Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แต่ตอนนี้ผมก็ใช้ 11.12 dec03 อยู่นะครับ ไม่เจอจอฟ้ามา 5 วันแล้ว

กับ K43TA

Comment

• กำลังมีโครงการสอย SSD มาใช้กับ K53TA อยู่ครับ เอาตัวไหนดี สัก120 พอไหมครับ หรือ 60 ก็เหลือแล้ว

ลง 7 64bit

แล้วลูกเก่าต้องถอดไปเสียบDock ควรใช้dockเป็นรุ่นไหนดีครับ อยากได้ usb 3.0 อิอิ

Comment

• SSD พื้นที่ยังน้อยอยู่

Comment

• ใช้ k53TA อยู่ เล่นเกม RE5 ตัวเกมค้างหยุดบ่อยมาก ช่วงเกิดเหตุการณ์ต่างๆครับ
          เช่นฉากที่รถสิบล้อกำลังวิ่งชนเรา ภาพมันหยุดนิ่ง 3-5 วิ ภาพขยับอีกที ผมโดนรถชนตาย***นเรียบร้อย
          อันนี้ปัญหาที่ hdd วิ่งช้ารึเปล่าครับ เพราะตัวที่ติดเครื่องมัน 5400 รอบ ผมปรับกราฟฟิคต่ำหมดแล้ว เรื่องเครื่องแรงไม่พอก็ไม่น่าใช่

ดูเหมือนโน๊ตบุ๊คที่เน้นเล่นเกมจะมีปัญหากับ hdd รอบต่ำรึเปล่า

ถ้าเปลี่ยนไปใช้ 7200 รอบ หรือ SSD จะหายรึเปล่า ตอนนี้ทั้ง 2 แบบราคาพอๆกันเลย ต่างกันแค่ความจุ
          Last edited by Escargott; 13 Dec 2011, 12:08:00.

Comment

• Originally posted by sarapaonim View Post
            แง๊ว กำลังจะ update driver เป็นตัวใหม่พอดี ดีนะเห็นปัญหาจอฟ้า ถอยโลดดดด อยู่นิ่ง ๆ ก่อนดีก่า 5555
            Originally posted by V-FrIeNd View Post
            แต่ตอนนี้ผมก็ใช้ 11.12 dec03 อยู่นะครับ ไม่เจอจอฟ้ามา 5 วันแล้ว

กับ K43TA
            ผมเพิ่งอัพ 11.12 dec03 เมื่อวาน ลองใช้ทั้งแบต ทั้งไฟ ทั้งดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์

ยังไม่เจออาการค้าง หรือ จอฟ้าเลยครับ

จะมีแต่อาการ chrome.exe มันเอ๋อ error shockwave เวลาใช้ flash หน้าเวปเยอะๆ

ไม่รุเป็นที่อะไร ลอง uninstall แล้ว ลงใหม่ ก็ยังเอ๋อ เป็นเฉพาะ chrome ด้วยสิ

Comment

• ลองใช้โครมตัวเก่าๆดูครับ ลงแบบตัว standalone ไม่ต้องอัพเดทตัวใหม่ๆ
              เวอร์ชั่นใหม่ๆ crash บ่อยเหลือเกิน

Comment

• Originally posted by PetcherZ View Post
                กำลังมีโครงการสอย SSD มาใช้กับ K53TA อยู่ครับ เอาตัวไหนดี สัก120 พอไหมครับ หรือ 60 ก็เหลือแล้ว

ลง 7 64bit

แล้วลูกเก่าต้องถอดไปเสียบDock ควรใช้dockเป็นรุ่นไหนดีครับ อยากได้ usb 3.0 อิอิ
                Smart Drive USB3.0 ตัวนี้ใช้ดีครับ ประมาณ 400 กว่าบาท

ส่วน SSD ก็แล้วแต่ Agility 3 บางคนก็ใช้ได้ดีนะ
                ส่วนตัวใช้ Crucial M4 128GB

แนะนำ 120 128 ไปเลยดีกว่า เพราะว่า 60 ลงได้แค่วินโดวส์กับโปรแกรม
                ถ้า 120 128 ยังเผื่อลงเกมติดเครื่องไว้ได้อีก ส่วนถ้าจะลงเยอะๆก็ไปลงใน HDD Box USB3.0 แทน

Originally posted by Escargott View Post
                ใช้ k53TA อยู่ เล่นเกม RE5 ตัวเกมค้างหยุดบ่อยมาก ช่วงเกิดเหตุการณ์ต่างๆครับ
                เช่นฉากที่รถสิบล้อกำลังวิ่งชนเรา ภาพมันหยุดนิ่ง 3-5 วิ ภาพขยับอีกที ผมโดนรถชนตาย***นเรียบร้อย
                อันนี้ปัญหาที่ hdd วิ่งช้ารึเปล่าครับ เพราะตัวที่ติดเครื่องมัน 5400 รอบ ผมปรับกราฟฟิคต่ำหมดแล้ว เรื่องเครื่องแรงไม่พอก็ไม่น่าใช่

ดูเหมือนโน๊ตบุ๊คที่เน้นเล่นเกมจะมีปัญหากับ hdd รอบต่ำรึเปล่า

ถ้าเปลี่ยนไปใช้ 7200 รอบ หรือ SSD จะหายรึเปล่า ตอนนี้ทั้ง 2 แบบราคาพอๆกันเลย ต่างกันแค่ความจุ
                ผมเดาว่า HDD ไม่น่าส่งผลขนาดนั้นครับ คิดว่าไดร์เวอร์เสียมากกว่า
                แล้ว RE5 ปรับ switch เป็น power saving น่าจะดีกว่า

Comment

• ACER 4560G ตั้งเวลาพักหน้าจอไว้ พอกลับมาใช้งาน กลับมีเส้นแนวนอน เป็นเส้นๆ วิ่งไปมาแว๊บๆ บนหน้าจอ

อาการเป็นที่ Hardware or Software ครับ

Comment

• อาการนี้ K43TA K53TA ก็เป็นกันมาก
                    แต่ไดร์เวอร์เวอร์ชั่นหลังๆ + ไบออสใหม่สุด ไม่เจอล่ะ

คิดว่าเป็นที่ตัวการ์ดจอใน APU มากกว่า ต้องรอไบออสที่มาแก้

Comment

• คอมผมมีปัญหาคือ เวลาใช้ครอสไฟจะกะตุ๊กเป็นช่วงๆ ไม่ครอสไฟลื่นไม่มีกระตุกเลยทั้งที่ เฟรมเรตครอสไฟมากกว่า
                      ตอนเล่น NFS the run ครอสไฟกระตุกมาเลยลองด่านแรกๆ เปิด Fraps ขึ้น 30 ไม่มีตกเลยแต่จะกระตุกแบบหน่วงๆ เวลาเข้าโค้ง
                      หรือ เวลาชนกัน ถึงปรับเป็น Low ก็กระตุก คุมรถไม่ได้เลย ถ้าไม่ครอสไฟ30เท่ากันแต่ไม่กระตุกเลยลื่นตลอดเกม ถึงปรับ high ก็ลื่นอยู่
                      ลองทั้ง oc และไม่ oc ไม่ต่างกันเลย แบบนี้อัพแรม จาก6เป็น 8 จะช่วยได้บ้างมั้ยครับ เผื่อจะปรับได้มากกว่านี้

Comment

• เค้าเรียกว่าอาการ micro stuttering ครับ ใน CF
                        เฟรมเรตมาก แต่อาจมีช่วงดรอปจุดต่ำสุด

อาการแบบนี้ถ้ามีไดร์เวอร์ใหม่ๆออกมาซัพพอร์ตเกมนั้นๆก็หาย

ส่วนแรมคงไม่ช่วยอะไร 6 กับ 8 ไม่ต่างกัน

ลองปรับ Virtual Memory สูงๆไว้สัก 6000-8000 ดีกว่า แล้วก็อัพเดทไดร์เวอร์ใหม่สุด

เพราะ NFS The Run ผมก็เล่นลื่นดี CF อยู่ด้วย

Comment

• ไม่รู้จะแบนเว็บกันไปมาทำไม แทนที่จะเป็นประโยคกับผู้บริโภค

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post36500434
                          http://*****************/notebook/41...40D-1172U.html

ปัญญาอ่อนอ่ะ เหมือนเด็กตีกัน -*-

แทนที่จะส่งลิ้งค์สะดวกๆ ก็ต้องมานั่งเข้าเว็บย่อลิ้งค์อีกที

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                            เค้าเรียกว่าอาการ micro stuttering ครับ ใน CF
                            เฟรมเรตมาก แต่อาจมีช่วงดรอปจุดต่ำสุด

อาการแบบนี้ถ้ามีไดร์เวอร์ใหม่ๆออกมาซัพพอร์ตเกมนั้นๆก็หาย

ส่วนแรมคงไม่ช่วยอะไร 6 กับ 8 ไม่ต่างกัน

ลองปรับ Virtual Memory สูงๆไว้สัก 6000-8000 ดีกว่า แล้วก็อัพเดทไดร์เวอร์ใหม่สุด

เพราะ NFS The Run ผมก็เล่นลื่นดี CF อยู่ด้วย
                            ไดร์เวอร์ผมอัพตามท่านวีตลอดอะครับ ตอนนี้ก็ใช้ 11.12 Dec3 อยู่

ปรับแรมเสมือนแล้วก็เหมือนเดิมครับ เหมือนจะเป็นแบบนี้ทุกเกมจะเห็นชัดกับเกมแข่งรถเนี่ยครับ
                            ครอสไฟยังกระตุกอยู่ ส่วนไม่ครอสไฟถึงภาพมันจะเรนเดอช้าแต่มันก็ลื่นกว่าไม่มีสะดุดเลย ไม่รู้จะทำไงแล้วอะครับ T T
                            Last edited by ice053535; 13 Dec 2011, 14:57:38.

Comment

• งั้นผมก็คงแนะนำได้แต่ให้ปิด CF เล่น
                              โดยเฉพาะเกมใหม่ๆ ส่วนใหญ่จะเจอปัญหานี้ทั้งนั้น

NFS นี่เป็นแทบทุกภาคเลย (เพราะ Nvidia สนับสนุนสร้างด้วย) ตั้งแต่ Shift แล้วที่ CF ไม่ได้ หรือเน่า
                              ถ้า DiRT3 เกมของ AMD ผู้สนับสนุนเองนี่ ลื่นปรี๊ด
                              เกม Crysis2 หรือ BF3 ก็เหมือนกันออกมาใหม่ๆ ก็มีปัญหา CF ไม่ลื่น ตอนนี้แก้จนจะหายขาดหมดแล้ว
                              แต่ BF3 ตอนออกมาใหม่ๆ รู้สึกกับ Nvidia ก็มีปัญหาไดร์เวอร์อยู่เหมือนกัน
                              สรุปคือเกมออกใหม่ๆ ต้องรอไดร์เวอร์ให้นิ่งเสียก่อน
                              แต่กับ NFS แทบทุกภาคอันนี้คงทำใจ แล้วปิด CF เล่น

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                                งั้นผมก็คงแนะนำได้แต่ให้ปิด CF เล่น
                                โดยเฉพาะเกมใหม่ๆ ส่วนใหญ่จะเจอปัญหานี้ทั้งนั้น

NFS นี่เป็นแทบทุกภาคเลย (เพราะ Nvidia สนับสนุนสร้างด้วย) ตั้งแต่ Shift แล้วที่ CF ไม่ได้ หรือเน่า
                                ถ้า DiRT3 เกมของ AMD ผู้สนับสนุนเองนี่ ลื่นปรี๊ด
                                เกม Crysis2 หรือ BF3 ก็เหมือนกันออกมาใหม่ๆ ก็มีปัญหา CF ไม่ลื่น ตอนนี้แก้จนจะหายขาดหมดแล้ว
                                แต่ BF3 ตอนออกมาใหม่ๆ รู้สึกกับ Nvidia ก็มีปัญหาไดร์เวอร์อยู่เหมือนกัน
                                สรุปคือเกมออกใหม่ๆ ต้องรอไดร์เวอร์ให้นิ่งเสียก่อน
                                แต่กับ NFS แทบทุกภาคอันนี้คงทำใจ แล้วปิด CF เล่น
                                เรื่องของเรื่องคือ DiRT3 ก็เป็นครับท่าน

ผมก็เริ่มจะปลงละท่านจริงๆการ์ดแยกก็แรงพอตัวปรับสูงได้ทุกเกมแต่ที่ติดใจคือใช้ได้ไม่เต็มประสิทธิภาพตอนซื้อมาใหม่ๆใน7วันก็เคยเอาไปถามท้านที่ซื้อมาเค้าก็เอาเครื่องใหม่มาเปลี่ยนฮาร์ดดิสใส่ให้ลองเลยแล้วก็รู้สึกว่าจะเป็นเหมือนกันก็เลยคิดว่าเป็นธรรมดาของรุ่น หรือเครื่งนั้นก็มีปัญหาเหมือนกันไม่รู้

และอีกอย่างครับท่าน 3dmark11 ลองไล่cpuสุดได้ที่ 2.6 เกินนั้นไปคะแนนก็เริ่มตก สุดๆผมได้ 1657 เอง ไม่ขึ้น17เลย Tess. ก็ปิดแล้ว ไม่รู้ว่ามันมีปัญหาอะไร

Comment

Working...
                                X