Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊ตบุคx42devx018d พัดลมดังเหมือนหลวมทำไงดีไม่เคยถอดด้วย

Comment

• ออกใหม่อีกแล้ว.... ไดรเวอร์

Comment

• Originally posted by vakabayashi View Post
        คุณ V ตอบปัญหาผมหน่อย (ความเห็นสุดท้ายหน้าที่แล้ว)
        ตัวไหนเหรอครับ เห็นมีอยู่ 5 ตัว โปรแกรมทั้งนั้น

Originally posted by modlovemai View Post
        โน๊ตบุคx42devx018d พัดลมดังเหมือนหลวมทำไงดีไม่เคยถอดด้วย
        ถ้าไม่เคยทำ เข้าศูนย์ดีกว่าครับ

Comment

• ไดรเวอร์มาใหม่อีกแล้ว ผมพึ่งอัพตัว Nov18 ไปเมื่อวานนี่เอง ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
            ตัวไหนเหรอครับ เห็นมีอยู่ 5 ตัว โปรแกรมทั้งนั้น
            ตัว ETDWare อ่ะครับ เหมือน ๆ ว่ามันจะเสียหรือปล่าว

Comment

• คงเป็นส่วนประกอบใดส่วนประกอบหนึ่งของ Utility ของ Asus มั้งครับ
              น่าจะเป็นของทัชแพท Elantech

Comment

• เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ ใครที่ใช้ vx005d ลองเล่นเกม driver:sf ดูหน่อยนะครับ ว่าเล่นไปซักพักแล้วเฟรมเรตมันตกรึเปล่า ของผมเล่นได้ประมาณ 15 นาที ก็เริ่มมีอาการแล้วครับ ลองหมดทั้ง high performance ทั้ง power saving ทั้งปิด cf มันก็ยังตกอยู่ ไม่รู้ว่าเป็นที่เครื่องเรา หรือไดรเวอร์การ์ดจอ หรือเป็นที่ตัวเกมกันแน่ เกมอื่นไม่เป็น

Comment

• วันนี้ผมขออนุญาตมาแนะนำการปรับแต่งโปรแกรม PureCodec เวอร์ชั่น 20111026 นะครับ

ซึ่งวิธีนี้ก็เป็นวิธีที่ผมใช้อยู่ประจำ และก็เห็นมันโอเคดี เลยขอนำมาแนะนำให้เป็นทางเลือกอีกทางครับ

สิ่งที่ต้องเตรียม

1. WMZPureCodec20111026_Dio.exe

http://www.mediafire.com/?r7zokgznvt2c5yl

2. K-Lite_DXVA_(Version_30).rar

http://www.mediafire.com/?dki6n8anzibftzr

(ขออนุญาตยืมไฟล์ K-Lite_DXVA_(Version_30).rar จากท่าน V-Friend มาด้วยนะครับ พอดีว่าในนั้นมีอัพเดทของ MPC อยู่ แหะๆ)

ขั้นตอนการตั้งค่า

1. ลง WMZPureCodec20111026_Dio โดยกด Next ไปเรื่อยๆ โดยไม่ต้องปรับแต่งอะไร
                  (แต่หน้าสุดท้ายอย่าลืมติ้กเอา Set IE Home ออกด้วยนะครับ)

2. แตกไฟล์ K-Lite_DXVA_(Version_30).rar แล้วเอาไฟล์ในโฟลเดอร์ MPC-HC 1.5.3.3855
                  ไปใส่ไว้ที่ C:\Program Files (x86)\WMZHE\Pure Codec (กด Overwrite ให้หมด)
                  (ที่จริงจะใช้ตัวที่ติดมากับโปรแกรมก็ได้ครับ แต่ว่าผมชอบไอคอนของ MPC-HC ตัวนี้ มันสวยดี ฮ่าๆ)

3. เปิด Pure Codec Settings ที่อยู่ในหน้า Desktop

4. ไปที่แท็ป Other แล้วกด Codecs Repair

5. เสร็จแล้วกลับไปที่แท็ป Choose Decoder เลือก Decode Mode เป็น ATI UVD (DXVA) แล้วให้ปรับ Main Player เป็น Media Player Classic

6. กด Apply > OK

7. เปิด Pure Codec Player ที่อยู่ในหน้า Desktop แล้วเข้าไปใน View > Options

8. ทางซ้ายมือของหน้าต่าง กดเลือก Formats ตรง Association ให้กด All

9. กด Apply > OK

10. เปิดไฟล์วิดีโออะไรขึ้นมาก็ได้ 1 อัน

11. คลิ๊กขวาตรงหน้าต่างที่เล่นวิดีโออยู่ ไปที่ Shaders > Select Shaders

12. จะมีหน้าต่าง Shader Combiner ขึ้นมา เลือก 16-235 -> 0-255 [SD][HD] แล้วกด Add จากนั้นกด OK
                  (ถ้าอยากให้ภาพคมๆขึ้น ให้ Add Sharpen comlex 2 เข้าไปด้วยครับ)

13. คลิ๊กขวาเลือก Shaders อีกครั้ง กดเลือก Enable Pre-Resize Pixle Shaders เป็นอันเสร็จพิธีครับ

14. สังเกตผลการเปลี่ยนแปลง

มีปัญหาข้อสงสัยยังไง สอบถามได้เลยนะครับ ^^

สามารถใช้ DXVA ได้แน่นอน ^^
                  Last edited by Benz_36; 29 Nov 2011, 21:17:52.

Comment

• เกมอะไรหล่ะครับนั่น แล้วเพิ่ม ram หรือยังเพราะ รุ่นนี้ 2GB ไม่พอเล่นเลยครับ ขนาดก๊อปไฟล์ยังค้าง
                    Originally posted by Groovin View Post
                    เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ ใครที่ใช้ vx005d ลองเล่นเกม driver:sf ดูหน่อยนะครับ ว่าเล่นไปซักพักแล้วเฟรมเรตมันตกรึเปล่า ของผมเล่นได้ประมาณ 15 นาที ก็เริ่มมีอาการแล้วครับ ลองหมดทั้ง high performance ทั้ง power saving ทั้งปิด cf มันก็ยังตกอยู่ ไม่รู้ว่าเป็นที่เครื่องเรา หรือไดรเวอร์การ์ดจอ หรือเป็นที่ตัวเกมกันแน่ เกมอื่นไม่เป็น

Comment

• เกม Driver San Francisco ครับ
                      ของผมใช้ SX119D เล่นได้ไม่มีปัญหานะครับ สำหรับเกมนี้ ทั้งเปิดและปิด CF
                      และตอนใช้แรม 2GB ก็เล่นได้เหมือนกัน (เหลือให้ใช้จริง 1.48)

Comment

• K43ta-vx005d มันปิด ระบบที่ต้องกด fn ตามด้วยแป้นพิมพ์ ึ ค ต ี ร น ่ า ส ท ใ ยังไงอะครับ ถ้าไม่กด fn มันจะเป็น numlock อะครับ

Comment

• รันได้แล้วว แต่ยังไม่ใช้ AVX

Comment

• ที่ J.I.B. ฮะ ^^

Comment

• เขาใส่ราคาผิดหรือเปล่า???

Comment

• ใส่ที NB มหาเทพ..

Comment

Working...
                                X