Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช่ครับ หลังจากที่ลง win7 ตามที่ว่ามาหมดนั่น ทุกตัวจะเห็น Standard VGA Graphics Adapter ขึ้่น 2 ตัวทั้งหมดครับ

โดยตัวแรก (ติดมากับAPU) จะขึ้นเป็นตกใจสีเหลือง และ code 10 หลังจากลงcatalystเสร็จ รีสตาร์ทเรียบร้อย จะ error 1 ครั้งให้รีสตาร์ท

win7 64bit ทั้ง HomeและPro เมื่อรีสตาร์ทเสร็จ การ์ดจอจะเหลือแค่ 6520G ส่วนตัวแรกจะ code 10 อยู่อย่างงั้น (อาการหนักหน่อยตรงที่ 7 pro จะเห็นการ์ดตัวเดียวเลย)

หลังจากนั้นฟอแมท แบ่งpartitionใหม่ ลง 7 home 32bit ใหม่อีกรอบก็จะขึ้น 2 การ์ดจอเหมือนข้างบน แต่พอรีสตาร์ท2รอบเสร็จ
    เข้าวินโดว์ได้ปุ๊บ catalyst จะบอกทันทีเลยว่า enable crossfire เข้าไปเช็ค device manager จะขึ้นการ์ด 6470m และ 6520G ตามปกติทุกอย่าง

ปล. ไดรเวอร์ที่ใช้ตลอดการลงวินโดว์ทั้งหมดคือ 11.12WHQL กับ 12.1WHQL หน้ากระทู้ + ไดรเวอร์VGAที่มากับกล่อง

ไว้ว่างๆ เดี๋ยวฟอแมท ลง 7 64bitใหม่อีกรอบ ตอนนี้เอาไปใช้ทำงานก่อนละ =_="

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
      ถ้าวินเก่าเคยใช้ได้ แต่ลงตัวใหม่ใช้ไม่ได้
      ลองหาตัวใหม่มาลง แนะนำ Microsoft Windows 7 ULTIMATE x64 SP1 Integrated December 2011-oYnuA
      ชอลิ้ง โหลดหน่อยครับ PM ใช้ ตัวเก่ามาหลายเดือนแล้ว อยากจะลองตัวนี้ดูมั่ง

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
        K53 (K53TK) ตัวใหม่รู้สึกจะเป็น A6-3420M + HD 7670M นะครับ

ส่วน A6 กับ A8 ไม่ต่างกันหรอกครับ
        เรื่องคล็อก เพิ่มเอาง่ายๆด้วยโปรแกรมในหน้าแรก
        แต่ถึงไม่เพิ่ม ความแรงมันก็ต่างกันเล็กน้อยมากๆ
        แล้ว A8 ที่มีในตลาดตอนนี้สูงสุดมากับการ์ดจอ 6630M
        จะแรงน้อยกว่า A6 + 6650M อีกครับ
        แล้ว k53ta กับ ตัวใหม่ต่างกันเยอะมั้ยครับ

ขอถามอีกนิดครับ
        k53ta พอจะมีคู่ปรับมั้ยครับ

Comment

• ทำไมfirefoxผมมันไม่มีแถบบัฟเฟอร์อะครับ มีเส้นเดียวโดดๆเลย แต่ถ้าใช้โครมมีนะ

Comment

K53 (K53TK) ตัวใหม่รู้สึกจะเป็น A6-3420M + HD 7670M นะครับ

ส่วน A6 กับ A8 ไม่ต่างกันหรอกครับ
            เรื่องคล็อก เพิ่มเอาง่ายๆด้วยโปรแกรมในหน้าแรก
            แต่ถึงไม่เพิ่ม ความแรงมันก็ต่างกันเล็กน้อยมากๆ
            แล้ว A8 ที่มีในตลาดตอนนี้สูงสุดมากับการ์ดจอ 6630M
            จะแรงน้อยกว่า A6 + 6650M อีกครับ
            Originally posted by goldenz View Post
            แล้ว k53ta กับ ตัวใหม่ต่างกันเยอะมั้ยครับ

ขอถามอีกนิดครับ
            k53ta พอจะมีคู่ปรับมั้ยครับ
            สงสัยเหมือนกันครับ

มัน CF ออกมาเป็น 7670 หรือ รหัสอื่นครับ?

Comment

• 7670M คือการ์ดจอตัวเดียวอยู่แล้วครับ
              ถ้า CF มันจะลงท้ายด้วย G2
              แต่ A8 A6 Llano ที่มีกราฟฟิคในตัว HD 6000 G Series ไม่น่าจะ CF กับ การ์ดจอแยก HD 7000 M Series ได้
              ต้องรอ Trinity ที่ใส่ HD 7000 G Series มา (เห็นมีสามรุ่น 7640G 7640G 7520G) น่าจะวางขายกุมภาปีหน้า

Comment

7670M คือการ์ดจอตัวเดียวอยู่แล้วครับ
                แต่ A8 A6 Llano ที่มีกราฟฟิคในตัว HD 6000 G Series ไม่น่าจะ CF กับ การ์ดจอแยก HD 7000 M Series ได้
                ต้องรอ Trinity ที่ใส่ HD 7000 G Series มา (เห็นมีสามรุ่น 7640G 7640G 7520G) น่าจะวางขายกุมภาปีหน้า
                ถ้า 7670m เทียบกับ a6 cf สูสีกันมั้ยครับ

Comment

• HD 7670M ยังไม่รู้สเป็คมันเลย ผลเทสก็คงไม่มี - -

Comment

7670M คือการ์ดจอตัวเดียวอยู่แล้วครับ
                    อ่อออ ลืมสังเกตไปว่า มันเป็น M ไม่ใช่ G2
                    ขอบคุณครับ

อ้าวแล้วถ้าเป็นแบบนี้ A6 มันก็มี การ์ดในตัวอยู่แล้วนิ
                    ถ้าแบบนี้ มันจะไปวิ่งที่ HD 7670 แยกใบเดียวหรือยังไงครับ
                    แบบ ปิดการทำงานของ การ์ดใน A6 ไป หรือว่ามันใช้ A6 คนละ แบบกัน
                    Last edited by BlueJean; 28 Dec 2011, 01:52:30.

Comment

• เท่าที่ตามข่าวมา ซีรี่ย์7 AMDแยกตัวเลขรุ่นชัดเจนระหว่างตัวที่ใช้สถาปัตยกรรมแบบใหม่GCN(Graphic Core Next-Gen)และแบบเก่า VLIW(Very Long Instruction Word) เลขรุ่น7700 7800 7900 ขึ้นไปเป็นGCN และตั้งแต่7600ลงไปจะใช้ VLIW4แบบที่ซีรี่ย์6ใช้อยู่ แต่VLIWของซีรีย์7ปรับปรุงแก้ไขจากเดิมแล้วหรือแค่ลดขนาดการผลิต(ไม่ก็เปลี่ยนแต่ชื่อ ฮา) ดังนั้น7670Mก็น่าจะเป็นVLIW และเจ้าAPU Trinityที่จะออกมาก็น่าเป็นVLIWแบบเดียวกันจะมาCFกับตัว 7600 7500 7400 7670M น่าจะCFกัน ส่วนจะCFกับ6520gกับ6620gบนLlianoได้หรือเปล่าต้องมาดูกันอีกที
                      Last edited by superager; 28 Dec 2011, 06:06:30.

Comment

• Originally posted by goldenz View Post
                        ถ้า 7670m เทียบกับ a6 cf สูสีกันมั้ยครับ
                        a6 cf น่าจะแรงกว่า 7670ราวๆ50% (720-670=50)

Comment

• AMD Z-03 + HD 6250
                          2 core 1.0 GHz TDP 4.5W

ได้เห็นในแท๊ปเล็ต Windows 8 แน่

Comment

• ของผมได้แค่นี้เอง 2.4

เพิ่งถอยมา 17300

Comment

• เยอะแล้วครับ ผม 2.2 กราฟฟิก วูบไป 3.6 ก็ยังมี

ฮาาาาาาา

Comment

• ตรงกราฟฟิคถ้าอยากได้เยอะ ตั้งตั้ง winsat ใน catalyst เป็น power-saving
                                เพราะ windows index มันไม่รองรับ cf ถ้าตั้ง high performance การ์ดจอจะทำงานไม่เต็มที่

Comment

Working...
                                X