Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
    APUเอาไปครับ ต่อไปอยากให้APUเอาแรมไปใส่ด้วย
    นั่นนะซิคับ ที i5 ใส่ 8 gb เหมือนกัน เห็นเต็มเลย ไม่มีหายไปไหนเลย

Comment

• รบกวนพี่ๆ น้อง และท่านประธาน V ที่ใช้ K43TA หน่อยนะครับ

ผมกำลังจะเอา notebook ตัวนี้มาทำเป็น HTPC อยากจะขอทราบรายละเอียดหน่อยว่า ตัว การ์ดจอ 6720 มันถอดรหัส TrueHD และ DTS-HD ได้ในตัว หรือปล่าวครับ หรือว่าผมต้องไปซื้ออะไรมาเพิ่มเติมมั่งครับ เท่าที่อ่านๆ พอจับใจความได้ดังนี้ครับ

1) เห็นเขาว่าซื้อชุด AVR หรือ พวก HT-interbox เช่น HTS-5400, 5405 มาต่อเอา ก็จะได้เสียง True-HD

2) หรือว่าผมก็จะไปซื้อ sound creative X-Fi 5.1 usb กะลำโพงเจ๋งๆ อย่าง logitech z5500 หรือ พวก edifier-s550

ตัวเลือกไหนจะเหมาะสมและคุ้มค่ากว่ากันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Comment

• Asus K43ta-vx007d วางจำหน่ายในไทยเมื่อไหร่หรอ กำลังจะสอย Asus k43ta-vx005d แล้ว เห็น Spec แล้วอยากจะรอ แต่จะรอไม่ไหวแล้วๆ

Comment

• จากโบชัวAsusเดือนกุมภาพันธ์ น่าจะวางขายเดือนนี้แหละครับ เห็นราคาแล้วสอยตัวเก่าดีกว่าครับ

Comment

• ----------------------------------------------------------------------------------

[AIO] AMD Catalyst 12.x Jan24 (8.950.0) Win7
              Support Cards List (HD 2000 3000 4000 5000 6000 7000 Series)

Download

การลบไดร์เวอร์เก่า
              *ขั้นตอนการลบ
              แนะนำให้ใช้เมาส์แบบ PS/2 ป้องกันไดร์เวอร์ USB หายชั่วคราว ทำให้เมาส์ใช้การไม่ได้ หลังลบเสร็จ
              โน้ตบุ๊คก็ใช้ทัชแพทแทนได้

วิธีแรก
              ให้ใช้ตัวถอนการติดตั้งธรรมดาใน Control Panel และใช้ Driver Sweeper ก่อนรีสตาร์ทเครื่อง
              หรือ Download 'วิธีถอนการติดตั้งไดร์เวอร์ ATI (AMD).7z'

วิธีที่สอง
              โหลด Atiman Uninstaller v.6.2.0 กับ Driver Sweeper 3.2.0 มาติดตั้งไว้ก่อน
              เปิดใช้ Atiman Uninstaller พิมพ์ A (เลือกลบแบบ Automatic) ในหน้าต่าง dos
              รอมันจัดการจนเสร็จ จะรีเครื่องมา ก็พิมพ์ C ในหน้าต่าง dos
              รอจนมันเสร็จเรียบร้อยแล้วจะให้กด Q (Quit , Exit) ในหน้าต่าง dos
              เปิดใช้ Driver Sweeper - Clean AMD Display อีกรอบ

การติดตั้ง
              เลือกลงแบบกำหนดเอง ติ๊กลงให้หมดทุกอัน
              ยกเว้นอันที่เป็นสีเทาเช่น AHCI หรือ RAID ซึ่งถ้ามันเขียนว่าอัพเดทแล้ว ก็ไม่ต้องติ๊ก
              ถ้ามี RAIDXpert ลงไว้อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องติ๊กเช่นกัน

รายละเอียด
              โปรไฟล์แอพพลิเคชั่น 2.0.4406.36511
              โปรแกรมช่วยติดตั้ง AMD Catalyst 3.0.868.0
              ไดร์เวอร์ NB Filters 1.3.3.70
              AMD APP SDK Runtime 10.0.898.1
              ไดร์เวอร์ AMD Display 8.950.0.0000
              - 2D Driver Version 8.01.01.1225
              - Direct3D Version 7.14.10.0894
              - OpenGL Version 6.14.10.11545
              ไดร์เวอร์ HDMI/DP 7.12.7705
              AMD Video Converter 12.3.102.20124
              ไดร์เวอร์ตัวกรอง AMD USB 2.0.7.176
              Microsoft Visual C++ 2010 10.0.40219
              Hydravision 4.2.228.0
              ไดร์เวอร์ AMD SMBus 5.12.0.13
              ไดร์เวอร์ AMD USB3.0 1.0.0.0066
              ไดร์เวอร์ AMD SATA คอนโทรลเลอร์ 1.2.001.0327
              RAIDXpert 3.3.1540.12
              ไดร์เวอร์ AMD RAID คอนโทรลเลอร์ 3.3.1540.26
              AMD Steady Video Plug-In 2.03.0000
              AMD Accelerated Video Transcoding 2.00.0001
              ระบบการแปลงรหัสแบบลากและวางจาก AMD 2.00.0000
              ตัวถอดรหัสไฟล์มิเดีย AMD Media 1.0.70124.2017
              AMD VISION Engine Control Center 2012.0124.2020.36373

ระหว่างลงถ้ามี Found New Hardware ขึ้นที่ล่างขวา ให้รอจนมัน Ready to use ถึงจะรีเครื่องได้
              หากรอนานเกิน ให้กด Skip ได้เลย และรอจนมัน Ready to use เช่นกัน

----------------------------------------------------------------------------------
              Last edited by V-FrIeNd; 2 Feb 2012, 21:57:47.

Comment

• ต้องใช้ .7zip แตกเท่านั้น
                Last edited by GreatFUsound; 2 Feb 2012, 22:27:34.

Comment

• Comment

• [AIO] AMD Catalyst 12.x Jan24 (8.950.0) Win7

เข้าwindowแล้วค้างเลยอ่ะคับพี่ ทำไงดี

Comment

• ของผม

K43TA-VX005D กับ FX 8120 + HD 6850

ปกติดีครับ ทำตามขั้นตอน

Comment

• สรุป ผมลงไม่ได้อ่ะคับ 3รอบ เข้า window แล้วค้างทันที งงเลย
                        thinkpad A6 6250g

Comment

• ลงได้ปกติดี วันนี้ลงไปทั้งเครื่องผม K43 กะ Desktop X4+5670

Thinkpad A6 ตัว E425 6520G น่าจะมีปัญหาอะไรสักอย่าง ลองเช็คในไบออสว่าเปิด AHCI หรือยัง

Comment

• ครับ ไม่ได้อยู่ดี ผมเข้า safemode แล้ว ปิดปรแกรม startup ทั้งหมด เข้าwindowได้แต่ เล่นเกมแบบ crossfire ไม่ได้อ่ะคับ

Comment

• นักอ่านเงามาตลอด งงมั้งเข้าใจมั้ง อิอิอยากโพส เปนกำลังใจให้ท่านประธานนะครับ

ใช้ k43ta-vx005d ติดตามอัพเดตจากบอร์ดนี้ตลอด

Comment

• ท่าน V-Friend ครับคะแนน 3Dmark06 แค่ตัว APU อย่างเดียวได้เท่าใหร่ครับของ Asus K43TA

แบบว่าไม่เปิดการ์ดจอแยกอะครับผมโน้ตบุคมันเหมือนกับ PC กระทู้ที่ผมเคยทำไว้หรือเปล่าหว่าแค่ข้องใจ พอดีผมใส่แรมคนละตัวกันอะครับกลัวมันจะเป็นเหมือนกระทู้นี้

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post37732775

เพราะตอนนี้ผมใส่แรมตัวแรก Samsung ติดมากับเครื่อง ส่วนอีกตัวเป็น kingston 4 GB กลัวว่ามันจะเป็นเหมือนกระทู้ข้างบน

พอดีเมื่อคืนว่าเทสโดย สวิทไปที่การ์ดจอ APU คะแนนที่ได้เทียบเท่าหรือสู่สี กับ กระทู้ข้างบนอยู่มาก ๆ เลยถ้าเป้นที่แรม หรืออาการเดียวกับกระทู้ข้างบนนี้ Asus K43TA มีโอกาศแรงขึ้นอีกได้หรือเปล่าน๊าาา พอดีผมไม่มีแรมโน้ตบุคเยอะเหมือน PC ใครใช้แรมตัวเดียวกันสเป้กเดียวกันช่วยลองให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ ขอความกรุณาที เทสเฉพาะ

GPU ที่อยู่ใน APU หรือ 6520D

Test APU.jpg

รูปนี้เทสแค่ APU อย่างเดียว อุณหภูมไม่ร้อนเลยถึง APU จะทำงานฟลูโหลดก็ไม่เกิน 54-57 องศา ส่วนมากที่ร้อน ๆ มาจาก VGA แยกทั้งนั้นเลยครับ

อ้อก่อนจาก ถอดปลั๊กแล้วเล่นเกมยังไง FPS ก็ร่วงอย่างน้อย ๆ 8-15 FPS ครับผมปิด Powerplan ตามที่ท่านบอกแล้วแล้วก็เปิด hight performance แล้วนะครับไม่ทราบว่าท่านอื่นไม่เป็นกันหรอครับหรือผมเป้นอยู่คนเดียวจะได้ลงวินโดวใหม่เลย
                                Last edited by Malikened; 3 Feb 2012, 02:21:15.

Comment

Working...
                                X