Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมจะเปลียน HDD ใน asus k43ta อ่ะคับ ช่วยแนะนำได้มะคับ ตัวไหนดี เอาแบบ 500gb 7200rpm
    อันเก่ามันช้าอ่ะคับ

Comment

• ผมไปถาม ศูนย์ Asus มาแล้วครับเรื่องเครื่องตก เขาบอกว่าต้องมีค่าใช้จ่า เพราะประกันไม่รวมอยู่ในสวนของ Hardware ครับ เขาบอกว่าฟรีค่าช่างอย่างเดียวอะครับ

เปลี่ยน Top case+bottom case+touchpad เขาบอกว่า ไม่เกิน2000 อะครับ เซงมากครับ ประกันไม่ได้ช่วยไรเลย >.<

Comment

• Originally posted by gwtreturn View Post
        คือผมจะเปลียน HDD ใน asus k43ta อ่ะคับ ช่วยแนะนำได้มะคับ ตัวไหนดี เอาแบบ 500gb 7200rpm
        อันเก่ามันช้าอ่ะคับ
        ตอนนี้ก็คงมีแต่ WD5000BPKT = 3,100
        Seagate Momentus XT ก็น่าสนใจ ความจุต่อราคา พอๆกับHDD ทั่วไป 500GB = 3,700
        แต่ถ้าเอาเร็วเห็นผลคงต้อง SSD สัก 128GB Octane S2 = 4,590
        แล้วเอา HDD เก่าใส่ Box USB3.0 เอา 2.5 Smart drive 3.0 = 490

Originally posted by nlazaq View Post
        ผมไปถาม ศูนย์ Asus มาแล้วครับเรื่องเครื่องตก เขาบอกว่าต้องมีค่าใช้จ่า เพราะประกันไม่รวมอยู่ในสวนของ Hardware ครับ เขาบอกว่าฟรีค่าช่างอย่างเดียวอะครับ

เปลี่ยน Top case+bottom case+touchpad เขาบอกว่า ไม่เกิน2000 อะครับ เซงมากครับ ประกันไม่ได้ช่วยไรเลย >.<
        ถูกกว่ามือถือจอแตกเยอะเลย
        เปลี่ยนที 5,000 -*-

Comment

• ทำไมคล็อกแล้ว เวลาถอด/เสียบไฟ AC แล้วเครื่องค้างไปเลยครับ

Comment

• Originally posted by AnubisCross View Post
            ทำไมคล็อกแล้ว เวลาถอด/เสียบไฟ AC แล้วเครื่องค้างไปเลยครับ
            เพิ่มไฟสเต็ปช่วงกลางๆ ขึ้นครับ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
              ผมว่า HDD โน้ตบุ๊ค มันอืดกว่า PC เยอะครับ
              ยิ่งเจอ WD รหัสท้าย BPVT
              ส่วนตัวเปลี่ยน SSD หมดแล้ว เหมือน notebook คนล่ะเครื่องกันเลย เทียบกับตอนใช้ BPVT
              เปลี่ยนมาใช้ ssd ต้องตั้งค่าอะไรบ้างครับ

Comment

• ^
                ขออนุญาตแปะกระทู้ ปชส. ฮ่าๆๆๆๆๆ

http://www.overclockzone.com/forums/...d-Where-to-buy
                http://www.overclockzone.com/forums/...-SSD-vs-SATA-3

4535G ใส่ Octane-S2 ก็เหลือๆ ละครับ ประหยัดดี

Comment

• ช่วยทีครับ พอถอดสายชาร์ตออกแล้วเป็นแบบนี้ แก้ไงครับ เปลี่ยนไดรเวอร์มา 3 ตัวไม่หายง่า

Comment

• Originally posted by Zyxzenze View Post
                    ^
                    ขออนุญาตแปะกระทู้ ปชส. ฮ่าๆๆๆๆๆ

http://www.overclockzone.com/forums/...d-Where-to-buy
                    http://www.overclockzone.com/forums/...-SSD-vs-SATA-3

4535G ใส่ Octane-S2 ก็เหลือๆ ละครับ ประหยัดดี
                    ขอบคุณครับ ถามเมื่อไรก็ตอบเมื่อนั้น
                    แต่ครั้งก่อนจำได้ว่าถามเกี่ยวกับบอร์ด amd ซึ่งท่านแมว บอกว่าตัวเองใช้ชิฟเซ็ตของ intel แล้วแนะนำให้มาถามประธานครับ ^^

Comment

• ^
                      Intel-based เครื่องสุดท้ายผม Vostro 1310 นานละครับ ตั้งแต่มกราปี 52 โน่น ตอนนี้ผม AMD หมดสามเครื่องละ

SSD ใช้งานเหมือน HDD ปกติครับ เพียงแต่ ฟอร์แมตปกติบ่อยๆ ไปๆ มาๆ ก็ Secure Erase มันสักรอบ ช่วยให้ทำงานได้ลื่นขึ้น แล้วก็ต้องมีอัพเฟิร์มแวร์แค่นั้นเอง ที่เหลือ ทำเหมือนมันเป็น AHCI HDD ตัวนึงนี่แหละครับ

Comment

• ในที่สุด ก็ได้ HD3650 มาติดตั้งใน 4520G แล้วครับ เป็นAMD+ATI โดยสมบูรณ์ (แต่ชิพเซ็ทยัง nVidia)

สำหรับใครที่ยังคงใช้รุ่นนี้อยู่และจะเปลี่ยนการ์ด ถ้าได้ตัวการ์ดจอATiมาแล้วใส่ลงไปเลย อาจเกิดอาการดับกลางอากาศได้ง่ายๆครับ เพราะตัวDIE ของ ATI มันจะเตี้ยกว่า พอใส่ลงไปแล้วตัวชิปจะไม่สัมผัสแผ่นระบายความร้อน ต้องเอาแผ่นทองแดงบางๆ มารองชิพเอาไว้ ผมเดินหาตัวการ์ดมา3-4ร้าน ทุกร้านทำเหมือนกันหมด คือผมยื่นเครื่องให้ลองใส่ พวกใส่แทนการ์ดเดิมลงไปเลยสดๆ ผลสุดท้ายชิพร้อนจัดจอมืด เปิดใหม่บูตไม่ขึ้นภาพซะแล้ว(มีร้านนึงลองไป 2-3 อัน อุตส่าห์เตือนแล้วเชียว)ในที่สุด ก็ได้ HD3650 มาติดตั้งใน 4520G แล้วครับ เป็นAMD+ATI โดยสมบูรณ์ (แต่ชิพเซ็ทยัง nVidia)

เห็นชัดเจนว่าชิพสูงไม่เท่ากัน ของ ATi เตี้ยกว่า

ต้องใส่แผ่นทองแดงด้วย แปะแผ่นซิลิโคนใหม่ด้วยจะดีมาก
                        Last edited by Zepherous; 13 Mar 2012, 23:17:43.

Comment

• จะซื้อโน๊ตบุกใหม่พอดี กำลังจะซื้อ z475 A6 เล่นเกมส์นิดหน่อยออนไล

ไว้ทำงาน OK ไหม ใครใช้บ้างเห็นราคา 16800 ถูกดี

Comment

• Originally posted by Zepherous View Post
                            ในที่สุด ก็ได้ HD3650 มาติดตั้งใน 4520G แล้วครับ เป็นAMD+ATI โดยสมบูรณ์ (แต่ชิพเซ็ทยัง nVidia)

สำหรับใครที่ยังคงใช้รุ่นนี้อยู่และจะเปลี่ยนการ์ด ถ้าได้ตัวการ์ดจอATiมาแล้วใส่ลงไปเลย อาจเกิดอาการดับกลางอากาศได้ง่ายๆครับ เพราะตัวDIE ของ ATI มันจะเตี้ยกว่า พอใส่ลงไปแล้วตัวชิปจะไม่สัมผัสแผ่นระบายความร้อน ต้องเอาแผ่นทองแดงบางๆ มารองชิพเอาไว้ ผมเดินหาตัวการ์ดมา3-4ร้าน ทุกร้านทำเหมือนกันหมด คือผมยื่นเครื่องให้ลองใส่ พวกใส่แทนการ์ดเดิมลงไปเลยสดๆ ผลสุดท้ายชิพร้อนจัดจอมืด เปิดใหม่บูตไม่ขึ้นภาพซะแล้ว(มีร้านนึงลองไป 2-3 อัน อุตส่าห์เตือนแล้วเชียว)ในที่สุด ก็ได้ HD3650 มาติดตั้งใน 4520G แล้วครับ เป็นAMD+ATI โดยสมบูรณ์ (แต่ชิพเซ็ทยัง nVidia)

เห็นชัดเจนว่าชิพสูงไม่เท่ากัน ของ ATi เตี้ยกว่า

ต้องใส่แผ่นทองแดงด้วย แปะแผ่นซิลิโคนใหม่ด้วยจะดีมาก
                            แจ่มเลย ตอนนี้ 3650 MXM ราคาเท่าไหร่เหรอครับ

Originally posted by takui001 View Post
                            จะซื้อโน๊ตบุกใหม่พอดี กำลังจะซื้อ z475 A6 เล่นเกมส์นิดหน่อยออนไล

ไว้ทำงาน OK ไหม ใครใช้บ้างเห็นราคา 16800 ถูกดี
                            ใช้ได้ครับ ในนี้ก็ใช้กันเยอะ

Comment

• Originally posted by fixitmodify View Post
                              เพิ่มไฟสเต็ปช่วงกลางๆ ขึ้นครับ
                              ประมาณไหนครับ อยากคล็อกสัก 2.4 รู้สึกเครื่องเย็นเกิน ใช้แล้วไม่คุ้น

Comment

• Originally posted by takui001 View Post
                                จะซื้อโน๊ตบุกใหม่พอดี กำลังจะซื้อ z475 A6 เล่นเกมส์นิดหน่อยออนไล

ไม่เอา k43ta เหมือนเราๆหล่ะคับ 16900 ต่างกันร้อยเดียวเอง

Comment

Working...
                                X