Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by thatreech View Post
    คำถามจากผมครับ

acer d522 (รุ่น 1 จิก) เล่นๆไปผมรู้สึกว่าเครื่องมันสะอึก คือมันช้าๆแปลกๆ ผมกดดูแรม ปรากฏว่ายังเหลือ 200 กว่าเมกเศษ (คือตัวนี้ผมเข้าวินโดว์ มันก็หักรวมบวก 300 เมกที่ต้องแชร์ไปการ์ดจอ ก็ปาไป 700 เมก)

ตอนแรกผมมีความตั้งใจว่าจะไปอัพแรมเพิ่มเป็น 2 จิก แต่พอผมมาดูตรงนี้ ผมก็ไม่แน่ใจว่าการเพิ่มแรมมันจะทำให้เครื่องแรงขึ้นแค่ไหน เพราะเหมือน cpu จะไหวแค่นี้ (ท่านใดที่ใช้รุ่นผม แล้วอัพเป็น 2 จิก กรุณาช่วยแนะด้วยครับ) เพราะถ้าผมไปอัพแรมแล้วมันไม่ได้แรงขึ้นอย่างที่ผมคิด ผมก็จะได้ไม่อัพ

ขอบคุณครับ
    ถ้าไม่อยากอัพแรม ลง XP ครับ (ตัวที่ 3 เพื่อนฝากซื้อ + ลงวินโด ไม่ได้อัพแรมตอนแรกลง 7 หน่วง อืดๆผิดกับเครื่องของตัวเองที่อัพเป็น 2g )
    ปล.แรม 1g ดูวีดีโอยูทรูป กระตุกครับ

Comment

• ขอบคุณคำตอบครับ
      ผมใช้ 7 starter ครับ ตอนแรกลง 7 ultimate แล้วอืดเกินครับ

ผมพบว่า d522 1จิกนี่ ดูหนัง hd ในยูทูบแล้วโอเคครับ ลื่นดี (เวลาดูผมจะไม่เปิดโปรแกรมซ้อน) คงเพราะหนัง hd ในยูทูปนี่ มันยังไม่ละเอียดมากเท่าไร ผมลองต่อ d-sub เข้าจอ lcd samsung 1920*1080 สีสันน่าพอใจมาก (ภาพสวยกว่าที่ดูจากจอเล็กๆของ acer 522) วีดีโอแบบผมโหลดมาเก็บในเครื่องก็2-300 เมกเอง ต่อไฟล์ 1 คลิป (ที่ผมโหลดมาส่วนมากเป็น mv) ก็เป็นไปตามที่สติกเกอร์ตรงตัว d522 ที่บอกว่า HD INTERNET นั่นแหล่ะครับ รวมถึงพวกหนังอนิเมชั่นแฟนซับ ความยาว 4 - 500 เมก ผลก็น่าพอใจ

แต่พอเอามาเปิดดูพวก hidef แบบ ที่โหลดบิตมาในเครื่อง แบบ 720p 4จิก หรือ fullhd 10-15 จิก มันก็กระตุกงึกงักไปตามลำดับไหล่ครับ ฮาๆ เพราะตรง d522 มันก้ไม่ได้บอกว่า HD VIDEO ซะหน่อย

ยังไงผมก็ว่าจะอัพแรมเพิ่มครับ แรม 1 จิกที่ซื้อมา เพื่อจะรวมจากของเดิมให้เป็น 2 จิก เวลาซื้อต้องบอกเขายังไง ยี่ห้ออะไร ราคากี่บาทครับ ขอบคุณ

Comment

• ใช้โปรแกรมอะไรดูอ่ะครับ
        ลองพวก Splash Pro 1.6.0
        หรือ PureCodec แล้วใช้ MPC-HC เปิด DXVA
        ใช้ซีพียูน้อยมากครับ

แรมโน้ตบุ๊ค 2GB DDR3 ประมาณ 700-800 บาท ถ้าให้ศูนย์ Acer ใส่ให้เสียค่าบริการ 321 บาทครับ

Comment

• มันใส่แรมได้แถวเดียวครับ ต้องซื้อตัว 2G มาเลยราคาไม่แน่ใจ ผมซื้อของคิงตันมา 750 บาท บัส 1333

เปลี่ยนแรมที่ศูนย์ 214 บาทแรมอย่างเดียวนะครับถ้าเปลี่ยน HD ด้วยพนักงานจะ + อีก 107 บาท

ปล.แกะครั้งเดียวไมคิดเพิ่มด้วยก็ไม่รู้ แง่มๆๆ
          Last edited by reconnang; 15 Mar 2011, 15:38:31.

Comment

• ผมใช้ k-lite เซต dxva แล้วครับ

ผมเซตแบบเดียวกับที่ผมเล่นอีกเครื่องเป๊ะ แต่อันนั้นเป็น pc desktop q9550 แรม 4 จิก hd 5870 มันก็ลื่นหัวทิ่มน่ะสิครับ (คือผมก็ไม่ได้หวังแต่แรกแล้วว่า d522 มันจะเล่น คิงคอง.mkv ขนาดไฟล์ 16 จิก แล้วลื่นได้เหมือนตอนเล่นกับ 5870)

ออ ถามอีกข้อถ้าจะเปลี่ยน hdd 7200 rpm มันเอาไปยัดใส่ด้วยกันกับของเดิมได้ไหม หรือต้องเอาอันเอาออกเลย แล้ว hdd 7200 rpm 500 จิก ราคาเท่าไหร่ครับ

Comment

• ถ้าเป็น 2.5 " sata ใส่ได้หมดครับ (กำลังเก็บตังเปลี่ยนเป็น SSD อยู่ อิอิ)

Comment

• อยากเปลี่ยนเป็น SNSD มากกว่า น่าร๊าาาาก
                *O*

Comment

• ไม่อ่ะ ผม KARA

Comment

• ท่าน V อยากให้แปะเวลาหลัง link driver ที่ท่าน update ขึ้นหน้าแรกให้ด้วยครับ
                    ผมนานๆมาดูที งงว่าอันไหนมาใหม่บ้างครับ - -"

Comment

• กยูริ

ซึงยอน

นิโคล

ฮารา

จียอง

Comment

• บ้านผมใช้ AMD ทั้งบ้านครับ

แต่ ATi เกือบๆ ทั้งบ้านละ

น้องชายผม Acer

AMD Turion X2 + HD4570

น้องสาวผม Compaq

AMD Sempron + HD3200

พ่อผม Lenovo

AMD Athlon X2 + HD3200

ส่วนตัวผมนั้น ยังไม่มี Notebook ใช้เลยครับ

กำลังจะเก็บเงินซื้อละครับ รอดูข่าวคราว CPU ตัวใหม่อยู่ครับ

แต่ตอนนี้เล็งๆ Phenom II X3 ไว้อยู่ครับ...

Comment

• โหดเกินคับ

Comment

• กำ

Comment

• ขอถามเกี่ยวกับ Cpu ตัวใหม่ของ Amd หน่อยว่าการใช่งานมันจะร้อนมากไหมครับถามเทียบกับ ตระกูล I ทั้งหลายอ่ะครับ

Comment

• ยืนยันว่าเย็นกว่าเยอะครับ

Comment

Working...
                                X