Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเปลี่ยน notebook ปีละ 1 เครื่อง อิอิ

Comment

• อยากเปลี่ยนแฟนวันล่ะคน

Comment

• เพิ่งรู้ข่าว เมื่อสายไปแล้ว เขาจัดงาน AMD Vision Roadshow ที่ สยามพารากอน - -"

งานหมดวันที่ 25 ซึ่งเป็นวันนี้ - -"

มีแฟนๆ AMD คนไหน ไปบ้างอ่า

ใครอยู่แถวนั้น ก็รีบๆน่ะ งานปิด 22.00 น.

Comment

• โห มีงานแบบนี้ด้วยรึ พลาดดด!

[IMG]http://****************/web/wp-content/uploads/2010/07/IMG_3351.jpg[/IMG]

Comment

• Dell ประเทศไทยบอกไม่มีแผนทำตลาด CPU AMD บน notebook เซ็งเลย

Comment

• รู้ข่าวจาก Notebookspec อ่ะครับ ขออนุญาติ ก๊อป มาให้อ่าน

หยุด ยาวกันอย่างนี้ หลายๆคนคงไม่พลาดที่จะไปเที่ยวเป็นแน่ใช่ไหมละครับ เนื่องจากเป็นช่วงที่หยุดในวันสำคัญทางศาสนา ก็จะขอเชิญชวน พี่ๆน้องๆชาว NBS ทุกๆท่านหาเวลาว่างๆไปทำบุญกันบ้างนะครับ หรือใครไม่มีเวลา ก็ใส่บาตรตอนเช้าแทนก็ได้ครับ อ่า..หลังจากที่เราทำบุญกันเสร็จแล้วใครว่างๆไม่รู้จะไปไหน NBS ก็ขอนำเสนองาน Road Show จาก AMD ด้วย VISION Technology จัดขึ้นที่ Siamparagon เวลา 10.00- 22.00 งานจะมีถึงวันที่ 25 นี้นะครับ โดยภายในงานจะมี Notebook จาก AMD ออกมาโชว์กันอย่างมากมาย พร้อมซุ้มอธิบายเทคโนโลยีต่างๆที่ AMD เค้าบอกว่า “Intel แกระวังตัวไว้ดีๆ” (อันนี้ผมพูดเองนะครับ อิอิ) ทางเว็บเราก็ได้มีบทความที่เกี่ยวข้องจาก AMD ให้ท่านๆได้ศึกษากัน Toshiba รุ่นแรกที่ใช้แพลตฟอร์มจาก AMD “Toshiba Satellite L640D [AMD คุ้มๆ]“และบทความพิเศษ “AMD กลับมาผงาดอีกครั้งด้วยการส่ง “Danube” และ “Nile” ออกถล่มตลาด เมื่อผสานกับ ATI อะไรจะเกิดขึ้น“ ติดตามชมกันได้เลยครับ

Comment

• อยากได้ Dell มากกว่า ซื้อ Dell แล้วจะแถม Berryz ด้วยเปล่าอ่ะ

Comment

• ภาพจากงาน AMD Roadshow จาก Notebookspec มาแล้วครับ

http://****************/web/?p=38153

ในงานมี ยี่ห้อที่ใช้ AMD ที่ไม่ได้ขายในเมืองไทย มา โชว์ด้วย อ่า

มี DELL , MSi , และ ASUS ตัวที่คล้ายๆ N61

เห็น N61 แล้วอยากได้ สวยๆ
                  Last edited by MIRAGE2000; 25 Jul 2010, 21:13:11.

Comment

• น่าอิจฉาต่างประเทศ มี notebook AMD ให้เลือกเยอะกว่าเรา

Comment

• ข่าวลือ - AMD Ontario ถูกกำหนดแผนการผลิตไว้ที่ไตรมาสนี้

ข่าวลือบอกว่ากระบวนการผลิต APU รหัส Ontario ของ AMD ถูกกำหนดเอาไว้ที่ต้นไตรมาสนี้ที่บริษัท TSMC

หนังสือพิมพ์ Commercial Times รายงานว่า "รายได้จากการผลิต Ontario processor ที่ถูกออกแบบมาสำหรับ low-power notebook และ netbook น่าจะมีบทบาทที่สำคัญต่อธุรกิจของ TSMC ในช่วงไตรมาสที่สองของครึ่งปีหลัง" ประกอบกับการแสดงความคิดเห็นของผู้บริหารจากทาง AMD ทำให้สามารถคาดการณ์ได้ว่าผู้ผลิต CPU ลำดับที่สองของโลกรายนี้จะเริ่มต้นผลิต Ontario APU ภายใน Q4 2010

ทางฝั่งของ chip designer เองก็คาดหวังว่าจะสามารถส่ง system ที่ขับเคลื่อนด้วย Ontario APU ได้ภายในต้นปีหน้า แต่โชคไม่ดีนักที่ระบบดังกล่าวไม่ได้เป็นผลงานที่จะมาปฏิวัติวงการเทคโนโลยีได้ เพราะมันถูกกำหนดตำแหน่งไว้สำหรับ low-cost netbook ซึ่งได้รับการปรับปรุงทางด้าน microprocessor และการรองรับ directX 11 แต่ถึงแม้ว่า netbook ในปัจจุบันนี้จะไม่มี feature เหล่านั้นแต่ว่าการที่ติดตั้ง advanced graphic บน netbook ที่มีจอภาพขนาดเล็กนั้นเป็นสิ่งที่ตลาดต้องการจริงหรือ?

Ontario APU นั้นเป็น single-chip SoC ที่มาพร้อมกับ dual x86 core ที่ใช้ Bobcat micro-architecture, DirectX 11 graphics core และ DDR3 memory controller ในส่วนของ Bobcat micro-architecture นั้นจะรองรับ x86-64, virtualization, SSE, SSE2, SSE3 เทคโนโลยี, และเป็น single-threaded with out-of-order execution ตัว Ontario microprocessor แบบ dual core ควรจะให้สมรรถะที่ 90% ของ mainstream processor ในขณะที่ขนาดของ die area ลดลงต่ำกว่าครึ่งหนึ่ง AMD กล่าวไว้ว่า Bobcat-based product เป็น sub-1W capable ที่ตัว SoC ถูกผลิตด้วยเทคโนโลยี 40nm จาก TSMC ในขณะนี้ AMD Ontario ถูกกำหนดให้เป็นกุญแจสำคัญของ AMD Brazos platform สำหรับ low-power device

ข่าวนี้ยังไม่ได้รับการยืนยันใด ๆ จาก AMD

อ้างอิง http://www.xbitlabs.com/news/cpu/dis...r_Rumours.html

Comment

• สวัสดีครับ พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับ aspire 4535G อยุอ่ะครับ
                        spec เครื่องแรงพอใช้ได้เลย
                        CPU : AMD turion X2 Ultra
                        RAM : 2G
                        VGA: radeon HD 4570 512 MB

แต่ทำไมเล่นเกมแล้วกระตุกมากๆเลยครับ dota กระตุกเปนบางช่วง PES 2010 นี่เล่นไม่ได้เลย
                        ขนาด Luna online ที spec ต่ำๆ ยังเล่นไม่ได้เลยครับ กระตุกมาก

เห็นใน กระทู้เก่า เค้าเล่นกันลื่นปิ๊ด -_-"
                        เครื่องผมเป็นอารัยครับเนี่ย เรื่องความร้อนคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เพราะขนาดเย็นๆก้อยังเป็น
                        update driver การ์ดจอ เรียบร้อยหมดแล้ว ปัยหายังเป็นเหมือนเดิม

มีใครพอจะรู้มั้ย หรือถ้ามีใครที่ใช้รุ่นนี้แล้วเคยมีอาการเดียวกับผม แล้วมีวิธีแก้ช่วยออกแนะนำหน่อยนะครับ

นอยด์มาก อยากขายทิ้งละไปซื้อ PC เลย

ฝากด้วยนะครับ

Comment

• i5 4741G prime95

Comment

• Originally posted by naetto View Post
                            สวัสดีครับ พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับ aspire 4535G อยุอ่ะครับ

แต่ทำไมเล่นเกมแล้วกระตุกมากๆเลยครับ dota กระตุกเปนบางช่วง PES 2010 นี่เล่นไม่ได้เลย
                            ขนาด Luna online ที spec ต่ำๆ ยังเล่นไม่ได้เลยครับ กระตุกมาก

เห็นใน กระทู้เก่า เค้าเล่นกันลื่นปิ๊ด -_-"
                            เครื่องผมเป็นอารัยครับเนี่ย เรื่องความร้อนคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เพราะขนาดเย็นๆก้อยังเป็น
                            update driver การ์ดจอ เรียบร้อยหมดแล้ว ปัยหายังเป็นเหมือนเดิม

มีใครพอจะรู้มั้ย หรือถ้ามีใครที่ใช้รุ่นนี้แล้วเคยมีอาการเดียวกับผม แล้วมีวิธีแก้ช่วยออกแนะนำหน่อยนะครับ

นอยด์มาก อยากขายทิ้งละไปซื้อ PC เลย

ผมเดาว่าคุณคงใช้ windows XP รึเปล่าครับ?

อันดับแรกน่ะอยากแนะนำให้ format แล้วลงใหม่ครับโดย

1. เซต harddisk ให้ทำงานในโหมด IDE
                            2. หาแผ่น windows XP SP3 แบบที่ไม่ได้โมอะไรเลยตัวอย่างเช่น windows XP SP3 untouched หาได้บน google
                            3. พอติดตั้ง windows XP เสร็จก็ติดตั้ง driver จาก web acer ลงไปก่อนแล้วลองเล่นดูครับ

บางคนอาจสงสัยว่าในเมื่อมีแผ่นโม driver SATA แล้วทำไมไม่ใช้ อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวคือ ถ้าคุณใช้ driver มาเทียบลงคือ ไม่ใช่ driver SATA ที่ผู้ผลิตเตรียมไว้ให้ มันไม่เสถียรน่ะครับ ส่วนใหญ่ที่เอา notebook มาให้ผมลงใหม่ผมก็จับเซตเป็น IDE แล้วลงใหม่หมดเลยครับ

ที่สำคัญแผ่นที่ใช้ต้องไม่ใช่แผ่นโมครับ

Comment

• Originally posted by hollowkai View Post
                              i5 4741G prime95
                              รัน Prime นี่อุณหภูมิ 90 up เลยเหรอครับ ร้อนแรง

Comment

• Originally posted by naetto View Post
                                สวัสดีครับ พอดีผมมีปัญหาเกี่ยวกับ aspire 4535G อยุอ่ะครับ

ทางแก้ปัญหาลำดับแรก 1.แฟลชไบออส 2.ลงวินโดวส์ใหม่ 3.ลองลงแต่ไดร์เวอร์การ์ดจอ แล้วลงเกม เล่นเกมดู

Comment

Working...
                                X