Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หลังจากเครื่องเก่าถูกขโมยไป วันนี้ได้เครื่องใหม่แล้วครับ
    รุ่นเดิมเลย K53TA ยังมีอยู่นะ ^^
    ขอฝากเนื้อฝากตัวเหมือนเดิมนะครับ

Comment

• Windows 7 Ultimate x64 SP1 MSDN Media-Refresh 5/12/2011 ที่แจกอ่ะ

ทำไมผมไรท์ใส่แผ่นแล้วพอเปิดเครื่องมามันไม่ Auto run อ่ะ มันขึ้นแค่ให้รีแพร์อย่างเดียวเอง

Comment

• Originally posted by [Kt]BeNZ View Post
        หลังจากเครื่องเก่าถูกขโมยไป วันนี้ได้เครื่องใหม่แล้วครับ
        รุ่นเดิมเลย K53TA ยังมีอยู่นะ ^^
        ขอฝากเนื้อฝากตัวเหมือนเดิมนะครับ

ร้านไหนเหรอครับ ?

Comment

• ไม่รู้เป็นอะไร เครื่องผม K53T ค้างบ่อยมาก (วันละ 2-3 ครั้งเลยก็ว่าได้)

ลองเปลี่ยน window แล้วก็ไม่หาย หลายแผ่นแล้ว รวมถึง MSDN ก็ด้วย

อาการเป็นแบบว่า ใช้ๆ อยู่ ก็ค้างจอนิ่ง ไปดื้อๆ กดอะไรไม่ได้ ต้องกดปิดเครื่องอย่างเดียว

ถ้าไๆม่กดปิดมันจะขึ้นจอฟ้า crash dump เกี่ยวกับ Hardware อะไรสักอย่าง

ใครพอร้สาเหตเกิดจากอะไรครับ

Comment

• ^
            ต้องลองเช็คแรม ถอดใส่แถวเดียว สลับช่องดู

Comment

• ตอนแรกผมก็คิดว่า เป็นที่ ram ผมก็ลองถอดสลับ ใส่แถวเดียว ดูแล้ว ก็ยังค้างอยู่ดี (สลับใส่ใช้ทีละตัวเลย)

ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ทำไม

HDD จะมีผลทำให้เกิดอาการแบบนี้หรือเปล่าครับ (แต่เช็คแล้วก็ปกติดี ไม่ bad)

Comment

• วิธีการตั้งค่า CCC แบบละเอียด เพื่อเล่นเกม เบนซ์มาร์ค และเล่นวิดีโอ ลื่นขึ้น

1. หลังติดตั้งไดร์เวอร์เสร็จ
                ให้เปิด CCC (คลิกขวาบนหน้าจอ AMD VISION Engine Control Center)

2. ไปที่ Preferences กด Restore Factory Defaults...

3. Restart 1 ครั้ง

4. เปิด CCC ใหม่
                ไปที่ Preferences กด Advanced View...

5. ไปที่ Video > Color (Power-saving) รุ่นไหนไม่มีก็ Color เฉยๆ
                ติ๊กที่ Dynamic Range และ Full (0-255) บางรุ่นอาจไม่มี ข้ามไป

6. ไปที่ Quality (Power-saving) รุ่นไหนไม่มีก็ Quality เฉยๆ
                เอาติ๊กที่หน้า Mosquito Noise Reduction และ De-blocking และ Enable dynamic contrast ออก บางรุ่นอาจไม่มี ข้ามไป
                แต่ติ๊กที่ หน้า Apply current video quality settings to Internet video

7. ไปที่ AMD Video Converter ติ๊ก Enable

8. ไปที่ Gaming > 3D Application Settings (Power-saving) รุ่นไหนไม่มีก็ 3D Application Settings เฉยๆ
                ที่หน้า Tessellation เอาติ๊กออกทั้งสองอัน เลื่อนแถบไปซ้ายสุด

9. ที่ 3D Application Settings (High-performance) ก็ทำเช่นกัน สำหรับ Dual-Graphic จะมี

10. ไปที่ Information > Software Update
                เอาติ๊ก Automatically ออก เป็นการปิดอัพเดท เนื่องจากไดร์เวอร์ AIO ที่ใช้ส่วนใหญ่เป็นแบบ modded ไม่ต้องการอัพเดทอัตโนมัติ

เสร็จแล้วกด Apply เพื่อยืนยันการตั้งค่าทั้งหมด และปิด CCC ได้
                Last edited by V-FrIeNd; 5 Mar 2012, 20:12:10.

Comment

• สลับแรมแล้ว มั่นใจว่า HDD ไม่มีปัญหาแล้ว
                  ก็เหลือซอร์ฟแวร์ ถ้ามั่นใจว่าลงวินโดวส์ใหม่ไม่หาย ไม่เกี่ยวซอร์ฟแวร์ตัวอื่นๆและไดร์เวอร์ที่ลง
                  ก็ส่งศูนย์เลยครับ บอร์ดอาจจะมีปัญหา

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                    สลับแรมแล้ว มั่นใจว่า HDD ไม่มีปัญหาแล้ว
                    ก็เหลือซอร์ฟแวร์ ถ้ามั่นใจว่าลงวินโดวส์ใหม่ไม่หาย ไม่เกี่ยวซอร์ฟแวร์ตัวอื่นๆและไดร์เวอร์ที่ลง
                    ก็ส่งศูนย์เลยครับ บอร์ดอาจจะมีปัญหา
                    มีความเป็นไปได้แค่ไหน ที่จะเกิดปัญหากับ MB ครับ
                    เคยเจออาการแบบนี้ แล้วปัญหาเกิดจาก MB บ้างหรือเปล่าครับ
                    ถ้าเกิดต้องส่งศูนย์ ผมก็กลัวมันจะนาน เพราะต้องใช้งานเกือบทุกวัน
                    เลยอยากได้ความมั่นใจ ก่อนที่จะส่งเช็คศูนย์ครับ

Comment

• Originally posted by gonzy View Post
                      ร้านไหนเหรอครับ ?
                      Banana IT ครับ ผมซื้อสาขาพันธุ์ทิพย์ประตูน้ำ ชั้น 3

แต่เอาจริงๆ โทรถามเลยครับ ของบางทีไม่มี แต่เขาสั่งให้มาส่งจากสาขาอื่นได้

Comment

• ท่าน V คร๊าบ window ที่แจกพอรีเครื่องแล้วมันไม่มีให้เลือก insall อ่ะ ผมต้องทำยังไง

Comment

• อยากทราบว่าการอัพ Bios ต้องทำเรียงเวอร์ชั่นมั๊ยครับ

เครื่องผม 207 แล้วล่าสุดนี่เวอร์อะไรครับ มีลิ้งค์มั๊ยครับ ไม่เห็นในหน้าแรก

Comment

• ^^^^^^^^^

อัพไปเลยครับไม่ต้องเรียง

Comment

• ขอถามครับ ผมใช้ ASUS AMD A6 3420M 1.5GHz radneon HD 6720G2 win 7 64 bit ram 8Gb เจอปัญหา จะใช้การ์ดจอแยกเล่นเกมแต่ พอเข้าเกมแล้วเจอ
                              ภาพล่มครับ ไม่ติดบ้าง จอดำบ้าง กระพริบบ้าง เลยต้องใช้ออนบอร์ดเล่นแทน จะแก้ยังไงครับ

Comment

• Originally posted by nlazaq View Post
                                ^^^^^^^^^

อัพไปเลยครับไม่ต้องเรียง
                                ขอ Link เวอร์ชั่นล่าสุดด้วยได้ไหมครับ

Comment

Working...
                                X