Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนแรก ผมลงตัวเดียวกับท่านแหล่ะ
    แต่ Catalyst 10.10d ผมโหลดที่เป็นตัว Mod มา ถึงจะลง Avivo ได้

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
      ตอนแรก ผมลงตัวเดียวกับท่านแหล่ะ
      แต่ Catalyst 10.10d ผมโหลดที่เป็นตัว Mod มา ถึงจะลง Avivo ได้

Comment

• อิอิ พฤศจิกายนนี้ AMD Hotspot server ผมจะก้าวเข้าสู่ปีที่ 3 แล้ว

cpu 45 watt แรงประหยัดไฟ อิอิ

Comment

• ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกๆท่านในคลับนี้ครับ ที่ช่วยผมตอบคำถามต่างๆเพื่อการตัดสินใจเลือกซื้อโน๊ตบุ๊ค ^o^

ซึ่งตอนแรกตัวที่ผมเล็งไว้เป็น AMD+ATI 4551G ตัวสามหัว ราคา 20,900 บาท แต่หาซื้อไม่ได้เลย(Banana IT ทุกสาขาในภาคตะวันออกไม่มีของ, PowerBuy ทุกสาขาในชลบุรีไม่มีของ, IT City ตึกคอมศรีราชาไม่มีของ) หลังจากเดินทางตามหาหลายที่เลยตัดใจไปเล่นตัว 4745G core i5 ราคา 25,900 บาทแทนซะ >.<

โดยรวมรุ่นนี้ถือว่าคุ้มมากครับ เพิ่มเงินอีก 5 พันบาท ได้ CPU แรงกว่าเดิม แถมยังได้ Windows 7 Home ของแท้มาอีก ในเครื่องมี Office 2010 Word กับ Excel ของแท้มาให้(ซึ่งปกติผมก็ใช้แค่ 2 ตัวนี้ และปกติจริงๆ ผมใช้ OpenOffice ด้วยซ้ำไป >.< )

น่าเสียดายที่เราไม่ได้มาอยู่คลับเดียวกัน ฮ่าๆ หวังว่าโพสนี้จะเป็นประโยชน์ต่อคนที่กำลังหาเจ้าสามหัวอยู่ครับ เพราะจะได้ไม่เสียเวลาไปหาที่ๆผมไปมาแล้ว ฮ่าๆๆ

รีวิวซักหน่อยครับ ซื้อมาตั้งกะวันที่ 1/11/10 โดยรวมพอใจครับ ใช้งานทั่วไปไม่มีกระตุกอยู่แล้ว ส่วนเกมผมเล่น Need For Speed World เล่นที่ความละเอียดเท่าหน้าจอปกติ 1366 x 768 รายละเอียดภาพ Normal ครับ ถ้าปรับ High หรือ Maximum แล้วออกอาการกระตุกนิดๆแบบพอรำคาญครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวที่แรมน้อยหรือเปล่า ?

ข้อเสียที่เห็นได้ชัดมี 2 ข้อครับ ข้อแรก แรม 2GB มันน้อยเกินไป แค่เปิดเครื่องอย่างเดียวไม่ได้ทำอะไรก็กินแรมไป 1GB แล้ว กะว่าจะหาซื้อมาใส่เพิ่มอยู่ครับ T-T ข้อเสียข้อสองคือ เมาส์แบบสัมผัสด้านล่าง ปุ่มคลิ๊กซ้ายกับคลิ๊กขวามันเป็นอันเดียวกัน ทำให้เวลากดมันกดไม่ค่อยลง จะไปติดอยู่ตรงกลางอยู่เรื่อย ถือว่าใช้ยากพอควรครับ T-T

เสียงออกหูฟังดีใช้ได้ครับ ไม่น่าเกลียด แต่ต้องเข้าไปปรับเสียงที่ Realtek Audio Manager ใน Control Panel เสียหน่อย ไม่งั้นเสียงห่วยบรมเลยครับ แย่ยิ่งกว่า PDA ที่ผมใช้อยู่เสียอีก

โหมดประหยัดไฟใช้ดีครับ มันจะปรับไปใช้การ์ดจอ Intel HD ซึ่งทำให้แบตฯอยู่ได้นานขึ้นมาก จากปกติใช้การ์ดจอ ATI แบตฯตรงมุมขวาขึ้นว่าอยู่ได้ 2 ช.ม. พอเปลี่ยนเป็นโหมดประหยัดไฟ ระยะเวลาเพิ่มขึ้นมาเป็น 6 ช.ม. ครึ่ง แต่หน้าจอมันก็มืดมากๆเลยเหมือนกันตอนที่ใช้โหมดประหยัดไฟ เอาไว้เล่นเว็บเล่นเน็ตพอโอเคครับ ^o^

ของแถม Kaspersky Anti-Virus 2010 ของแท้ อยากบอกว่าไร้ค่ามากๆครับ มันแสกนไม่ยอมหยุด(หยุดเองไม่ได้) และมันชอบแสกน Rootkit เองตลอดเวลา(หยุดเองไม่ได้) และตอนมันแสกน เครื่องแทบจะค้างไปเลยดีกว่า ตอนนี้ลบออกและใช้ของฟรี AVG Free Anti-Virus 2011 ครับ อยากให้ Acer ทบทวนยี่ห้อ Anti-Virus ที่เป็นของแถมเสียใหม่ครับ เดี๋ยวคนซื้อไปจะนึกว่าเครื่องไม่แรงเท่ายี่ห้ออื่น จริงๆแล้วเครื่องแรงครับ ด้วยสเปคและราคาที่เป็นต่อเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น แต่เจอ Anti-Virus แบบนี้เข้าไปก็จอดเหมือนกัน ตอนนี้จะเอาแผ่นมันไปใส่เครื่องบดอยู่ครับ

Comment

• การสลับการ์ดจอสามารถปรับได้ในวินโดวส์เลยรึเปล่าครับ หรือต้องปรับในไบออส
            แบบนี้ก็ดีกว่า Optimus สิ ปัญหาไม่มี สลับเลือกออนบอร์ดหรือการ์ดจอแยกได้เลย

Comment

• ตอนปรับโหมดประหยัดไฟ มันไปลดความสว่างหน้าจอปรับเพิ่มได้ครับกด function + รูปพระอาทิตย์ลูกศรขึ้น คับ

Comment

• @คุณ V-FrIeNd

เป็นปุ่ม P ทางมุมบนขวาของตัวเครื่องอะครับ พอกดแล้วไฟสีฟ้าจะขึ้น และในหน้าจอจะขึ้น Power Smart On ครับ ^o^

ไม่ต้องปรับอะไรในวินโดวส์หรือไบออสเลยครับ >.<

Comment

• ดีกว่า Optimus อีก ไม่ยุ่งยาก เลือกเองได้ ไม่มีปัญหาไม่สลับการ์ดจอให้

Comment

• Originally posted by natoff View Post
                    ตอนปรับโหมดประหยัดไฟ มันไปลดความสว่างหน้าจอปรับเพิ่มได้ครับกด function + รูปพระอาทิตย์ลูกศรขึ้น คับ
                    ขอบคุณครับผม ^o^

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                      ดีกว่า Optimus อีก ไม่ยุ่งยาก เลือกเองได้ ไม่มีปัญหาไม่สลับการ์ดจอให้
                      ระบบอัตโนมือนี่แหละ เด็จสุด

Comment

• ลองอีกโปรแกรม

Comment

• Last edited by natoff; 7 Nov 2010, 13:33:04.

Comment

• การ์ดจอร้อนจริงๆ วันนี้อากาศก็ไม่หนาวซะแล้ว หนาวไม่กี่วัน ร้อนเหมือนเดิม

ปล.พัดลมไม่ยอมหมุนเร็วๆเลย ASUS A42JV ที่ลอง แค่เล่นนิดๆหน่อยๆก็หมุน อย่างกับเครื่องบิน

Comment

• เหงข่าวว่า กำลังลมมันอ่อนตัวลง อีก 2-3 วันจะลดลงอีกคับ หุหุ
                              เชียงใหม่นี่อยู่ในร่ม กะกลางแดดนี่คนละเรื่องเลย

Comment

• Comment

Working...
                                X