Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ทราบว่า คุณวี หรือคนอื่นๆ หลังจากกดปุ่มเปิดเครื่อง จนถึงใช้งานได้ (gadget ขึ้นครบหมด) ราวๆ กี่นาทีครับ 2 ถึงมั้ย?

ของผม ยังไงก็อยู่ราวๆ 3-4 นาที อยู่ดี ลองเอาเจ้า compact core2duo 2.1 ตัวเก่ามาเปิดข้างๆ กัน เร็วกว่ากันเยอะเลย (ราวๆ 1 นาที ไม่เกิน 1นาทีครึ่ง)

ทั้งๆ ที่ cpu ก็ core2 แรมก็น้อยกว่าเท่านึง

ส่วน เจ้า a6-3400 ผม clock ไป 2.4 ก็ราวๆ i3-i5 ได้

ลองแก้ msconfig ให้บูท 4 หัวก็ยังไม่มีอะไรแตกต่าง

งงไปหมดแล้ว

K53T-119D / ram 8 /hdd 650gb 5400rpm

Comment

• ผมใช้ SSD

startup หลังจาก welcome ไม่ถึง 5 วิ

Comment

• ช่วยด้วยครับ WinFlash ผมกดเลือกไฟล์แล้วไม่ขึ้นไรเลย ผมใช้ win7 64bit ครับ
        หรือต้องไปแฟลททางดอสแทนบละเนี่ยแล้วมันใช้คำสั่งอะไรนิ

Comment

• ลง ATK Package ก่อนมั้งครับ
          ค่อยลง WinFlash

ถ้าไม่ได้อีก ก็เอาไฟล์ไว้ไดร์ฟ C หรือ D ก็ได้
          รีเครื่อง เข้าไบออส แล้วไปที่ Advanced > Start Easy Flash

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
            ลง ATK Package ก่อนมั้งครับ
            ค่อยลง WinFlash

ถ้าไม่ได้อีก ก็เอาไฟล์ไว้ไดร์ฟ C หรือ D ก็ได้
            รีเครื่อง เข้าไบออส แล้วไปที่ Advanced > Start Easy Flash
            ขอบคุณมากครับเด๋วขอไปลองก่อน เพิ่งซื้อมาวันนี้ด้วย -0-

ได้ละครับ ขอบคุณมากครับ
            Last edited by mkkamikaze; 13 Dec 2011, 03:02:25.

Comment

• ขอถามเรื่องประกันหน่อยครับผมงงอะ jib บอกมันประกันปีเดียว แต่ไปดูในเวปโน๊ตบุคสเปกบอกสองปี
              แถมไม่มีบริการต่อประกันเพิ่มให้ด้วยต้องไปต่อที่0เอง ตกลงมันประกันกี่ปีกันแน่ แล้วผมสามารถเช็ค
              จากหมายเลขเครื่องได้ไหมว่าประกันหมดตอนไหน แล้วเช็คจากเวปอะไรครับ

แล้วอีกเรื่องนึงคือการต่อประกันหลักฐานที่ต้องเอาไปคือใบกำกับภาษใช่ไหมครับแต่ผมได้แค่ใบเสร็จจาก jib
              มาแค่นั้นเองครับผมรูดบัตรนะ แถมในใบมีวงเล็บว่าไม่ใช่ใบกำกับภาษีเอ๊ะนี่มันยังไงละเนี่ยตกลงว่าผมจะเอา
              ใบอะไรไปยื่นต่อประกันละเนี่ย หรือต้องไปขอใบอะไรเค้าอีกรอบ ตอนซื้อถามแล้วบอกแค่ว่าต่อเองที่0เวรกำแท้ๆ
              คิดผิดป่าวเนี่ยตูที่ไปซื้อjib เพราะเห็นว่ามันใกล้บ้านนะเนี่ย T^T

ขอบคุณครับ

Comment

• ขอถามหน่อยครับสเปคเครื่อง Acer4540g hd4570 เล่น Skyrimไหวไหมครับ.

Comment

• Originally posted by mkkamikaze View Post
                  ขอถามเรื่องประกันหน่อยครับผมงงอะ jib บอกมันประกันปีเดียว แต่ไปดูในเวปโน๊ตบุคสเปกบอกสองปี
                  แถมไม่มีบริการต่อประกันเพิ่มให้ด้วยต้องไปต่อที่0เอง ตกลงมันประกันกี่ปีกันแน่ แล้วผมสามารถเช็ค
                  จากหมายเลขเครื่องได้ไหมว่าประกันหมดตอนไหน แล้วเช็คจากเวปอะไรครับ

แล้วอีกเรื่องนึงคือการต่อประกันหลักฐานที่ต้องเอาไปคือใบกำกับภาษใช่ไหมครับแต่ผมได้แค่ใบเสร็จจาก jib
                  มาแค่นั้นเองครับผมรูดบัตรนะ แถมในใบมีวงเล็บว่าไม่ใช่ใบกำกับภาษีเอ๊ะนี่มันยังไงละเนี่ยตกลงว่าผมจะเอา
                  ใบอะไรไปยื่นต่อประกันละเนี่ย หรือต้องไปขอใบอะไรเค้าอีกรอบ ตอนซื้อถามแล้วบอกแค่ว่าต่อเองที่0เวรกำแท้ๆ
                  คิดผิดป่าวเนี่ยตูที่ไปซื้อjib เพราะเห็นว่ามันใกล้บ้านนะเนี่ย T^T

ขอบคุณครับ
                  เขาปรับให้เป็น2ปีทุกเครื่องละครับ บางทีพนง. JIB ก็ไม่รู้เรื่องหนะครับ

Comment

• ทุเรียน M500/600 ไหวครับ เพราะเกมนี้รองรับCPUแค่สองหัว คล็อกสูง2.2-2.4แบบสองตัวนี้เอาอยู่ครับ แต่GPU 4570Mน่าเป็นห่วงนิดนึง ลองปรับLowหมดแล้วลองที่1280*720pดูครับ อาจจะอาศัยการโมไฟล์config skyrim.ini skyrimpref.ini ใน Document/My Games/skyrim ให้มันกินแรงเครื่องน้อยลง ถ้าไม่ไหวลดความละเอียดลงมาอีกครับ

Comment

• Originally posted by BlueJean View Post
                      ไม่ทราบว่า คุณวี หรือคนอื่นๆ หลังจากกดปุ่มเปิดเครื่อง จนถึงใช้งานได้ (gadget ขึ้นครบหมด) ราวๆ กี่นาทีครับ 2 ถึงมั้ย?

ของผม ยังไงก็อยู่ราวๆ 3-4 นาที อยู่ดี ลองเอาเจ้า compact core2duo 2.1 ตัวเก่ามาเปิดข้างๆ กัน เร็วกว่ากันเยอะเลย (ราวๆ 1 นาที ไม่เกิน 1นาทีครึ่ง)

ทั้งๆ ที่ cpu ก็ core2 แรมก็น้อยกว่าเท่านึง

ส่วน เจ้า a6-3400 ผม clock ไป 2.4 ก็ราวๆ i3-i5 ได้

ลองแก้ msconfig ให้บูท 4 หัวก็ยังไม่มีอะไรแตกต่าง

งงไปหมดแล้ว

K53T-119D / ram 8 /hdd 650gb 5400rpm
                      Originally posted by V-FrIeNd View Post
                      ผมใช้ SSD

startup หลังจาก welcome ไม่ถึง 5 วิ
                      เอ๋ หรือจะต้องหันไปคบ SSD บ้างแล้วเนี่ย

Comment

• น่าจะตามท่านวี กันเป็นแถวนะครับ มันเร็วกว่า WD เยอะเลยหล่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่คุ้มครับ วิกฤตน้ำท่วมเห็นราคา HDD แล้วหนาวเลย อิอิ...

Comment

• Originally posted by ioio0488p View Post
                          น่าจะตามท่านวี กันเป็นแถวนะครับ มันเร็วกว่า WD เยอะเลยหล่ะ แต่ตอนนี้ยังไม่คุ้มครับ วิกฤตน้ำท่วมเห็นราคา HDD แล้วหนาวเลย อิอิ...
                          เดี๋ยวต้องไปลองเดินๆ ส่องดู ว่าราคามันจะหนาวกว่าอากาศตอนนี้ไปสักแค่ไหน

Comment

• HDD แพง เป็นโอกาสดีที่จะซื้อ SSD มาใช้แทน หุหุ

Comment

• Originally posted by superager View Post
                              ทุเรียน M500/600 ไหวครับ เพราะเกมนี้รองรับCPUแค่สองหัว คล็อกสูง2.2-2.4แบบสองตัวนี้เอาอยู่ครับ แต่GPU 4570Mน่าเป็นห่วงนิดนึง ลองปรับLowหมดแล้วลองที่1280*720pดูครับ อาจจะอาศัยการโมไฟล์config skyrim.ini skyrimpref.ini ใน Document/My Games/skyrim ให้มันกินแรงเครื่องน้อยลง ถ้าไม่ไหวลดความละเอียดลงมาอีกครับ
                              ขอบคุณครับ

Comment

• แง๊ว กำลังจะ update driver เป็นตัวใหม่พอดี ดีนะเห็นปัญหาจอฟ้า ถอยโลดดดด อยู่นิ่ง ๆ ก่อนดีก่า 5555

Comment

Working...
                                X