Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อ้าวเซนท์โรว เปิด cf แล้วกระตุกเหรอ คราวแล้วเล่นแบบไม่เปิด ตอนนี้เปิดยังไม่ได้ลอง

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
      ผมเดาว่า HDD ไม่น่าส่งผลขนาดนั้นครับ คิดว่าไดร์เวอร์เสียมากกว่า
      แล้ว RE5 ปรับ switch เป็น power saving น่าจะดีกว่า
      ลองปรับเป็น saving แล้ว ภาพเคลื่นไหวอย่างหนืดครับ
      ลองลงไดเวอร์ตัวใหม่ ver.11 ก็ยังค้างแป๊บเดียวเหมือนเดิมครับ ลองปรับ low หมด เซตเป็น 30เฟรม ก็ยังเจอครับ สงสัยเพราะ hdd จะหมุนช้าจริงๆด้วยสิ
      กลุ้มจริงๆ ราคา hdd ตอนนี้ก็เวอร์เกิน ไม่รู้จะเอาเป็น 7200 รอบ หรือ SSD ไปเลยหนอ ราคาพอๆกัน ต่างกันแค่ความจุ ความจริง 120G ก็พอเหมาะกับใช้งานแล้ว แต่ราคาพากลุ้มมาก วัดใจกันเลยทีเดียว

อีกเรื่องอยากจะบอก ตอนเบรนมาคกับเล่นจริงนี่คนละเรื่องเลย เฟรมเรตนี่พอรับได้ แต่ตายตรง hdd นี่แหละครับ หรือว่าเพราะเกมที่ผมเล่นมีเหตุการณ์กับเช๊คพอยท์อย่างบ่อย ค้างเอาเป็นว่าเล่น ขนาดตัวละครพูดชมตอนทำเฮดชอตยังค้างโหลดเลย

RE5 เนี่ยเล่นใน pc desktop ไม่มีอาการนะ คงเพราะ hdd 7200 รอบอยู่แล้วกะมังครับ ไม่เจอค้างเลย ไดเวอร์อย่างเก่าอ่ะ 2010 เดือน 6 vga HIS 5770 ปรับ 720P high หมด เปิดโมชั่นเบลอด้วย

มิน่าโน๊ตบุ๊คเกมมิ่งถึงได้มีคนซื้อ มันไฮเปอร์ฟอม้านทุกส่วนจริงๆ
      Last edited by Escargott; 14 Dec 2011, 01:02:31.

Comment

• หุหุ เปลี่ยน SSD ใส่เลยครับ

Comment

• แล้ว AMD Catalyst 11.12 WHQL ก็ออก

Comment

• Originally posted by grantado View Post
            ผมพึ่งเปิด เล่นเมื่อกี้แล้วมันเด้งอ่ะ ถึงหน้า resume ทำไงดีครับ ไม่ได้เปลี่ยน driver ไรเลยลบลงไหม่ก็แล้ว
            หลุดบ่อยเป็นปัญหาจากตัวเกมครับ ลงแพชต์หรือยังครับ ตอนนี้ตัวOfficialไป1.3แล้ว ส่วนก็อปยังอยู่ที่1.2 1.3ก็อปที่มีตอนนี้มันมีไวรัสครับ

หลุดบ่อยๆลองเอาตัวนี้ไปลองดูครับ http://www.overclockzone.com/forums/...ครับ

Skyrim เรื่องไดรเวอร์AMDที่มีปัญหาไม่เกี่ยวกับเกมหลุดครับ จะเป็นเรื่องประสิทธิภาพcrossfire(ไม่ทำงาน)และมีปัญหาMicroslutteringครับ FalloutกับOblivionที่ใช้Engineรุ่นเก่ากว่าไม่มีปัญหาซะงั้นแถมรองรับcrossfire ถึงSkyrimจะมีปัญหาบ้าง ผมปิดcrossfireใช้แค่HD6650 ปรับเป็นMediumหมด ไม่เปิดAA/AF ก็ลื่นแล้วครับ Texture+Modelเกมนนี้มันไม่ละเอียดเท่าไรครับ ปรับพวก4xAA/16xAF ภาพบนจอ1366*768 ภาพแทบไม่ต่าง

กระทู้คุยเรื่อง Skyrim ในOCZครับ http://www.overclockzone.com/forums/...ครับ เข้าไปสอบถามปัญหาดูได้ครับ

Comment

• ----------------------------------------------------------------------------------

[AIO] AMD Catalyst 11.12 WHQL (8.920.0) Win7
              Support AMD Radeon HD 2000 3000 4000 5000 6000 Series (Desktop & Notebook)

Download
              ลิ้งค์สำรอง

เลือกลงแบบกำหนดเอง ติ๊กลงให้หมดทุกอัน
              ยกเว้นอันที่เป็นสีเทาเช่น AHCI หรือ RAID ซึ่งถ้ามันเขียนว่าอัพเดทแล้ว ก็ไม่ต้องติ๊ก

รายละเอียด
              โปรไฟล์แอพพลิเคชั่น 2.0.4385.36018 (11.12 CAP2)
              ไดร์เวอร์ NB Filters 1.3.3.70
              AMD APP SDK Runtime 10.0.831.4
              ไดร์เวอร์ AMD Display 8.920.0.0000
              - 2D Driver Version 8.01.01.1215
              - Direct3D Version 7.14.10.0879
              - OpenGL Version 6.14.10.11318
              ไดร์เวอร์ HDMI/DP 7.12.7704
              AVIVO 11.7.0.11109
              Microsoft Visual C++ 2010 10.0.40219
              Hydravision 4.2.220.0
              RAIDXpert 3.3.1540.12
              ไดร์เวอร์ AMD SMBus 5.12.0.13
              ไดร์เวอร์ AMD SATA คอนโทรลเลอร์ 1.2.001.0317
              ไดร์เวอร์ AMD RAID คอนโทรลเลอร์ 3.3.1540.22
              ไดร์เวอร์ตัวกรอง AMD USB 2.0.3.155
              ไดร์เวอร์ AMD USB3.0 1.0.0.0060
              ระบบการแปลงรหัสแบบลากและวางจาก AMD 2.00.0000
              ตัวถอดรหัสไฟล์มิเดีย AMD Media 1.0.61109.2218
              AMD VISION Engine Control Center 2011.1109.2212.39826

ระหว่างลงถ้ามี Found New Hardware ขึ้นที่ล่างขวา ให้กด Skip นะครับ แล้วรอจนมัน Finish ถึงจะรีเครื่องได้

----------------------------------------------------------------------------------
              Last edited by V-FrIeNd; 9 Jan 2012, 13:18:31.

Comment

• ผมใช้ hdd 5200 rpm ยังไม่มีอาการกระตุกดังกล่าวครับ ผมว่าต้องลองเช็คการปรับแต่ง ใน CCC ดูครับ
                เกม RE5 ผมใช้แค่ A4 ก็วิ่งประมาณ 50-60 fps เกือบตลอด ปรับ texture เป็น medium นอกนั้น high หมด AA เป็น off

Originally posted by Escargott View Post
                ลองปรับเป็น saving แล้ว ภาพเคลื่นไหวอย่างหนืดครับ
                ลองลงไดเวอร์ตัวใหม่ ver.11 ก็ยังค้างแป๊บเดียวเหมือนเดิมครับ ลองปรับ low หมด เซตเป็น 30เฟรม ก็ยังเจอครับ สงสัยเพราะ hdd จะหมุนช้าจริงๆด้วยสิ
                กลุ้มจริงๆ ราคา hdd ตอนนี้ก็เวอร์เกิน ไม่รู้จะเอาเป็น 7200 รอบ หรือ SSD ไปเลยหนอ ราคาพอๆกัน ต่างกันแค่ความจุ ความจริง 120G ก็พอเหมาะกับใช้งานแล้ว แต่ราคาพากลุ้มมาก วัดใจกันเลยทีเดียว

อีกเรื่องอยากจะบอก ตอนเบรนมาคกับเล่นจริงนี่คนละเรื่องเลย เฟรมเรตนี่พอรับได้ แต่ตายตรง hdd นี่แหละครับ หรือว่าเพราะเกมที่ผมเล่นมีเหตุการณ์กับเช๊คพอยท์อย่างบ่อย ค้างเอาเป็นว่าเล่น ขนาดตัวละครพูดชมตอนทำเฮดชอตยังค้างโหลดเลย

RE5 เนี่ยเล่นใน pc desktop ไม่มีอาการนะ คงเพราะ hdd 7200 รอบอยู่แล้วกะมังครับ ไม่เจอค้างเลย ไดเวอร์อย่างเก่าอ่ะ 2010 เดือน 6 vga HIS 5770 ปรับ 720P high หมด เปิดโมชั่นเบลอด้วย

มิน่าโน๊ตบุ๊คเกมมิ่งถึงได้มีคนซื้อ มันไฮเปอร์ฟอม้านทุกส่วนจริงๆ

Comment

• ขอบคุณท่านประธานครับ

Comment

• Originally posted by Escargott View Post

ลองเล่นใช้แต่การ์ดจอแยก ปิดครอสไฟรึยังครับ

Comment

• จัดไป วัดโท่ 3450

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                        แล้ว AMD Catalyst 11.12 WHQL ก็ออก
                        งั้นลง 12.1 แล้วกันลงกันข้ามปี

Comment

• บอกไปหลายคนแล้วว่า อยากไว ใส่ SSD จบ

เปลี่ยน HDD จาก 5400 > 7200 เห็นผลแค่อย่างมาก 20%

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
                            บอกไปหลายคนแล้วว่า อยากไว ใส่ SSD จบ

เปลี่ยน HDD จาก 5400 > 7200 เห็นผลแค่อย่างมาก 20%
                            ถ้าเป็นเดี๋ยวนี้คงสอย SSD โดยไม่ต้องคิด เพราะราคาพอๆกัน
                            ถ้าเป็นสมัยก่อน ยังไงก็ 7200 ....มันประหยัดดี

Comment

• Originally posted by Escargott View Post

ขอมาอัพเดทอะไรนิดนึง
                              ลองผิดลองถูก ลองถอดแรมดู (พอดีใส่ samsung 1333 2G + kinston 1333 4G)
                              ถอดเอาซัมซุงออก อาการค้างโหลดลดน้อยลงบ้างแล้ว แต่ก็ยังเจอค้างโหลดอยู่นิดหน่อย แต่เจอน้อย
                              หรือว่าแรมมันไม่เข้าขากันหว่า

ตกลงใช้ 4 กิ๊กเดิมๆ แล้วสอย SSD มาใช้ดีหว่า หรือจะซื้อแรมคิงตั้นเพิ่มอีก 4G + SSD
                              ถ้าใส่แล้วอาการค้างโหลดไม่หายไปไหน ผมคงอยากตายพอดู ลูกว่าห้าพันปลาย............วัดใจถึงไหนถึงกันเลย
                              แต่เราใจไม่ถึงง่ะ (T_T )

Comment

• Originally posted by ice053535 View Post
                                ลองเล่นใช้แต่การ์ดจอแยก ปิดครอสไฟรึยังครับ
                                ปิดครอสตลอดไม่เคยใช้ครับ
                                Last edited by Escargott; 14 Dec 2011, 11:09:22.

Comment

Working...
                                X