Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการเเต๊ประยะเเรก

Comment

• Originally posted by Heer_nut View Post
      อาการเเต๊ประยะเเรก
      เป็นตั้งแต่แรกเลยนะครับ ยังไม่ได้ OC ไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรลงวินโดว์+ไดร์เวอร์เฉยๆ ทีแรกก็ไม่ได้เอะใจ แต่มันเป็นทุกครั้งเลย

Comment

• Asus Live Update มีปัญหาครับ ผมกดอัพไปแล้วมันขึ้น stop responding อ่าครับ รีเครื่องมาใหม่พอมันจะรัน start up ก็ขึ้นแบบนี้ ผมเลย uninstall แล้วลงใหม่จากแผ่น ปรากฏว่าพอกด update แล้วมันก็ลบโปรแกรมเอง แล้วก็ฟ้องว่าลบไม่สำเร็จอ่าครับ ผมควรทำยังไงดี คำถามงงไปป่าว

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
          มันจะแดก GTX460 แล้ว

Comment

• Originally posted by grantado View Post
            เอากันให้คุ้มสุดๆๆ cpu ก้ oc VGA ก้ oc AMD
            เอาด้วยคนอยากลอง อิอิ

Comment

• update ข่าวคราวของ AMD Trinity หน่อยนึง
              ล่าสุดแหล่งข่าวที่ใกล้ชิดกับ AMD (อีกแล้ว) ออกมาเผยข้อมูลว่า yield การผลิตของ Trinity นั้นดีกว่า Llano เยอะซึ่งคงจะออกมาทันกำหนดคือ Q1 ของปี 2012 (ส่วน Ivy bridge เลื่อนไปแล้ว) แต่ข่าวร้ายคือตัว 28nm โดนยกเลิกไปแล้ว(น่าจะเพราะปัญหาเรื่อง yield นั่นแหละ)
              สำหรับประสิทธิภาพนั้น Trinity จะแรงกว่า Llano เล็กน้อย (ดีในแง่ชุดคำสั่งที่ใหม่กว่า) แต่ในส่วนของ Graphics ที่ติดมาด้วยนั้นจะแรงขึ้นเยอะพอสมควรคงจะฉีกหนี Ivy bridge ได้ในส่วนของ Graphics นี่แหละ เพราะจากผลเทสภายในของ Intel ที่อ้างว่า IGP แรงขึ้น 199% ก็คงทำได้ดีกว่า HD 6470 นิดหน่อยเท่านั้น

ส่วนข่าวล่าสุด HD 7670M (DDR3) และ HD 7690M (GDDR5) เตรียมลง notebook ของ ASUS และ HP แล้ว

ผมเองก็รอดูว่า onboard ใน Trinity จะเทพแค่ไหนแรงชนิดที่ว่าไม่ต้องง้อการ์ดจอรึเปล่าถ้าเป็นได้ตามที่หวังต่อไป notebook AMD ก็ไม่ต้องสนใจเรื่องการ์ดจอแล้วแค่ APU ก็เหลือๆ

Comment

• ละอย่างโน๊ตบุ๊คที่ใช้อยู่ปัจจุบันตัวนี้สามารถซื้อเปลี่ยนลงได้ไหมครับ?

Originally posted by Khow View Post
                update ข่าวคราวของ AMD Trinity หน่อยนึง
                ล่าสุดแหล่งข่าวที่ใกล้ชิดกับ AMD (อีกแล้ว) ออกมาเผยข้อมูลว่า yield การผลิตของ Trinity นั้นดีกว่า Llano เยอะซึ่งคงจะออกมาทันกำหนดคือ Q1 ของปี 2012 (ส่วน Ivy bridge เลื่อนไปแล้ว) แต่ข่าวร้ายคือตัว 28nm โดนยกเลิกไปแล้ว(น่าจะเพราะปัญหาเรื่อง yield นั่นแหละ)
                สำหรับประสิทธิภาพนั้น Trinity จะแรงกว่า Llano เล็กน้อย (ดีในแง่ชุดคำสั่งที่ใหม่กว่า) แต่ในส่วนของ Graphics ที่ติดมาด้วยนั้นจะแรงขึ้นเยอะพอสมควรคงจะฉีกหนี Ivy bridge ได้ในส่วนของ Graphics นี่แหละ เพราะจากผลเทสภายในของ Intel ที่อ้างว่า IGP แรงขึ้น 199% ก็คงทำได้ดีกว่า HD 6470 นิดหน่อยเท่านั้น

ส่วนข่าวล่าสุด HD 7670M (DDR3) และ HD 7690M (GDDR5) เตรียมลง notebook ของ ASUS และ HP แล้ว

ผมเองก็รอดูว่า onboard ใน Trinity จะเทพแค่ไหนแรงชนิดที่ว่าไม่ต้องง้อการ์ดจอรึเปล่าถ้าเป็นได้ตามที่หวังต่อไป notebook AMD ก็ไม่ต้องสนใจเรื่องการ์ดจอแล้วแค่ APU ก็เหลือๆ

Comment

• Asus live update หาโหลดได้จากไหนบ้างมั้ยครับ ผมลงตัวที่ให้มากับแผ่นไดร์เวอร์แล้วมีปัญหาอ่ะครับ

Comment

• ฝากข้อมูลนิดนึงนะครับ พ่ออัลตร้าบุ้ค

Acer Aspire 4810TG-354G50Mn/X180
                    CPU:Intel Core 2 Duo SU3500 (1.40 GHz, 3 MB L2 Cache, 800 MT/s FSB)
                    VGA:ATI Radeon HD4330
                    RAM:4 GB DDR3
                    HDD:320 GB 5400 RPM

ราคา: 28,900 บาท

CPU หัวเดียว การ์ดจอ 2 ตัว ออนบอดอินเทล+HD4330 ลงวิน 64บิท พอไหว ลงไดร์เวอร์อินเทลก่อนเเล้วตามด้วย AIO ของท่าน V รอบเดียวผ่าน มีเมนูให้เลือกสลับ สามารถปิดการ์ดจอออนบอดในไบออสได้ ปิดออนบอดทิ้งเรียบร้อย ไมรุ่นใหม่ๆไม่ทำเเบบนี้มั่งละเนี่ย

ลองเทสดูหนัง FHD Avatar.Extended.Collector s.Edition.2009.BluRay.1080p.x264-CHD.DTS-TH.EN.CtHts ขนาดไฟล์ 23GB
                    บิตเรต : 15.0 Mbps มีการ์ดจอช่วยลื่นหัวเเตก

Comment

• ผมเล่นเกมdotaกระตุก 4551G N830+5650 ผมจำวิธีปรับpower settings กรุณาชวนที่คับ

Comment

• ถอดปลั๊กเล่นหรือเปล่าครับ

เปิด CCC ไปที่ Power > Powerplay
                        ปรับทั้งสองอันเป็น Maximize Performance

Comment

• หัวเดียว ทำไมมันแพงจัง 20K+

Comment

• ท่านประธานผมใช้ K-lite DXVA จากหน้ากระทู้ ทำตามขั้นตอนหมดแล้ว

เวลาเล่น MKV บางไฟล์ได้ DXVA บางไฟล์ไม่ได้ซะงั้น(น่าจะเป็นเฉพาะ MKV) ต้องเพิ่มอะไรอีกรึเปล่าหว่า

Attached Files
                            Last edited by pop_kuuga; 6 Dec 2011, 11:42:25.

Comment

• Originally posted by wizard1st View Post
                              ละอย่างโน๊ตบุ๊คที่ใช้อยู่ปัจจุบันตัวนี้สามารถซื้อเปลี่ยนลงได้ไหมครับ?
                              คงจะเปลี่ยนไม่ได้ครับปกติแล้ว notebook เป็นอะไรที่เปลี่ยน CPU กับ VGA ไม่ค่อยได้อยู่แล้ว เว้นแต่ AMD จะใจดีไม่เปลี่ยน socket เท่านั้นแหละ แต่ถึงกระนั้น เราก็ไม่สามารถหาซื้อ Trinity มาใส่เองได้อยู่ดี สู้ขายตัวเก่าซื้อเครื่องใหม่จะดีกว่าครับผมเองยังลงทุนหา HDD 500GB มาไว้ใช้เผื่อกรณีนี้ด้วยซ้ำเวลาเปลี่ยนเครื่องผมสามารถโคลน HDD ลูกนี้มาใช้กับเครื่องใหม่ผ่าน เครื่องมือที่ผมมีเลยครับ
                              เทรนใหม่ของ notebook เน้นไปที่ IGP แล้วครับและ APU เองก็ขายดีจนขาดตลาดด้วย แสดงให้เห็นว่าต่อให้ CPU เทพแค่ไหนถ้ามันมากับ IGP ห่วยๆใครๆก็ไม่สนครับ
                              ส่วน 28nm ที่โดนยกเลิกไปเป็นตัว CPU ครับไม่เกี่ยวกับ VGA ส่วน HD 7XXX M ที่เป็น 28 นั้นคาดว่าจะออกมาในช่วงคริสมาสครับเน้นกินไฟน้อยลงประสิทธิภาพมากขึ้น ซึ่งก็มักมาพร้อมกับ A6 และ A8 ครับไม่แน่ใจว่าทาง AMD จะบ้าทำให้มัน crossfire กันได้มั้ย
                              แต่ผมรอ trinity ดีกว่าแค่ออนบอร์ดที่มันให้มาก็เหลือๆแล้วแถมจะดีมากๆถ้าเครื่องรองรับ DDR3 bus สูงๆที่จะรีดพลังของ IGP ได้มากขึ้น

Comment

• ถ้าใช้ CoreAVC 2.5.1 น่าจะเปิด dxva เล่น h.264 , mp4 ได้มากกว่า FFDShow DXVA นะครับ

Comment

Working...
                                X