Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้มีปัญหานิดหน่อยครับ คือ
    เครื่องผม Asus A42
    การ์ดจอเป็น 5145 512MB
    ผมลง Catalyst 10.8
    เหมือนว่าเครื่องใช้ CCC 10.8 แต่ตัวไดรเวอร์มันยังเป็น Cat 9.7 อยู่เลย งงๆครับ
    แล้วพอจะ Custom Uninstall มันมีให้เอาออกแต่ AVIVO กับ CCC ตัวไดรเวอร์ไม่มีให้เอาออก งงกับมันจริงๆ

Comment

• ใครใช้ เน็ต true บ้าง ฝนตก เน็ตล่วงกันมะ

โคตรเซงของผมโปร 4mb จะปรับ 6mb ก็ยังไม่ได้ แถมตอนนี้ยัง วิ่งแค่ 1mb มา2 วันติดๆและ ไม่รู้เป็นไรเซงจิต กำลังโหลดโดเรม่อน มาดูเลยเหลือตั้ง10กว่าgb เซงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง-*-

Comment

• Originally posted by ScaryReaDy View Post
        ใครใช้ เน็ต true บ้าง ฝนตก เน็ตล่วงกันมะ

โคตรเซงของผมโปร 4mb จะปรับ 6mb ก็ยังไม่ได้ แถมตอนนี้ยัง วิ่งแค่ 1mb มา2 วันติดๆและ ไม่รู้เป็นไรเซงจิต กำลังโหลดโดเรม่อน มาดูเลยเหลือตั้ง10กว่าgb เซงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง-*-
        ผมใช้ 3BB ตอนนี้ฝนตกจาก 5Mb เหลือ 2Mb แล้วคู่สายที่หอพักตอนนี้ร่วงไปแล้ว T_T

Comment

• Originally posted by dipdc View Post
          ตอนนี้มีปัญหานิดหน่อยครับ คือ
          เครื่องผม Asus A42
          การ์ดจอเป็น 5145 512MB
          ผมลง Catalyst 10.8
          เหมือนว่าเครื่องใช้ CCC 10.8 แต่ตัวไดรเวอร์มันยังเป็น Cat 9.7 อยู่เลย งงๆครับ
          แล้วพอจะ Custom Uninstall มันมีให้เอาออกแต่ AVIVO กับ CCC ตัวไดรเวอร์ไม่มีให้เอาออก งงกับมันจริงๆ[ATTACH=CONFIG]984469[/ATTACH]
          Uninstall ตัวเก่าออกก่อน แล้วรีเครื่อง แล้วค่อยโหลด CCC 10.8 มาลงครับ

Comment

• ผมเพิ่งลงวินโดว์ให้น้อง acer รุ่น 4535g ผมจะเปิดโหมด ahci ของ hdd ได้ไงครับ เปิดในไบออสไว้เเล้ว เเต่ไม่รู้ว่าต้องโหลดไดร์เวอร์ตัวไหน ช่วยหน่อยครับผม รุ่นนี้โคดร้อนเลยอะ
            Attached Files

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
              Uninstall ตัวเก่าออกก่อน แล้วรีเครื่อง แล้วค่อยโหลด CCC 10.8 มาลงครับ
              ลบทั้งหมดแล้วครับ รวมทั้งใช้ driver sweeper ลบ ATI ออกหมดเลย
              พอลง CCC 10.8 ลงได้นะ แต่มันไม่มี display driver งงแตกเลย
              ตอนนี้กำลัง ลงdriver จากแผ่น asus แล้วลบออกเฉพาะ CCC กับ AVIVO โดยคงเหลือ Display Driver ไว้อยู่

Comment

• Originally posted by Heer_nut View Post
                ผมเพิ่งลงวินโดว์ให้น้อง acer รุ่น 4535g ผมจะเปิดโหมด ahci ของ hdd ได้ไงครับ เปิดในไบออสไว้เเล้ว เเต่ไม่รู้ว่าต้องโหลดไดร์เวอร์ตัวไหน ช่วยหน่อยครับผม รุ่นนี้โคดร้อนเลยอะ
                รุ่นนี้โครตร้อนตามแบบฉบับดั้งเดิม Acer+Turion ตัวเก่า ต้องมีผ่าเปลี่ยนซิลิโคน
                ส่วนไดร์เวอร์ฟ AHCI ให้โหลดจาก http://sites.amd.com/us/game/downloa...d-win7-64.aspx
                AHCI for Windows 7 โหลดมาแล้วแตกไฟล์ เสร็จแล้วไม่ต้องติดตั้ง มันจะอยู่ที่ C:/ATI
                ให้ Update Driver ใน Device Manager ตรง AHCI Controller
                เลือกมาที่ไฟล์ .inf ใน C:\ATI\Support\10-9_win7_32-64_ahci\Packages\Drivers\SBDrv\SB7xx\AHCI\W764A (หรือ W7 ถ้าเป็น 32 บิต)
                ลงเสร็จแล้วอย่าเพิ่งรีเครื่องให้ Uninstall Disk Drive ออก แล้วค่อยรีเครื่อง

Originally posted by dipdc View Post
                ลบทั้งหมดแล้วครับ รวมทั้งใช้ driver sweeper ลบ ATI ออกหมดเลย
                พอลง CCC 10.8 ลงได้นะ แต่มันไม่มี display driver งงแตกเลย
                ตอนนี้กำลัง ลงdriver จากแผ่น asus แล้วลบออกเฉพาะ CCC กับ AVIVO โดยคงเหลือ Display Driver ไว้อยู่
                ปกติจะบังคับให้มันลงไดร์เวอร์ได้ครับ โดยเข้าไปแก้ไขไฟล์ใน C:\ATI\Support\10-9.... คล้ายๆกับ AHCI ข้างบน แล้วเราดู Device ID จากใน Device Manager
                แก้ไขตรง HD4500/5100 ให้ตรงกัน เช่น "ATI Mobility Radeon HD 4500/5100 Series" = ati2mtag_M9x, PCI\VEN_1002&DEV_9553
                ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับโน้ตบุ๊คแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น บางยี่ห้ออาจจะใช้ไดร์เวอร์จากเว็บ ATI ไม่ได้ (เขาก็เขียนกำกับไว้อยู่)

Comment

• ปกติจะบังคับให้มันลงไดร์เวอร์ได้ครับ โดยเข้าไปแก้ไขไฟล์ใน C:\ATI\Support\10-9.... คล้ายๆกับ AHCI ข้างบน แล้วเราดู Device ID จากใน Device Manager
                  แก้ไขตรง HD4500/5100 ให้ตรงกัน เช่น "ATI Mobility Radeon HD 4500/5100 Series" = ati2mtag_M9x, PCI\VEN_1002&DEV_9553
                  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับโน้ตบุ๊คแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น บางยี่ห้ออาจจะใช้ไดร์เวอร์จากเว็บ ATI ไม่ได้ (เขาก็เขียนกำกับไว้อยู่)

อยากทราบการลงแบบละเอียดหน่อยครับ [ขออภัยหากถามมากไปนิด ]
                  +คือตอนนี้ ผมใช้driver จาก Asus ซึ่งมันเป็น CCC10.1 แล้วผมลบCCC/AVIVO ออก ลง CCC10.8 แต่ตัวDisplay Driver มันยังคงเป็น 10.1
                  +ถ้าผมลบATI ออกทั้งหมดจากระบบเกลี้ยง ผมลง CCC 10.8 มันจะมีแต่ CCC ครับ ไม่มี Display Driver เลย

อยากถามการลงแบบละเอียด คือมี Display Driver ที่อ่านค่าเป็น 10.8 และ CCC 10.8 จะแก้ไขได้อย่างไรครับ

เพราะตอนนี้เหมือนลูกผสมเลย ใช้ CCC10.8 แต่ Display เป็น 10.1 แล้วไม่สามรถแก้ไข-ปรับสี ใน CCC หมวด Video พวก Color/Brightness ได้เลย
                  Last edited by dipdc; 19 Sep 2010, 19:32:55.

Comment

• หมายถึง Device ID ตรงนี้ครับ

แล้วไฟล์ที่ให้แก้ อยู่ใน C:\ATI\Support\10-8_mobility_vista64_win7..\Packages\Drivers\Display\W7\C7....inf
                    ให้นำบรรทัดนี้เข้าไปใส่แทนที่ตัวไหนก็ได้ครับ

"ATI Mobility Radeon HD 4500/5100 Series" = ati2mtag_M9x, PCI\VEN_1002&DEV_9553
                    ตรงสีแดงหมายถึงเลขที่ดูมาจาก Device ID ด้านบน

แล้วไดร์เวอร์อื่นต้องลบให้เกลี้ยงอย่างเด็ดขาด โดยเฉพาะไดร์เวอร์ที่มากับ ASUS รีเครื่องแล้วค่อยลง 10.8 ใหม่
                    ถ้าไม่มี Display Driver ก็ให้ไปติดตั้งใน Device Manager เลือก Update Driver แล้ว Browse มาไฟล์ที่เราแก้ไว้ครับ
                    C:\ATI\Support\10-8_mobility_vista64_win7..\Packages\Drivers\Display\W7\C7....inf

Comment

• ตอนนี้ปัญหาใน C:ATI\Support\10-8_mobility_vista64_win7..\Packages...
                      คือ ใน Folder ถึง Packages
                      มันมีแต่ Apps ไม่มี Driver เลยครับ

Comment

• โหลดครบแล้วหรือยังครับ ? สงสัยโหลดแต่ตัว Downloader มันจะให้โหลดตัวไดร์เวอร์อีกที

Comment

• ผมโหลดแบบ ตัว exe ของ Mobility Catalyst 10.8 เลยครับ

Comment

• หรือต้องโหลด ACHI ด้วย ???

Comment

• ลองเข้าไปโหลดจากนี้ใหม่ดูครับ

http://ati.amd.com/support/driver.HTML

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                                ลองเข้าไปโหลดจากนี้ใหม่ดูครับ

http://ati.amd.com/support/driver.HTML

ครับ เดวลองใหม่หมดเลยดู

Comment

Working...
                                X