Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^
    งี้แหละ อ่านไม่ละเอียดแบบนี้แหละ มันถึงได้ทะเลาะกัน

ขนาดผมพิมพ์ด่าใครยังมาร้อนตัวแทน รายละเอียดปลีกย่อยอะไรที่ส่งผลต่อการใช้งาน เช่น ไดรเวอร์ เซ็ตติ้งอื่นๆ มีเยอะแยะ
    บางที Driver จากตาวีตัว Preview บางตัวก็อาจจะมีปัญหาบ้างก็ได้ หรือการถอดถอนไดรเวอร์ที่ทำๆ กันอยู่เวลาอัพ
    อาจจะไม่สมบูรณ์ก็ได้ ปลีกย่อยแต่ละเครื่องมันเยอะจริงๆ บางทีเซ็ตผิดแค่ค่าเดียวก็ส่งผลแล้ว

ตอนที่มีคนมาโวยวายเรื่องเซ็ต Codec ก็เหมือนกัน เพราะอ่านไม่ละเอียด เซ็ตตามแต่ทำไมเปิด DXVA ไม่ได้ แบบนี้
    ทั้งๆ ที่คนอื่นก็ใช้กันได้ ก็ลองไปไล่ดูว่าทำไม แล้วทำไมคนที่เค้าเซ็ตให้ดูเค้าใช้สเป็กเดียวกันเค้าเซ็ตได้? ก็ไปลองทำให้เหมือนก่อน
    ไม่ใช่บอกว่า ใช้รุ่นนี้ เครื่องก็เหมือนคุณ ทำไมคุณเซ็ตได้ผมเซ็ตไม่ได้ แบบนี้ไม่ถูกหรอก

เครื่องผม NFS The Run ก็ลื่นๆ เหมือนกัน ทั้ง 6520G และ CF@High Performance ยกเว้นบางฉาก
    แต่คำว่าลื่นที่ว่า เซ็ตอะไรบ้างยังไง ลองดูว่ามันเหมือนกันหมดมั้ย ความละเอียด Settings บลาๆ ทั้งหลาย
    เหมือนกับบางคนมาถึง ทำไมเครื่องผมเซ็ตเกมนี้ไม่ลื่น อีกคนลื่น มาดู อ้าวคนนึง Medium อีกคน Very High แต่ไม่ได้ดูสเป็กตัวเอง

ฯลฯ

ปัจจัยมันเยอะ อีกเว็บนึงผมโดนด่าหนักกว่านี้อีก ว่าเทสต์แล้วได้ผลมากกว่าฝรั่ง = แหกตา
    ฝรั่งมันยังทำไม่ได้ คุณโกงผล คุณแหกตา คุณ Tricky ผมก็ด่าแบบนี้แหละว่าเมิง User Error เอง

พอนึกประเด็นออกใช่มั้ยครับ

Comment

• ผมเช็คใน CPU Z ของ K43-005d แล้ว RAM มันไม่ขึ้น Dual แต่ก็ไม่ขึ้น Single มันผิดปกติไหมครับ

Comment

• ถ้าผมต้องการใช้การ์ดจอแยกอันเดียว ติก เหมือนในรูปใช่ป่ะครับ

เพราะในรูปมันเหมือน เป็นการใช้ การจอจาก CPU อย่างเดียว ซะมากกว่า เลยสงสัย

Comment

• ^
          ในรูปเหมือนเป็นการเลือกใช้การ์ดจอในตัว APU ตัวเดียวครับ

แต่ถ้าตั้ง Switchable เป็น High Performance ด้วย
          เล่นเต็มจอ จะใช้การ์ดจอแยก ตัวเดียว

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
            ^
            งี้แหละ อ่านไม่ละเอียดแบบนี้แหละ มันถึงได้ทะเลาะกัน

ขนาดผมพิมพ์ด่าใครยังมาร้อนตัวแทน รายละเอียดปลีกย่อยอะไรที่ส่งผลต่อการใช้งาน เช่น ไดรเวอร์ เซ็ตติ้งอื่นๆ มีเยอะแยะ
            บางที Driver จากตาวีตัว Preview บางตัวก็อาจจะมีปัญหาบ้างก็ได้ หรือการถอดถอนไดรเวอร์ที่ทำๆ กันอยู่เวลาอัพ
            อาจจะไม่สมบูรณ์ก็ได้ ปลีกย่อยแต่ละเครื่องมันเยอะจริงๆ บางทีเซ็ตผิดแค่ค่าเดียวก็ส่งผลแล้ว

ตอนที่มีคนมาโวยวายเรื่องเซ็ต Codec ก็เหมือนกัน เพราะอ่านไม่ละเอียด เซ็ตตามแต่ทำไมเปิด DXVA ไม่ได้ แบบนี้
            ทั้งๆ ที่คนอื่นก็ใช้กันได้ ก็ลองไปไล่ดูว่าทำไม แล้วทำไมคนที่เค้าเซ็ตให้ดูเค้าใช้สเป็กเดียวกันเค้าเซ็ตได้? ก็ไปลองทำให้เหมือนก่อน
            ไม่ใช่บอกว่า ใช้รุ่นนี้ เครื่องก็เหมือนคุณ ทำไมคุณเซ็ตได้ผมเซ็ตไม่ได้ แบบนี้ไม่ถูกหรอก

เครื่องผม NFS The Run ก็ลื่นๆ เหมือนกัน ทั้ง 6520G และ CF@High Performance ยกเว้นบางฉาก
            แต่คำว่าลื่นที่ว่า เซ็ตอะไรบ้างยังไง ลองดูว่ามันเหมือนกันหมดมั้ย ความละเอียด Settings บลาๆ ทั้งหลาย
            เหมือนกับบางคนมาถึง ทำไมเครื่องผมเซ็ตเกมนี้ไม่ลื่น อีกคนลื่น มาดู อ้าวคนนึง Medium อีกคน Very High แต่ไม่ได้ดูสเป็กตัวเอง

ฯลฯ

ปัจจัยมันเยอะ อีกเว็บนึงผมโดนด่าหนักกว่านี้อีก ว่าเทสต์แล้วได้ผลมากกว่าฝรั่ง = แหกตา
            ฝรั่งมันยังทำไม่ได้ คุณโกงผล คุณแหกตา คุณ Tricky ผมก็ด่าแบบนี้แหละว่าเมิง User Error เอง

พอนึกประเด็นออกใช่มั้ยครับ
            คุณก็กรุณาอ่านให้เข้าใจด้วยครับคุณ Zyxzenze ผมก็ทดลองทุกไดร์เวอร์ ลองปรับทุกอย่างแล้ว แล้วมันไม่เหมือนปกติที่ควรจะเป็นไงครับ ที่ผมมาโพสคือการถาม ขอคำแนะนำ ขอคำปรึษาการเซตกับคนอื่นๆ ไม่ได้มาด่าใครอย่างที่คุณทำอยู่แบบนี้

แล้วที่คุณ BlueJean สงสัยคือเล่นปิด CF ก็เล่นได้แล้ว จะเดือดร้อนทำไม ก็เพราะคนอื่นๆเค้าไม่เป็นกันไง โน็ตบุ็คเครื่องหนึ่งซื้อมาแล้วใช้ไม่ได้ตามประสิทธิภาพสูงสุดที่คนปกติเค้าใช้กัน มันไม่ใช่ปัญหาหรือครับ ประเด็นของผมคือ แค่สงสัยทำไมมันปรับไม่ได้เหมือนคนอื่น แค่นี้ครับเลยมาโพสถาม

Comment

• แค่ไบออสแฟลชไปๆ กลับๆ คุณไม่คิดว่ามันจะเป็นปัญหามั่งเหรอครับ?

เรื่องจอลาย ผมเรียนให้ทราบตามตรงว่าปัญหามันน้อยมากตั้งแต่ 207 แล้ว 211 212 นี่อัพเดตแค่ EC Firmware ธรรมดา
              ซึ่งถ้าคุณอัพถูกวิธี มันจะไม่ได้มีปัญหาประหลาดๆ แบบที่ชาวบ้านเค้าไม่เป็นกัน

เวลาอัพไบออสที่มีอัพเดต EC Firmware 207/211 จะพบหน้าอัพเดตตัว Progress Bar ขึ้นหน้าไบออสด้วย
              ในกรณีที่คุณ Rollback เพื่อกลับไปหาไบออสรุ่นเก่า คุณไม่คิดว่ามันจะมีปัญหา Compatible กับตัวไบออสใหม่บ้างเหรอ??

212 นี่ผมรีเควสต์ทาง Asus ไปก่อนหน้านั้นว่ามันมีปัญหาอะไรหลงเหลือบ้าง จนตอนนี้เครื่องผมก็ปกติดี
              นอกจากที่เพิ่มแรม เปลี่ยน SSD กะ Wireless ไป อย่างอื่นก็ยังเดิมๆ ยกเว้นบางเกมที่มันไม่ยอมซัพพอร์ต CF จริงๆ

เห็นมีปัญหามาตั้งแต่แรกแล้ว ลองโน่นลองนี่ตามแล้วไม่หายจริงๆ นี่แน่ใจว่าเซ็ตวิธีเดียวกันถูกต้อง?
              เบนช์มาร์กปกติ ไบออสปกติ? ไดรเวอร์? วินโดวส์? แอคติเวเตอร์? อุปกรณ์อื่นๆ ? Page File?
              ไหนจะประเด็นปลีกย่อยเช่นการ O/C ข้อจำกัดแต่ละเครื่องที่อาจไม่เท่ากัน หรือเรื่อง Voltage

ถ้าคุณลองจนหมดแล้วจริงๆ จะไม่เป็นปัญหาหรอกครับ ที่คุณบอกมีปัญหาเพราะคุณทำตามความเข้าใจตัวเองต่างหาก
              เข้าใจว่า ทำแบบนี้แล้ว "มันต้องหาย" ซึ่งมันไม่ได้การันตีอะไรเลย นี่โชคดีมากที่คุณไม่ได้ซื้อเครื่องที่เป็น Optimus มา
              ไม่งั้นจะปวดประสาทจากทั้งตัวฮาร์ดแวร์ เซ็ตติ้ง และกลุ่มคนใช้+แนะนำที่ไม่รับผิดชอบเทคนิคการใช้พอเกิดปัญหาอีกหลายคน

Comment

• ตอนนี้ K43/K53 ปัญหาที่แก้ไม่หายจนไบออสใหม่สุดก็คือ DVD ผมโวยไปจน Asus เม้งกลับมา 2-3 ฉบับละ
                บอกว่าไอ้เจ้า Slimtype กากๆ เนี่ย ยี่ห้ออื่นอย่าง Lenovo Dell เค้าออก Firmware Upgrade ไปแล้วแต่คุณ (Asus) ยังไม่ทำ

เพราะฉะนั้นถ้าคุณจะมาแดกดันผมต่อว่า ก็คุณมันไม่มีปัญหาเหมือนผม ผมไม่เข้าใจเนี่ย ไม่ต้องเลย
                ลองมันให้หมดทุกอย่างก่อนว่ามันจะมีปัญหาจริงๆ ที่แก้ไขไม่ได้แล้วค่อยมาว่ากัน

Comment

• ไม่ได้อะไรนะครับ ผมก็ใช้ A6 ลงวิน 7 64 bit ไดร์เวอร์ AIO ก็ของท่านประธานV ไดร์เวอร์จากแผ่นลงแค่ lan Wireless touchpad อีกนิดหน่อย
                  Clock 2.2 ตามท่านประธาน เล่น PES2012 , NFS The Run , Dirt3 , Batman Arkham City , NBA 2K12 ฯ ปรับสุดเกือบทุกเกมส์
                  ทุกเกมส์ไม่เคยปิด CF ก็เล่นได้ลื่นปกติดีนะครับ

Comment

• ^
                    ตามนั้นเลยครับ เครื่องผมเองแล้วก็เท่าที่ผมไปทำให้คนอื่น (เพื่อนกับญาติ) 2-3 เครื่อง K43TA 1 เครื่อง K53TA 2 เครื่อง

ที่มีปัญหา อาจจะไม่ได้ทำตาม ไม่ได้ลง AIO ลงไดร์เวอร์ไม่ดี
                    หรือไปพลิกแพลงอะไรรึเปล่าครับ

Comment

• k53taคับ
                      มีปัญหา Switchable เซตแล้วไม่จำอะคับลองลงใหม่หลายทีละ
                      มีใครรู้วิธีแก้มั้ยคับ

cod:MW3 ใช้apuยังลื่นเลยคับ(มันไม่สวิทมา6650)

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                        ^
                        ตามนั้นเลยครับ เครื่องผมเองแล้วก็เท่าที่ผมไปทำให้คนอื่น (เพื่อนกับญาติ) 2-3 เครื่อง K43TA 1 เครื่อง K53TA 2 เครื่อง

ที่มีปัญหา อาจจะไม่ได้ทำตาม ไม่ได้ลง AIO ลงไดร์เวอร์ไม่ดี
                        หรือไปพลิกแพลงอะไรรึเปล่าครับ
                        เปล่าเลยครับ ก็ลงไดร์เวอร์ตามที่อัพเดทตลอด ลงตามขั้นตอนลองตั้งแต่ลงวินโดว์ใหม่เลย อัพเดทวินโดว์เสร็จหมดทุกอย่าง ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับเซตตี้งเลยครับ ลองมาหลายรอบแล้ว ใน CCC ก็มีแค่ปรับตามที่ปรับกันคือ Tessellation วินโดว์ก็ลองลงที่ท่านแมวเอามาโพส
                        Windows 7 Ultimate x64 SP1 MSDN Media-Refresh 5/12/2011 ก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิม

เกม NFS TR มันจะเห็นตั้งแต่เข้าเกมเลย ถ้าเปิดคอสไฟ ฉากแรกที่บอกเครดิสยี้ห้อรถที่เป็นฝุ่นๆด้านหลังมันจะไม่สมูทเลยมันจะกระตุกๆ และฉากหลังตอนจะเลือกสตาทเกมก็กระตุกเหมือนกันครับ ตอนเล่นมันไม่เชิงว่าการ์ดจอไม่ไหวนะครับ แต่มันจะเหมือนสะดุดฉากมาครบลื่นแต่จะกระตุกเป็นช่วงๆ ค่อนข้างถี่จนคุมรถไม่ได้เลย

ไม่ได้ OC นะครับ

Comment

• ลง Windows MSDN

ลงเสร็จปิด UAC รีเครื่อง
                          (Control Panel\User Accounts and Family Safety\User Accounts\Change User Account >เลื่อนลงล่างหมด OK) รีเครื่อง

ลง Windows Loader 2.1.0 by DAZ รีเครื่อง

ลง [AIO] Catalyst 12.x หรือ 12.1 ลงเสร็จอย่าเพิ่งรี ไปไล่ลงไดร์เวอร์อื่นโหลดจาก
                          http://202.172.16.151/@OCZ%20AMD%20Z...20K43TA_K53TA/

ลง directx_Jun2010_redist
                          http://www.microsoft.com/download/en...s.aspx?id=8109

ลง dotNetFx4
                          http://www.microsoft.com/download/en....aspx?id=17718

ตั้ง Page File ใน system properties > advanced > performance settings
                          advanced > change
                          เอาติ๊ก Automatic ออก ทุกไดร์ฟตั้งเป็น none แล้วกด set ให้หมด
                          ไดร์ฟ C เลือก custom ใส่ 2000 ทั้งสองช่อง กด set แล้ว OK ปิด รีเครื่อง

ลงเกมและทดสอบ ตั้งค่าใน CCC ตามเดิม
                          Last edited by V-FrIeNd; 5 Feb 2012, 19:10:53.

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                            ลง Windows MSDN

ลงเสร็จปิด UAC รีเครื่อง
                            (Control Panel\User Accounts and Family Safety\User Accounts\Change User Account >เลื่อนลงล่างหมด OK) รีเครื่อง

ลง Windows Loader 2.1.0 by DAZ รีเครื่อง

ลง [AIO] Catalyst 12.x หรือ 12.1 ลงเสร็จอย่าเพิ่งรี ไปไล่ลงไดร์เวอร์อื่นโหลดจาก
                            http://202.172.16.151/@OCZ%20AMD%20Z...20K43TA_K53TA/

ลง directx_Jun2010_redist
                            http://www.microsoft.com/download/en...s.aspx?id=8109

ลง dotNetFx4
                            http://www.microsoft.com/download/en....aspx?id=17718

ตั้ง Page File ใน system properties > advanced > performance settings
                            advanced > change
                            เอาติ๊ก Automatic ออก ทุกไดร์ฟตั้งเป็น none แล้วกด set ให้หมด
                            ไดร์ฟ C เลือก custom ใส่ 2000 ทั้งสองช่อง กด set แล้ว OK ปิด รีเครื่อง

ลงเกมและทดสอบ ตั้งค่าใน CCC ตามเดิม
                            ขอบคุณมากครับปกติก็ทำแบบนี้อะครับ แต่ไดรเร็กเอ็กอัพจากเกมเอา

Comment

• หลังๆ มีแต่เรื่องความแรงแฮะ อิอิ

ของเขาแรงจริงครับ ^^

Comment

• พักนี้ เว็บบอร์ด เดือดจัง

Comment

Working...
                                X