Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by chineakung View Post
    คือผมสงสัยคั๊บ
    ผมเห็นในโบชัวร์

มันบอกว่ามี Cpu AMD tri core
    แสดงว่า มันต้องเจ๋งกว่า Duo core ใช่ม๊ายคั๊บ
    Dou core ที่ว่า รวมทั้ง aMD กับ INtel อ่ะคั๊บ

AMD Phenom II X3 คำว่า X3 = 3 CORE หรือ Triple-Core ครับ

INTEL CORE 2 DUO , INTEL CORE DUO , INTEL Pentium Dual-Core >>>> คำว่า DUO / DUAL = 2 หรือมาเป็นคู่ เอาเป็นว่ามันมี แค่ 2 CORE ครับ

3 CORE หรือ ภาษาติดปาก ในบ้านเราจะเรียกว่า ( 3 หัว ) หรือภาษาทางการ จะเรียกว่า 3 แกนประมวลผล ครับ

3 CORE ก็เหมือน มีคนช่วยกันทำงาน 3 คนครับ อาจจะทำงานได้หลายๆอย่าง กว่า หรืออาจจะทำงานเพียงงานเดียว แต่เสร็จเร็วกว่า ครับ ( ถ้าโปรแกรมที่ใช้ มันรองรับการทำงานแบบ Multi-Core น่ะ ) เกม 3D กราฟิกสูง ที่ออกใหม่ๆ สมัยนี้ รองรับ การทำงานแบบ Multi-Core ( หลายๆคอร์ ) หมดแล้วครับ

3 CORE ไม่ได้แรงกว่า 2 CORE เสมอไปครับ

CPU 2 CORE ที่มีความเร็ว 2.4GHz - 2.5GHz ก็ อาจจะแรงกว่า CPU 3 CORE ที่มีความเร็ว 2.1 GHz ได้ครับ

ปล.สุดท้ายนี้ จะมาบอกว่า ไอ้ CPU 3 CORE ของ AMD มันไม่เกี่ยวกับ การรวม ของ AMD กับ Intel น่ะครับ เหอๆ ไปฟังเพื่อนโม้ มาเหรอ 555

Comment

• Originally posted by ScaryReaDy View Post
      มีใครเป็นแบบนี้ปะ แถบข้างๆ มันล้นมาหายไป บางข้อมูลด้านขวามองไม่เห็นเลย เป็นทุกหน้าเลยใน ocz เว็บอื่นปกติ

ไม่เป็นนะครับท่าน -..-

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post
        AMD Phenom II X3 คำว่า X3 = 3 CORE หรือ Triple-Core ครับ

INTEL CORE 2 DUO , INTEL CORE DUO , INTEL Pentium Dual-Core >>>> คำว่า DUO / DUAL = 2 หรือมาเป็นคู่ เอาเป็นว่ามันมี แค่ 2 CORE ครับ

3 CORE หรือ ภาษาติดปาก ในบ้านเราจะเรียกว่า ( 3 หัว ) หรือภาษาทางการ จะเรียกว่า 3 แกนประมวลผล ครับ

3 CORE ก็เหมือน มีคนช่วยกันทำงาน 3 คนครับ อาจจะทำงานได้หลายๆอย่าง กว่า หรืออาจจะทำงานเพียงงานเดียว แต่เสร็จเร็วกว่า ครับ ( ถ้าโปรแกรมที่ใช้ มันรองรับการทำงานแบบ Multi-Core น่ะ ) เกม 3D กราฟิกสูง ที่ออกใหม่ๆ สมัยนี้ รองรับ การทำงานแบบ Multi-Core ( หลายๆคอร์ ) หมดแล้วครับ

3 CORE ไม่ได้แรงกว่า 2 CORE เสมอไปครับ

CPU 2 CORE ที่มีความเร็ว 2.4GHz - 2.5GHz ก็ อาจจะแรงกว่า CPU 3 CORE ที่มีความเร็ว 2.1 GHz ได้ครับ

ปล.สุดท้ายนี้ จะมาบอกว่า ไอ้ CPU 3 CORE ของ AMD มันไม่เกี่ยวกับ การรวม ของ AMD กับ Intel น่ะครับ เหอๆ ไปฟังเพื่อนโม้ มาเหรอ 555
        ชอบตรง ปล. 555 มีรวมร่างด้วยย โห้ยย 5555555555555555555555555

Comment

• สงสัยว่า 4540G มันเปลี่ยนจาก 4570 ไปใช้การ์ดจอออนบอร์ดได้มั้ยคับ ถ้าไปปรับในไบออส เพราะเวลาเดินทางดุแค่หนังอยากให้แบตมันอยู่ได้นานๆอ่ะคับ

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post

ป่าวคับหมายถึงว่า
            3 core มันแรงกว่า Core 2 ของ ทั้ง 2ค่าย รึเปล่า เฉยๆ คับ
            ไมไ่ด้ไปฟังใครโม้หรอกคับ ดูในโบชัวร์แล้วสงสัย
            ผมอาจจะใช้คำผิด ต้องขอ อภัย ด้วย อิอิ

Comment

• Originally posted by chineakung View Post
              ป่าวคับหมายถึงว่า
              3 core มันแรงกว่า Core 2 ของ ทั้ง 2ค่าย รึเปล่า เฉยๆ คับ
              ไมไ่ด้ไปฟังใครโม้หรอกคับ ดูในโบชัวร์แล้วสงสัย
              ผมอาจจะใช้คำผิด ต้องขอ อภัย ด้วย อิอิ
              ตอบเลยแล้วกัน ยกตัวอย่างเอา AMD Phenom II X3 N830 2.1GHz มาแล้วกัน

แรงกว่า INTEL CORE 2 DUO P8400 2.26 GHz และ INTEL CORE 2 DUO P8600 2.4 GHz

และ แรงใกล้เคียง กับ Intel Core 2 Duo P8700 2.53 GHz ครับ

และแรงกว่า AMD Turion II X2 ( 2 CORE ) อีกหลายๆตัวครับ

สุดท้ายนี้ ขอให้น้อง ใช้ภาษาไทย ให้ถูกต้องหน่อยน่ะครับ

คับ = ครับ

ป่าวคับ = เปล่าครับ

ใช่ม๊ายคั๊บ = ใช่ไหมครับ

Comment

• ไม่มีมีใครทราบเลยหรอคับครับว่า 4540G มันเปลี่ยนจาก 4570 ไปใช้การ์ดจอออนบอร์ดได้มั้ยคับ ถ้าไปปรับในไบออสอ่ะคับอยากรู้ๆ

Comment

• ไม่ได้ครับ ออนบอร์ดถูกปิดตาย

Comment

• พี่ๆครับ 4535G ผมลงไดร์เวอร์การ์ดจอแบบ Have Disk ไม่ได้อ่ะครับ

มันบอกว่าไม่สนับสนุน Windows รุ่นนี้

ผมใช้ Windows 7 64 Bit ลงไดร์เวอร์ ATI Windows 7 64 Bit ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

Comment

• 4535G มันไม่ต้องลงแบบ Have Disk ก็ลงแบบปกติได้อยู่แล้วครับ

Comment

• เฮ้อ
                        วันนี้เซ็งมากเลย
                        ขี่รถล้ม แขนระบบมหมด
                        ถือว่าได้ชดใช้เวรกรรมก็แล้วกัน

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                          4535G มันไม่ต้องลงแบบ Have Disk ก็ลงแบบปกติได้อยู่แล้วครับ
                          ถ้าลงปกติมันจะขึ้นว่า

ATI Mobility Radeon HD 4500 Series (Microsoft Corporation WDDM 1.1)

ผมกลัวว่ามันจะใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพอ่าครับ

Comment

• ATI Mobility Radeon HD 4500 Series (Microsoft Corporation Wddm 1.1)

แสดงว่ามันไม่ได้ลงไดร์เวอร์ครับ
                            โหลดตัวไหนมา

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                              ATI Mobility Radeon HD 4500 Series (Microsoft Corporation Wddm 1.1)

แสดงว่ามันไม่ได้ลงไดร์เวอร์ครับ
                              โหลดตัวไหนมา
                              10-11_vista64_win7_64_dd_ccc_enu ครับ

Comment

• แบ... ต้องโหลดของโน้ตบุ๊คมาลงสิครับ
                                https://a248.e.akamai.net/f/674/9206..._64_dd_ccc.exe

Comment

Working...
                                X