Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดี AMD

Comment

• Li-on คือห้ามทำให้ Batt หมด

Comment

• Originally posted by chikuva View Post
        edit ฝากถามอีกซักข้อ คือเราซื้อโน็ตบุคมาครั้งแรกแบบนี้จำเป็นไหมที่ต้องทำการกระตุ้นแบต ประมาณว่าใช้ให้แบตหมดแล้วชาทไป6-8ชั่วโมงครับ เท่าที่ลองสังเกตดูพอแบตเต็มแล้วมันตัดไฟออกไปเลย อีกอย่างอยากได้คำแนะนำเรื่องการถนอมแบตด้วยครับ รู้อย่างเดียวอย่าให้มันร้อนเท่านั้นเอง(อะไรทีมันร้อนมากๆก็มีผลเสียกันทั้งนั้น)
        พยายามเสียบไฟไว้ตลอดเวลาครับ

1 เดือนทำ calibate batt ซัก 2 ครั้ง
        คือ ใช้แบตให้เหลือน้อยที่สุด เช่นให้เหลือ 1-2%(วินโดว์มัน stand by ตอนเหลือ 5-10%) ปล่อยไฟ stand by กระพริบซัก 5-8 ชม. แล้วลองเปิดวินโดว์ดู batt เหลือ 2% เสียบไฟ ชาท ทิ้งไว้ให้เต็มโดยไม่ต้องเล่นคอม เต็มแล้วเล่นตาม ปกติ

ปล.อาจจะไม่ครบ รอผู้รู้เสริมครับ

Comment

• Originally posted by sonkub View Post
          Li-on คือห้ามทำให้ Batt หมด

Originally posted by picky2hop View Post
          พยายามเสียบไฟไว้ตลอดเวลาครับ

1 เดือนทำ calibate batt ซัก 2 ครั้ง
          คือ ใช้แบตให้เหลือน้อยที่สุด เช่นให้เหลือ 1-2%(วินโดว์มัน stand by ตอนเหลือ 5-10%) ปล่อยไฟ stand by กระพริบซัก 5-8 ชม. แล้วลองเปิดวินโดว์ดู batt เหลือ 2% เสียบไฟ ชาท ทิ้งไว้ให้เต็มโดยไม่ต้องเล่นคอม เต็มแล้วเล่นตาม ปกติ

ปล.อาจจะไม่ครบ รอผู้รู้เสริมครับ
          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

edit
          หลังจากไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมาแล้วสรุปได้ว่าใช้ๆไป ถ้ามีปลักก็เสียบเล่น ถ้าไม่มีก็อย่าปล่อยให้มันหมด แล้วเรื่องการทำ calibate batt นี่จำเป็นมากน้อยขนาดไหนครับผมหาอ่านดูก็ยังงงๆอยู่เลย ขอผู้เชี่ยวชาญฟันธงทีครับ
          Last edited by chikuva; 22 Apr 2011, 11:40:36. Reason: เพิ่มเติมเล็กน้อย

Comment

• ผมจะเลือกตรังไหนอะครับหาไม่เจอ ใน Window 7 เพราะผมลงแล้วติดปัญหาอะครับ

Comment

• Originally posted by chikuva View Post
              ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

edit
              หลังจากไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมาแล้วสรุปได้ว่าใช้ๆไป ถ้ามีปลักก็เสียบเล่น ถ้าไม่มีก็อย่าปล่อยให้มันหมด แล้วเรื่องการทำ calibate batt นี่จำเป็นมากน้อยขนาดไหนครับผมหาอ่านดูก็ยังงงๆอยู่เลย ขอผู้เชี่ยวชาญฟันธงทีครับ
              เท่าที่เคยค้นๆมา การ Calibate แบทเป็นการย้ำเตือนให้ แบทรู้จักตัวเองว่าตัวเองสามารถเก็บประจุได้เท่าไรในตอนนี้ครับ
              อีกอย่างเป็นการกระตุ้น แบท อีกวิธีนึงครับ

Comment

• ลงเสดมันขึ้นแบบนี้อะครับ ไครก้อได้ช่วยที

Comment

• ^
                  มันมีปัญหาอะไรครับ มันหมายถึงว่ามีคำเตือนระหว่างติดตั้ง ไม่ได้มีปัญหา
                  ถ้ามีปัญหาลงไม่ได้ มันขึ้นแดงครับ

Comment

• Originally posted by V-FrIeNd View Post
                    ^
                    มันมีปัญหาอะไรครับ มันหมายถึงว่ามีคำเตือนระหว่างติดตั้ง ไม่ได้มีปัญหา
                    ถ้ามีปัญหาลงไม่ได้ มันขึ้นแดงครับ
                    แล้วตามภาพที่ผมเอามาให้ดูนี้ มันหมายถึงอะไรเหลอครับ พอผมกดเสร็จสินแล้วก้อไม่เกิดไรขึ้นเลย

Comment

• หมายถึงติดตั้งเสร็จสมบูรณ์แล้วครับ แต่แค่มีคำเตือนขึ้นระหว่างติดตั้ง มันก็ปกติแล้ว

Comment

• Originally posted by oozozoo View Post

ลงเสดมันขึ้นแบบนี้อะครับ ไครก้อได้ช่วยที
                        มันลง ไดรเวอร์ เสร็จสิ้น แล้ว ก็หมายความว่า ลงเสร็จสมบูรณ์ แล้ว ก็คือสามารถใช้ได้เลย คลิ๊กคำว่า เสร็จสิ้น ที่ มุมขวาด้านล่าง ก็จบ

สรุปคือ มันไม่มีปัญหาอะไร ครับ ท่านนั่นแหล่ะ เป็นคนมีปัญหากับมัน

Comment

• แค่รีเครื่องตามคำแนะนำก็เสร็จแล้วครับ -*-

Comment

• .
                            Last edited by Hang998; 3 Aug 2011, 20:24:09.

Comment

• โทษนะครับขอ อีกที เพราะมันไม่ได้จิงๆ ผมรีเครื่องแล้วกลับมาก้อยังเป็นเหมือนเดิม

มันแบบนี้อะครับ ตอนนี้ผมใช้ตัว กราฟฟิกของ Intel อยู่ ส่วนของ ATI เหมือนมันไม่ได้ลงอะครับ

คริกขวาแล้วไม่มีตัว

ขึ้นมาอะครับ

Comment

• #11659 อ่านหน้าแรกตรงรายชื่อเลยมีเขียนอยู่ว่าใช้รุ่นไหนกันบ้าง

#11660 ไดร์เวอร์นี้ลงได้เฉพาะเครื่องที่ใช้ AMD ครับ
                                Intel + GMA ลงไม่ได้ หรือลงได้ก็เป็นบางเครื่อง บางกรณี
                                จขกท. ไม่ได้ mod ไดร์เวอร์ใหม่ สำหรับ Intel + GMA ไว้ ให้ใช้ไดร์เวอร์จากผู้ผลิต

Comment

Working...
                                X