Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ก็น่าจะมีแต่ A6 ที่แรงสุด ทั้งซีพียูและการ์ดจอ (Asus K43TA K53TA)
    ซีพียู A6-3400M โอเวอร์คล็อกได้นิ่มๆที่ 2.2 โดยที่ไม่ร้อนมาก
    การ์ดจอ HD 6650M ครอสไฟล์กับการ์ดจอใน APU
    เกมไหนรองรับ CF แรงประมาณ HD 5750

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
      ผมไม่เคยไม่ crossfire นะครับ แต่เลือกเป็น power saving
      ตั้งแต่ใช้เครื่องนี้เล่นเกมมาเนี่ย ไม่เคยเอาติ๊ก crossfire ออกเลย
      ถ้าเลือก power saving จะติ๊กหรือไม่ติ๊ก crossfire มันก็ใช้แค่ออนบอร์ดเหมือนกันสินะครับ

Comment

• ใช่แล้ว

Comment

• กำลังลอง NFS The Run บน K43TA
          ลงนานมากตัว Repack

Comment

• Originally posted by Heer_nut View Post
            ลงวินใหม่เลยครับ ถ้าไม่เป็นก็ยกมา ม.เกษตรศรีราชาครับ ถ้ามาได้เดี๋ยวผมจัดให้ฟรีๆเลย
            สวัสดีครับคุณ Heer_nut

สรุปเป็นที่แผ่นวินโดร์ครับ ได้คำแนะนำจากท่าน Dr.Pee_32 ครับ
            และขอบคุณท่าน Heer_nut สำหรับคำแนะนำและก็น้ำใจมากครับ
            ขอบคุณ V-FrIeNd สำหรับทริปและไดร์เวอร์ครับ

ขอบคุณครับ
            กัมพล(จ๊อบ)

Comment

• ลอง NFS The Run และ
              Windows mode ลื่นเลย 6650M วิ่งใบเดียว

Comment

• หราาาาา

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                  ตอนนี้ก็น่าจะมีแต่ A6 ที่แรงสุด ทั้งซีพียูและการ์ดจอ (Asus K43TA K53TA)
                  ซีพียู A6-3400M โอเวอร์คล็อกได้นิ่มๆที่ 2.2 โดยที่ไม่ร้อนมาก
                  การ์ดจอ HD 6650M ครอสไฟล์กับการ์ดจอใน APU
                  เกมไหนรองรับ CF แรงประมาณ HD 5750
                  แรงจริงอะไรจริง เย็นจริงอะไรจริง คุ้มสุด ๆ จริง ๆ อิอิ

Comment

• ท่านวีครับ สอบถามนิดนึงครับ ผมลงตัวโปรแกรมดูหนังจากหน้าแรก ผมเทสเปิดไฟล์ 1080p .mkv เซ็ตตามที่ท่านบอกทุกอย่าง แต่ Cpu ผมวิ่งประมาณ 23% มันผิดปกติไหมอะครับ

เข้าไป recheck ในหน้า setting ที่ media player เจอตัว ติ๊กถูก ตรง use DxVA ในหน้า filters ของตัว cyberlink Viedo/sp decoder ไม่ยอมติ๊กให้ ผมติ๊กใหม่ Apply ok พอเปิดเข้าไปดูใหม่ มันก็ไม่ติ๊ก - - มันเลยไม่ใช้ GPU ในการเล่นใช่ปะครับ

Comment

• ใช้ประมาณนั้น คงปกติครับ เพราะซีพียูอาจจะวิ่งแค่นิดเดียว ไม่ได้วิ่งคล็อกสูงสุดตลอด

ส่วน cyberlink ถ้าติ๊กไปแล้ว เข้าไปดูใหม่ มันไม่ติ๊กอ่ะปกติ แต่ถ้าจะปิดไป ให้ติ๊กใหม่อีกรอบด้วย
                      ถ้ากดดูใหม่กี่รอบๆ มันก็ไม่ติ๊กนั่นแหล่ะ ไม่เป็นไรขอแค่ตอนจะปิดมัน ติ๊กไว้ก็พอ
                      ถ้าตอนเล่นไฟล์ขึ้นว่า DXVA แสดงว่ามันใช้ GPU ถูกต้องแล้ว

cyberlink มันจะใช้แค่ mpg mpeg mpeg2 .ts .tp
                      ถ้าที่เหลือ mpeg4 h.264 .mkv .mp4 .avi ถ้าเซ็ตตามนั้นมันจะใช้ ffdshow dxva

ส่วนไฟล์ที่เหลือ ที่ไม่ซัพพอร์ต dxva จะใช้ ffdshow video ธรรมดา

Comment

ลอง NFS The Run และ
                        Windows mode ลื่นเลย 6650M วิ่งใบเดียว
                        ต้องปิดcf ด้วยหรอครับ ก็ว่า จะปรับสูงต่ำ ก็เฟรมตก เหลือ10

Comment

• ผมติ๊ก CF ตลอดนะ ไม่เคยปิด
                          แต่เล่น windows mode ก็เหมือนมันปิดแหล่ะ

Comment

ลอง NFS The Run และ
                            โหลดทันที 5555

Comment

• พบเจอปัญหาครับ

ผมใส่แบตเล่นหน้าจอปกติ ดี
                              แต่พอถอดเล่นต่อไฟตรง มุมขวาจอด้านบนมีเส้นขึ้น2-3 เส้น ตามแนวนอนถึงกลางจอ
                              เลยลองใส่แบตกลับถอดไฟ ออกเล่นปกติดี
                              เลยลองต่อสายชาจไปอีก ก็ปกติดี เลยอยากทราบอาการนี้เป็นที่อะไร

จะได้นำไปเคลมครับ

Comment

• สอบถามการโอเวอร์คลอกหน่อยครับ ขั้นตอนมันเหมือนกับ PC ใหมครับ
                                คือเลือกสปีดที่ต้องการ แล้วค่อยๆลดไฟลง แล้วก็เทสด้วยโปรแกรมจนกว่าจะจอฟ้า
                                หมายถึงใช้หลักการใช้ไฟน้อยที่สุดเพื่อนให้เย็นที่สุด ใด้เหมือนๆกันใช่ใหมครับ พึ่งเคยคล๊อกโนตบุกรู้สึกมันง่ายดีจังทำกันในวินโวส์เลย

คือที่ผมสงสัยเพราะเทสคล๊อกไป 2G ใช้ไฟตาม default มัน 1.075 (เห็น 1.4 มันก็ใช้ไฟเท่านี้) ก็ยังเห็นรันได้ปรกติแล้วก็ไม่ค่อยร้อนด้วย
                                เลยสงสัยว่าถ้าไฟน้อยไปจะทำให้ CPU มันมีปัญหาอะไรตามมาภายหลังหรือเปล่า

ปล. K53TA ครับ

Comment

Working...
                                X