอดีพี่ไม่อยู่เลย ลองเทสเล่นๆ คะแนนแปลก

Comment

• http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AB%E0%B8%B2

ช่วยดูหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                โปรแกรมที่ให้ใช้ได้แต่ AMD

ดูจาก spu score ของคุณ น่าจะชัดเจน ว่าซีพียูรันไม่เต็มประสิทธิภาพ
                ลองเช็ค power options ดู เข้าไปดูใน change plan settings , advanced
                ตรง process power ตรง maximum เป็น 100% หรือไม่

แล้วลองเทสโปรแกรมเช่น LinX แล้วเปิด hwmonitor กับ cpu-z ไปด้วย แล้วดูว่ามันวิ่ง 2.2 GHz รึเปล่า หรือตัดตัวคูณมา 800 MHz
                maximum เป็น 100% ครับ ส่วนนี่ลองทำดูตามที่บอก
                ผมดูแล้ว งง -*- ถ้า cpu ทำงานไม่เต็มที่จริง ๆ มีแนวทางอื่นแก้ไขอีกไหมครับ

Comment

• Originally posted by poompato View Post
                  ช่วยด้วย ทำได้แค่นี้ win 7 64 ram 8 GB ลง 10.10 ปรับ High Performance แล้ว
                  [ATTACH=CONFIG]1432322[/ATTACH]
                  ผมสงสัย พี่ผมทำให้ พอดีพี่ไม่อยู่เลย ลองเทสเล่นๆ คะแนนแปลก
                  ดูใน CCC ว่าติ๊ก CrossFire หรือยัง

Originally posted by pootaseub View Post
                  http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AB%E0%B8%B2

ช่วยดูหน่อยครับ
                  แกะเครื่อง เป่าฝุ่น ทาซิลิโคนซีพียูใหม่ครับ ถ้าทำเองไม่เป็น ให้ช่างทำก็ได้ประมาณ 300-1000

Originally posted by EikueHD View Post
                  maximum เป็น 100% ครับ ส่วนนี่ลองทำดูตามที่บอก
                  [ATTACH=CONFIG]1432351[/ATTACH]
                  ผมดูแล้ว งง -*- ถ้า cpu ทำงานไม่เต็มที่จริง ๆ มีแนวทางอื่นแก้ไขอีกไหมครับ
                  แปบครับ พอดีไม่มีข้อมูลซีพียูตัวนี้ แต่เพื่อนสาวใช้เทส linx ก็ได้ประมาณนี้

Comment

• i3 i5 i7
                    ลองโหลดโปรแกรมนี้ดูนะครับ
                    ปรับแต่งตัวคูณ เทอร์โบ
                    ปิดการ Throttle (ตัดตัวคูณ)

http://www.mediafire.com/?wa5v8iqw7hp15t6

เปิดโปรแกรม
                    ที่ Performance 1
                    ติ๊กที่ Set Multiplier ปรับเป็น 22 (สำหรับ i3 2330M)
                    ติ๊กที่ EIST และ C1E

นอกนั้นไม่ติ๊ก

ผมไม่มีเครื่อง Intel ให้ลอง ต้องไปลองเล่นกันเอง
                    Last edited by V-FrIeNd; 10 Nov 2011, 19:15:22.

Comment

• CrossFire ติ๊กแล้ว ครับ

Comment

• Preference > Restore Factory Default
                        รีเครื่อง แล้วมาดูใหม่ครับ

3DMark11 อัพแพท 1.02 ด้วย

Comment

ทำตามละครับ ได้ตามนี้ แปลกมั้ย ผม OC 2.0
                          Last edited by poompato; 10 Nov 2011, 21:18:42.

Comment

• ผมควรแก้ตรงไหนบ้างครับ
                            http://upic.me/i/kf/x581c.jpghttp://upic.me/ts/i/s1/file0016.jpg
                            Last edited by maxcma; 10 Nov 2011, 23:19:46.

Comment

• 2.53 ได้ 21 นี่น้อยแฮะ... ต้องโทษคนลงวินโดวส์ครับ (ฮา)

ไฟที่ 2000 กะลงๆ ไป แอบน้อยอ่ะ - -' จริงๆ ดึงขึ้นมาอีกนิดก็ได้ครับ เสียวมันวูบตอนลดคล็อก

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับ ระหว่างโน๊ตบุกสองตัวนี้เอาตัวไหนดีครับ
                                Acer-Aspire-4750G-2434G75-Mnkk:C053,Mnbb:C043
                                Lenovo-IdeaPad-Z470-59305131-,59305132,59305133

ขอความกรุณาช่วยแน่ะนำด้วยครับ
                                Last edited by da2550; 11 Nov 2011, 00:44:43.

Comment

Working...
                                X