Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลบแล้ววว
    Last edited by V-FrIeNd; 28 Mar 2011, 16:56:30.

Comment

• ขอบคุณคร๊าบบบ

Comment

• มาเข้าคลับมั่งเดี๋ยวโดนไล่ออก

Comment

• ท่านประธาน มี 2 ปัญหามาให้ช่วยครับ
          เวลาจะเข้า Computer Manage มันขึ้น
          This application has failed to start because MSIMG32.dll was not found
          แก้ไงดี อะครับ

อีกอย่าง พอจะเข้า Task Manager มันบอกว่า
          Task Manager has been disabled by your adminitrator
          แก้ไง ครับ
          ปล. Windows XP SP3 ครับ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
            ผมเปิด AI ขวาสุด มีผลต่างยังไงกับ AI น้อยสุดครับ
            Mipmap กับ vertical refresh ปรับเป็นซ้ายสุด

Comment

• AI คือปรับเร่งประสิทธิภาพ ลดคุณภาพลง

ส่วน mipmap จะเป็นรายละเอียดการวาดภาพมั้ง

สาวน Vertical refresh ก็เหมือน vsync แหล่ะครับ ปกติปรับมา off อยู่แล้ว แล้วแต่เกมจะเปิดหรือปิด
              ถ้าปรับขวาสุดจะเปิดตลอด รองมาก็เปิดตลอด ยกเว้นเกมจะปิด

Comment

• อากาศเย็นๆที่อุณภูมิห้อง กับพัดลมฮาตาริ

Comment

• ช่วยดูให้หน่อยครับ
                  4820G i5 480M HD 6550M ram 2g
                  ไปซื้อ NB มาใหม่ แล้ว ใส่เเรมเพิ่มเป็น 4 GB แต่ ใช้ได้ไม่ถึง ลง 64x แล้ว
                  อีกเครื่อง ใช้ได้ถึง 4 Gb win ตัวเดียวกัน

ดู cpuz แรมใส่ สล๊อก 1 กับ 3 ครับ แกะดู ก็มีแค่2 ช่อง งงมากครับ

ทำไงถึงให้มันแรงๆ ครับ อีกเครื่อง win7 เรท แรมได้ถึง 7.2ครับ เครื่องนี้ 5.9

Comment

• Originally posted by thapakornx View Post
                    ช่วยดูให้หน่อยครับ
                    ไปซื้อ NB มาใหม่ แล้ว ใส่เเรมเพิ่มเป็น 4 GB แต่ ใช้ได้ไม่ถึง ลง 64x แล้ว
                    อีกเครื่อง ใช้ได้ถึง 4 Gb win ตัวเดียวกัน

ดู cpuz แรมใส่ สล๊อก 1 กับ 3 ครับ แกะดู ก็มีแค่2 ช่อง งงมากครับ

ทำไงถึงให้มันแรงๆ ครับ อีกเครื่อง win7 เรท แรมได้ถึง 7.2ครับ เครื่องนี้ 5.9
                    อีกเครื่องสเป็คอะไรครับ

Comment

• Originally posted by thapakornx View Post
                      ช่วยดูให้หน่อยครับ

ปกติครับ ผมว่าอีกเครื่องใช้ AMD ชัว

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                        อีกเครื่องสเป็คอะไรครับ

4551 G ครับ
                        amd x3 2.1 ram 4 gb bus1333 ครับ HD5650

ตัวใหม่ แรม bus 1066

รูป จากเครื่องเก่าครับ
                        Attached Files

Comment

• แล้วทำไม intel มันได้เท่านี้หรือครับ

ผมกะจะขาย amd ไปถอย ตัวใหม่นี้มาใช้้ครับ ตัวที่เป็นนี้ของเพื่อน

Comment

• ปกตินะครับ

AMD เมโมรี่แบนวิท สูงกว่า Intel มาก แม้รุ่น i ในโน้ตบุ๊ค ปรับปรุงมาแล้วก็ยังไม่เท่า
                            Latency หรือความเร็วในการถึงข้อมูล AMD เร็วกว่า

แรม 4GB สำหรับ Core i3 i5 กับชิบเซ็ต H55 ก็เช่นกัน จะใช้แรมได้ไม่ครบ เพราะมันต้องแชร์ไปให้กับ IGP (กราฟฟิคออนบอร์ด) ในซีพียู ถึงแม้เราจะไม่ได้ใช้ก็ตาม

Comment

ปกตินะครับ

AMD เมโมรี่แบนวิท สูงกว่า Intel มาก แม้รุ่น i ในโน้ตบุ๊ค ปรับปรุงมาแล้วก็ยังไม่เท่า
                              Latency หรือความเร็วในการถึงข้อมูล AMD เร็วกว่า

แรม 4GB สำหรับ Core i3 i5 กับชิบเซ็ต H55 ก็เช่นกัน จะใช้แรมได้ไม่ครบ เพราะมันต้องแชร์ไปให้กับ IGP (กราฟฟิคออนบอร์ด) ในซีพียู ถึงแม้เราจะไม่ได้ใช้ก็ตาม
                              แต้ม***งกันเยอะมากเลย 5.9 กับ 7.2

แล้วจะไม่ให้มันแชร์แรมไปได้ไหม ยังไงก็ไม่ใช้ IGP

ขอบคุณมากครับ

Comment

• เอาจริงๆมีแต่คนอยากมาใช้ซีพียูเอเอ็มดีมากกว่านะ ยิ่ง 4551G หายากมาก ตอนนี้ไม่มีขายแล้ว ยังมีแต่คน PM มาถามผมเลย สุดท้ายต้องจำใจไปเอารุ่นอื่น
                                การเข้าถึงแรมเร็วกว่ามาก ทำให้ระบบลื่นกว่า (ถ้า os โปรแกรม ไดร์เวอร์ ปกติ ไม่มีปัญหา)

ไม่มีวิธีทำให้เห็นแรมเต็มครับสำหรับ i3 i5 H55 วิธีที่เปนไปได้สุดคือมีฟังก์ชั่น Memory remap ในไบออส (ปกติโน้ตบุ๊คก็ไม่มีอะไรเลย)

Comment

Working...
                                X