Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอ่อ....มีใครเห็นเจ้าของคลับนี้บ้างครับ ถ้ามีคนเห็นบอกเค้าให้ที ว่าติดต่อกลับไปหาผมด้วย เอิ๊กๆ

Comment

• ไม่ค่อยสบายงับ เป็นหวัด ปวดหัว ตัวสั่น เมื่อยระบมขา แถมยังต้องขับรถไกลอีก -*-

Originally posted by FaTCaTz View Post
      ขอบคุณครับ
      แล้วพอจะมีวิธีดาวเกรด กับ แฟลช ไบออสแบบละเอียดไหมครับ
      ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ
      ทำ Flash Drive Boot ได้ (วิธีทำอยู่หน้าแรก)

โหลดไฟล์ไบออสมาจากเว็บ Acer เลือกรุ่นให้ตรง เอาไฟล์ 1.02

ย้ายไฟล์ไบออส (ในโฟลเดอร์ DOS) ที่มันมี 4 ไฟล์ ไปไว้ใน Flash Drive ที่บู๊ตได้

รีเครื่องกด F12 เพื่อ บู๊ตจาก Flash Drive

จากนั้นพิมพ์คำสั่ง kblg102.bat มันจะรันให้ออโต้ครับ

ปล. เข้าศูนย์ดีที่สุดครับ ถ้าทำไม่ค่อยเป็น น่าจะเกิดจากหน้าสัมผัสสกปรกหรือเสื่อม

Comment

• วิธีทำ USB Flash Drive Boot

Download

แตกไฟล์เสร็จ เปิดโปรแกรม

เลือกแฟลชไดร์ฟให้ถูก ติ๊ก Quick Format และ Create a DOS Boot... นั้น Browse ไปที่โฟลเดอร์ Usb

เสร็จ แสดงว่าบู๊ตได้แล้ว

พอทำเสร็จ เอาไฟล์ไบออสใส่ แล้วก็บู๊ตแฟลชไดร์ฟ (โดยกด F12 F11 F9 แล้วแต่รุ่นเมนบอร์ด เลือกแฟลชไดร์ฟที่เรามาทำ)

เมื่อเข้ามาในดอสแล้ว พิมพ์คำสั่ง (ตามชื่อไฟล์ หรือโปรแกรม ที่เราใส่ไป) *** ขั้นตอนนี้อาจแตกต่างกันไปในแต่ล่ะรุ่น ต้องศึกษาจากเว็บผู้ผลิตเองนะครับ
        อย่าง Acer จะเป็นไฟล์ .bat ก็พิมพ์แค่ ชื่อไฟล์.bat อย่างบางยี่ห้อจะแยกไฟล์ไบออสกับโปรแกรมแฟลชตะหาก เช่นต้องพิมพ์ AFUDOS.exe ชื่อไฟล์ไบออส.rom หรือ .bin ตามที่มีอยู่

มันจะแฟลชให้จนเสร็จครับ แล้วรีเครื่อง (โดยกด Ctrl +Alt + Delete)
        Last edited by V-FrIeNd; 6 Jun 2013, 14:53:13.

Comment

• ช่วยผมด้วยครับผมเล่นเกม Crysis 2 ไม่ได้ ผมติดตั้งแล้วพอกดคลิ๊กจะเล่นมันขึ้นข้อความดังรูป ผมใช้ asus A42J catalyst เดิมๆเลย จากแผ่นที่ให้มากะเครื่อง ผมต้องทำไงครับถึงจะเล่นเกมนี้ได้และต้อง catalyst เวอร์ชั่นไหนครับ แนะนำมือใหม่ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

• รูปเล็กจัง มันขึ้นว่า
            Memory Manager
            Could not access crySystem.dll ( check working directory) ช่วยผมด้วยนะครัขอบคุงจ้า

Comment

• อีกนิดนะครับผมต้องโหลดไดร์เวอร์อะไรบ้างครับถึงจะทำให้เล่นเกมไหลลื่น ขอบคุงครับ มือใหม่จ้า

Comment

• แผ่นแท้หรือโหลดมา ถ้าโหลดมา คงต้องหาไฟล์ Cry.dll อะไรนั่น ไม่ก็ลงใหม่ (ไม่ก็โหลดใหม่)

ไม่ได้เกี่ยวกับ HW หรือไดร์เวอร์เลยครับ

Comment

• แ่ผ่นเกมซื้อจากพันทิพย์อ่ะครับ ผมลองลบลงใหม่แล้วก็ยังเหมือนเดิม แล้วผมจะใช้ได้เวอร์catalyst เวอร์ชั่น 11.4ได้หรือครับ เห็นหน้าคลับเขียนเป็นของ PC ผมใช้ NB asus A42J

Comment

• คลับนี้ห้องโน้ตบุ๊คครับ ก็ต้องของโน้ตบุ๊คสิครับ -*-

เกมคงมีปัญหาแล้วล่ะครับ ไฟล์เสียหรือหาย

Comment

• ขอบุณครับ แฮะๆ แบบว่ามือใหม่

Comment

• Intel Hybrid Graphic คือไรครับ

Comment

• คือเครื่องที่มีระบบสลับการ์ดจอไงครับ (Intel + Radeon)

Comment

• แล้วถ้าเครื่องไม่มีระบบนี้ แต่ cpu intel จอ ati ก็ให้ลงตัวนี้ใช้ป่าวฮะ
                            ขอบคุณล่วงหน้า

Comment

• ลงได้หมดครับ

จะลงตัวบนก็ได้ แต่มันจะไม่ลงที่ไม่มี เช่น ชิบเซ็ต AMD ฯลฯ

Comment

• คะแนนO-netออกเหมือนสึนามิถล่ม T^T

Comment

Working...
                                X