Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Zyxzenze View Post
    First HD6730M Notebook in Thailand

http://www.gadgetfolder.com/gigabyte...d-laptops.html
    http://www.****************/notebook...te+Q2432A.html

Spec คร่าวๆ: i5-2410M+HD6730M GDDR5 O_O

HD6730M : 480SP 725MHz TrueHD+DTS Controller onVGA,
    HD6570M : 400SP 650MHz (formerly HD5730M)
    HD6550M : 400SP 600MHz (clocked HD5650M)

......

ราคาทำ Asus ตัวใหม่ที่ว่าคุ้มๆ i5-480M+6570M ตายไปเลย @22,900 ครับ
    เสียใจเห็นแล้วอยากได้มาก

Comment

• 4745G เข้า คลับด้วยเด้อ พี่ประธานครับรบกวนหา Driver ให้เจ้า 5650 หน่อยนะ

Comment

• Originally posted by nout4044 View Post
        4745G เข้า คลับด้วยเด้อ พี่ประธานครับรบกวนหา Driver ให้เจ้า 5650 หน่อยนะ
        ไดรเวอร์ การ์ดจอ อยู่หน้า ที่ 1 (หน้าแรก) ของ Club เราไงครับ

Comment

• เห็นกิ๊กแล้วโอว์

Comment

• Originally posted by MIRAGE2000 View Post
            ไดรเวอร์ การ์ดจอ อยู่หน้า ที่ 1 (หน้าแรก) ของ Club เราไงครับ
            ได้ละครับ

Comment

• Catalyst 11.4 RC2 Full Pack For Windows XP 32 Bit All Models (Desktop & Notebook)
              Last edited by V-FrIeNd; 20 Mar 2011, 14:17:56.

Comment

• audio ที่ออกจาก HDMI จาก AMD รุ่นใหม่ๆเด่วนี้มันรองรับหมดรึป่าวครับ พวก TrueHD หรืออื่นๆ
                หรือว่าต้องดูด้วยว่า TV รับมั้ย ?

Comment

• CPU AMD ตัวใหม่ที่จะออกถ้าจะรอนี้คุ้มต่าไหมครับหรือเล่นตัว x2 x4 x6 คุ้มกว่าครับ

Comment

• Originally posted by ZheZha View Post
                    CPU AMD ตัวใหม่ที่จะออกถ้าจะรอนี้คุ้มต่าไหมครับหรือเล่นตัว x2 x4 x6 คุ้มกว่าครับ
                    กลัวว่าออกมาแล้ว.. แต่ตัวที่เข้าไทย.. จะแรงแต่ cpu.. แต่ vga ห่วยเหมือนเดิม.. = =

ถ้าแรงทั้ง cpu x4, x6, อื่นๆ vga hd 6970m, 6950m, 5870 เข้ามาก็น่ารอง่ะ..

ไม่ใช่เข้ามาแบบ cpu x4, x6, อืนๆ แต่ vga 5470, 5650, 6550m ก็ไม่ไหว.. - -

Comment

• Originally posted by ZheZha View Post
                      CPU AMD ตัวใหม่ที่จะออกถ้าจะรอนี้คุ้มต่าไหมครับหรือเล่นตัว x2 x4 x6 คุ้มกว่าครับ
                      ตื่นครับ ตื่นๆ ดูจาก Road Map ที่ทาง AMD ออกมาให้ดู ยังไม่มีแผน จะเอา CPU X6 ลง Notebook ครับ

มากสุดแค่ X4 ครับ

Comment

• ตัวใหม่จาก Phenom ก็เป็น Llano 4 คอร์ครับ

ส่วนโน้ตบุ๊คเจนใหม่ คงอีกนานครับ
                        และคงไม่มี 6 คอร์

จะเป็น 4 โมดูล (8 คอร์) Bulldozer หรือ Zambezi ใน Desktop นั่นเอง
                        ในโน้ตบุ๊คก็คงมี แต่อีกนาน ไม่ต้องรอเลย

Comment

• Originally posted by nos21 View Post
                          ถอดรหัสเสียง TrueHD+DTS ได้ด้วย??
                          สเป็กเขียนมาแบบนั้น น่าจะหมายถึงถอดรหัสแล้วส่งผ่าน HDMI พร้อมกันทั้งภาพและเสียงมั้งครับ

ของ nVidia ก็มี แต่... กั๊ก ขนาด GTX550 บน Desktop ยังไม่ให้ ราคาก็แพงระเบิดระเบ้อซะ ..

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                            ผมเสถียรที่ Core 725 Memory 550 ครับ
                            เล่นเกมลื่นขึ้นเยอะ แต่ผลเทส เว็บฝากไฟล์ล่มไปแล้ว ยังหาไฟล์ไม่เจอ
                            ไว้ได้เครื่องคืนแล้วจะเทสใหม่ครับ อาจจะลากได้ไกลกว่าเดิม เพราะเย็นลง
                            ทำไมผมปรับ MSI Afterburner ไม่ได้เลย ลากนิดเดียวก็ไม่ได้แล้ว ปรับจากปกติ 680 เป็น 683 เอง จอจะเป็นเส้นสีฟ้าเลย ต้องกดปุ่ม power เพื่อปิดเครื่อง มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ
                            ผมใช้ 4535g zm84 win7 64bit
                            ccc 11.2
                            MSI Afterburner 2.1 แก้ไฟล์ทุกอย่างตามหน้าแรกในบอร์ด
                            อ่านกระทู้เกือบทุกหน้าแล้ว ไม่เห็นมีใครเป็นแบบนี้
                            รบกวนพี่ๆ ที่เก่งๆ ช่วยทีครับ

อีกเรื่อง พัดลม GPU มันวิ่งแค่ 30% ตลอดเลยใช่ไหมครับ มีวิธีปรับให้มากกว่านี้ไหมครับ มันจะได้เย็นๆ กว่านี้บ้าง ผมลองหาวิธีมาลองปรับแต่ยังไม่ได้เลย รู้สึกว่า การ์ดจอรุ่น hd 4570 จะไม่มี fan speed contro ใครมีทริปเรื่องนี้แบ่งให้น้องๆ ตาดำๆๆ ด้วยนะครับ

Comment

• สรุปครับ ผมได้เช็คนี้แหล่ะ เพิ่มจากของเดิม 600 บาท ถ้าไม่รวมค่าซิงค์ใหม่ เพราะซิงค์เก่าอยากเปลี่ยนมานานแล้ว เน่าแหล่ะ ซื้อจากคนโคราชส่งมาให้ผมสภาพสงครามโลกครั้งที่ 1

Comment

• Originally posted by somyot007 View Post
                                ทำไมผมปรับ MSI Afterburner ไม่ได้เลย ลากนิดเดียวก็ไม่ได้แล้ว ปรับจากปกติ 680 เป็น 683 เอง จอจะเป็นเส้นสีฟ้าเลย ต้องกดปุ่ม power เพื่อปิดเครื่อง มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างครับ
                                ผมใช้ 4535g zm84 win7 64bit
                                ccc 11.2
                                MSI Afterburner 2.1 แก้ไฟล์ทุกอย่างตามหน้าแรกในบอร์ด
                                อ่านกระทู้เกือบทุกหน้าแล้ว ไม่เห็นมีใครเป็นแบบนี้
                                รบกวนพี่ๆ ที่เก่งๆ ช่วยทีครับ

อีกเรื่อง พัดลม GPU มันวิ่งแค่ 30% ตลอดเลยใช่ไหมครับ มีวิธีปรับให้มากกว่านี้ไหมครับ มันจะได้เย็นๆ กว่านี้บ้าง ผมลองหาวิธีมาลองปรับแต่ยังไม่ได้เลย รู้สึกว่า การ์ดจอรุ่น hd 4570 จะไม่มี fan speed contro ใครมีทริปเรื่องนี้แบ่งให้น้องๆ ตาดำๆๆ ด้วยนะครับ
                                30% เวลาใช้งาน 2D ก็เป็นเรื่องปกติครับ เป็นการประหยัดพลังงานของโน้ตบุ๊คไปในตัว

VGA ของโน้ตบุ๊คมันก่อความร้อนและกินไฟในระดับหนึ่งอยู่แล้ว การเพิ่มคล็อกหรือปรับแต่งความเร็วให้ไม่เป็นไปตามปกติจะส่งผลเสียมากกว่า อย่าลืมว่าโครงสร้างโน้ตบุ๊คไม่ได้ออกแบบให้รองรับความร้อนมากไปกว่าพื้นฐานสเป็กที่ติดมากับเครื่อง...

แต่ถ้าพร้อมที่จะเสี่ยง อย่างน้อยที่สุดก็เอาไปปรับปรุงระบบระบายความร้อนของมัน (เป่าฝุ่น+ทาซิลิโคนที่เป็นพวก Silver Compound เช่น Arctic Silver) แล้วอย่างน้อยก็ลองเบิร์นที่ปกติทิ้งไว้ก่อนสัก 12 ชั่วโมงดูว่าเวลาเครื่องโดนโหลดหนักๆ ติดกันนี่ความร้อนระดับไหน ถ้า 90+ องศานี่ก็ไม่ควรละ แต่ถ้าต่ำกว่านั้นอาจจะมีลุ้น ซึ่งผลมันก็คงไม่ได้มากไปกว่าเก่าเท่าไหร่ แค่สะใจคนทำ ผมว่ามันมีผลเสียมากกว่าผลดีสำหรับโน้ตบุ๊คที่ไม่ได้ออกแบบระบบระบายความร้อนมาดีมากนัก

ปล. ไม่ได้ดิสเครดิตโน้ตบุ๊คคุณ ผมก็ใช้ 4535G ครับ

Comment

Working...
                                X