Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by maxcma View Post
    ผมควรแก้ตรงไหนบ้างครับ
    ทำไม nod ตาเเดง - -

Originally posted by Zyxzenze View Post
    2.53 ได้ 21 นี่น้อยแฮะ... ต้องโทษคนลงวินโดวส์ครับ (ฮา)

ไฟที่ 2000 กะลงๆ ไป แอบน้อยอ่ะ - -' จริงๆ ดึงขึ้นมาอีกนิดก็ได้ครับ เสียวมันวูบตอนลดคล็อก
    เกี่ยวอาร๊ายยยย เค้าตั้ง 2.2 เองน๊าาาาา

Comment

• เอาใหม่ โบมันไม่ยอมทำงาน

Comment

• Originally posted by maxcma View Post
        ผมควรแก้ตรงไหนบ้างครับ
        Originally posted by maxcma View Post
        เอาใหม่ โบมันไม่ยอมทำงาน
        เอา p0 ให้เท่า b0 เลยครับ ปิด nod ไว้เหรอครับ ทำไมตาเเดงอ่ะ - -

Comment

• Originally posted by Heer_nut View Post
          เอา p0 ให้เท่า b0 เลยครับ ปิด nod ไว้เหรอครับ ทำไมตาเเดงอ่ะ - -
          ปิดไว้ครับ

Comment

• Originally posted by da2550 View Post
            ขอสอบถามหน่อยครับ ระหว่างโน๊ตบุกสองตัวนี้เอาตัวไหนดีครับ
            Acer-Aspire-4750G-2434G75-Mnkk:C053,Mnbb:C043
            Lenovo-IdeaPad-Z470-59305131-,59305132,59305133

ขอความกรุณาช่วยแน่ะนำด้วยครับ
            Lenovo-IdeaPad-Z470-59305131-,59305132,59305133
            ถ้าซื้อ Acer มาคุณจะมีปัญหาด้านความร้อนเสมอ

Comment

• ไฟน้อยดีจัง อิจฉา -.-

Comment

• เอาผลเทสกับGTA4 มาฝากครับ
                Originally posted by superager View Post
                เท่าที่ลองวันนี้ อัดคล็อคไป2.4 เกมไม่รองรับCFครับ เปิดปิดCFแล้วไม่ต่างครับ(เห็นSLIก็ด้วย)

ผลเทส

ผลเทสได้30-33กว่าๆ แต่เล่นจริงๆเข้าในเกมเดินบนถนนได้ 18-30 ตามเอฟเฟตในฉาก ส่วนมากจะ20กลางๆ ยิ่งคล็อคสูงเฟรมเรตจะนิ่งและแกว่งน้อยลง จะว่าเล่นได้ก็พอได้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสกับเฟรมเรตเท่าไร

ปล.ตัวเกมลง 1.0.0.4ครับ
                สรุปคือพอเล่นได้ครับ อัดไป2.4 ปิดCFให้ไฟเลี้ยงCPUอย่างเดียว อุณภูมิCPU 77องศา(พอไหวนะ) อุณหภูมิห้องประมาณ27องศา ไม่ใช้Cooling pad แพชต์1.0.0.7รู้สึกจะได้เฟรมเรตตอนเล่นน้อยกว่า1.0.0.4ครับเลยลงใหม่เป็นตัวเก่า ใช้โปรแกรมGame Boosterช่วยก็ลื่นขึ้นมาหน่อย(เกมอื่นที่ไม่เน้นCPUมาไม่มีผลเท่าไร) อาจจะต้องหาmodและแก้ไฟล์คอนฟิกเกม ลดกการประมวลผลที่ไม่จำเป็นออกไป กะจะเอาfps 25+ครับ

Comment

• Lenovo-IdeaPad-Z470-59305131-,59305132,59305133
                  ถ้าซื้อ Acer มาคุณจะมีปัญหาด้านความร้อนเสมอ

พอดีพรุ่งนี้จะไปซื้ออะครับ
                  Last edited by da2550; 11 Nov 2011, 02:15:54.

Comment

• Originally posted by da2550 View Post

พอดีพรุ่งนี้จะไปซื้ออะครับ
                    งบเท่าไหร่นะ

Comment

• พวกบอก Acer ร้อน นี่ ผมไม่อยากด่าเลยว่า เคยโทษ Intel, nVidia หรืออุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ นอกจาก AMD ในเครื่องมั่งมั้ยนะ?

พูดจนลิ้นพันกันละว่า บอดี้ Acer อย่าง 4741G (i5+GT330M) กะ 4551G (X3+HD5650) ตัวหลังเย็นกว่าสิบกว่าองศานะครับ

รุ่นที่ออกแบบดีก็จะยิ่งเย็น เช่น Sony CA (i5+HD6630) Full Load ไม่ถึงแปดสิบนะ (กราฟิกมันคล็อกต่ำด้วย เลยยิ่งเย็น)

แล้วพอเป็น AMD ที เห็น 60-70 องศา กลัว Panic กลัวมากๆ กลัวมันร้อน

พอ Intel 90 องศา โอยชิลล์ ยังไหว ยังไม่ถึงร้อย...

/(-_-")\ ไม่เข้าใจตรรกะคนพูดจริงๆ

ส่วนรุ่นที่ไม่ใช่ AMD ตั้งกระทู้ถามแยกเลยครับ ท่านอื่นจะได้เข้ามาดู+ช่วยให้ความเห็นด้วย

Comment

• - -' อย่าหาว่าผมหน้าม้า Acer นะเออ ตอนนี้ผมใช้ Asus K43 อยู่ล่ะ

แต่จะบอกว่า Acer ตัวที่ร้อนจัดๆ ละมีปัญหาจริงๆ ที่จำได้ มี Series 5580/4520/5520 ตัวแรกมันออกแบบมาไม่ดี บอร์ดกรอบด้วย
                        ตัวหลังนี่ชิพเซ็ตทำพิษครับ MCP... เผลอๆ เจอคอมโบ้ GeForce 8400M GS จบกัน

Asus ตัวที่บอดี้ห่วยๆ ก็มี เอาใกล้ๆ ค่อนข้างใหม่เลยนะ A8 Series (ไม่ใช่ AMD A8 นะ Asus A8 พวก A8Sc ไรงี้) บานพับแหกทุกตัว
                        แล้วก็ F81 ถ้าทัน (ชิพเซ็ต SiS เหลืองทุกตัว กรอบแตก), ตัว G Series ตัวสูงๆ บางตัวก็ร้อนตับแล่บเลย

Dell ตัวมีปัญหาก็เยอะ แต่ส่วนมากค่ายนี้ซวยเพราะ Heat Cycle ครับ ไอ้ตัวหลังๆ มี Vostro3450 ล็อตแรกๆ นี่ล่ะที่มีปัญหากะ USB 3.0
                        หลังมิถุนายนก็ค่อนข้างปกติ จนกระทั่งมีคนเจอปัญหาชิพเซ็ต B2 ของ Sandybridge อีก กรรมซ้ำกรรมซ้อน - -'

HP ไม่ต้องถาม Compaq ก็เคสเดียวกะ Dell ส่วน Lenovo ก็มีปัญหาหลายตัว เช่น Y450/460 นี่ร้อนตับแล่บเลยนะ
                        แถม Thinkpad X ตัว 201 นี่หลายคนก็บอกว่าบอดี้มันไม่ทนทานตามบรรพบุรุษมันเลยแฮะ...

Toshiba ก็มีตัวที่ปัญหาเยอะๆ เหมือนกัน โดยเฉพาะ Satellite M200 ที่กราฟิก Radeon 2400XT นี่ ไหม้ซะเยอะมากๆ

เพราะฉะนั้นตัวมีปัญหามีหลายรุ่น ขึ้นกะคนซื้อจะเจอตอนไหน ทางที่ดีคือต่อประกันไว้ซัก 2-3 ปีด้วยครับ เพราะมันชอบเสียหลัง 1 ปีกัน
                        แล้วก็พยายามเลือกรุ่นที่ความร้อนไม่เกิน 80 องศาต้นๆ ก็จะค่อนข้างโอเคละล่ะ ส่วนเรื่อง O/C นี่ไม่นับ มันนอกเหนือจากคำแนะนำ

Comment

• ใจเย็น ๆ ครับ ผมว่าเขาหมายถึงโดยรวม ๆ แล้ว Acer มีปัญหามากกว่ายี่ห้ออื่น ๆ ไม่ได้หมายความว่ายี่ห้ออื่นดีเลิศประเสริฐศรีไร้ซึ่งปัญหาแต่ Acer ห่วยแตกมีแต่ปัญหาอยู่ยี่ห้อเดียวนะครับ - -"

ผมว่าของใช้พวกอิเลคทรอนิคส์นี้ส่วนใหญ่คุณภาพมักล้อตามราคา ของถูกมักมีปัญหามากกว่าของแพง ไม่ค่อยมีพวกยูนิคหลุดจากหลักนี้ซักเท่าไหร่ =w=

Comment

• Originally posted by Heer_nut View Post
                            งบเท่าไหร่นะ

ประมาณ 20000 ไม่เกินนี้ครับ

Comment

• พี Zyxzenze ครับ
                              รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ ระหว่างโน๊ตบุกสองตัวนี้เอาตัวไหนดีครับ
                              Acer-Aspire-4750G-2434G75-Mnkk:C053,Mnbb:C043

ขอความกรุณาช่วยแน่ะนำด้วยครับพอดีวันนี้จะไปซื้ออะครับ

Comment

• ขอโทษครับผมใช้ dell vostro 3450 ทุกทีปกติดี แต่ตอนนี้รู้สึก CPU ทำงานช้ามากเลยครับ เล่นเกมไรก็กระตุกหมดเลย จากที่ไม่เคยเป็นเมื่อก่อน และผมคิดว่าไม่ได้เป็นที่การ์ดจอแน่ ๆ ครับเพราะลองเปลี่ยน driver หลายตัวแล้วก็ไม่หาย

Comment

Working...
                                X