Announcement

Collapse
No announcement yet.

== AMD & APU Notebook Club ==

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่มีเวลาแม้แต่จะออกของ -*- กันบ้านก็จะตายละ ชนะได้ไงฟะ

Comment

• Originally posted by etamhunt View Post
      แงะเสร็จละคับ ประกอบละเปิดติดด้วยเสียวเจงๆ

Before นี่ถ่ายตอนเปิดเครื่องใหม่ๆอ่ะคับ แต่เล่นๆไปก้ idle อยู่ประมาณ 80 ก่าๆอะคับ CPU อ่ะนะ

After

ยังงี้เค้าเรียกเย็นลงป่าวอะคับ ต่างกันประมาณ 10 ก่าองศา ไม่ดีเดวแงะใหม่ แหะๆ

อยากรู้ว่าเย็นขึ้นเยอะมั๊ย

ต้องวัด ความร้อน FULL LOAD ตอนก่อนทำ หรือ หลังทำครับ

สมมุติว่า ก่อนทำ ทดสอบ ด้วยโปรแกรม Linx ร้อนสูงสุด 95 องศา

หลังทำ ทดสอบด้วยโปรแกรม เดิม ใน "สภาพแวดล้อมเดิมๆ และ อุณหภูมิ ภายนอก ขณะทดสอบใกล้เคียงกัน" แล้วร้อน สูงสุด แค่ 75-80 องศา ก็คือ มันเย็นขึ้น มากครับ

หรือจะทดสอบกับการเล่นเกม ก็เล่นเกมเดียวกัน ในเวลาเท่าๆกัน เช่น เล่น CRYSIS 1 ชั่วโมง ก่อนทำ ร้อน 95 องศา หลังทำ ก็ทดสอบเหมือนเดิม ในสภาพอากาศแบบเดิม บลาๆ

เอางี้ดีกว่า ตอบง่ายๆ สั้นๆเลย ความร้อน ในเกณฑ์ดี คือ ร้อนสูงสุด ( Full Load ) ไม่เกิน 85 องศา กำลังดี

ถ้าทำเสร็จแล้วร้อนไม่เกินนี้ ถือว่าเยี่ยมครับ

ปล.ควรใช้โปรแกรม วัดความร้อน ที่มันเก็บ ค่า LOW กับ High ด้วยก็ดีครับ จะได้รู้ว่าเย็นสุดเท่าไหร่ ร้อนสุดเท่าไหร่ เช่น CORE TEMP / CPU ID HWmonitor

ส่วนตัวผมจะใช้ CORE TEMP + Everest คู่กันเลย
      Last edited by MIRAGE2000; 5 May 2011, 03:05:53.

Comment

• ขอบคุณท่าน mirage200 จ้า
        เมื่อกี้ลองเล่นเกมละ ไม่เกิน75 เลย แถมพอออกเกม temp ยังลดเรื่อยๆอีกตะหาก เปงตอนก่อนทานี่ไม่ลดเลย แถมตอนเล่นเกมยัง 80ปลายๆ 90 ก่าๆ tx-4 เค้าดีงี้เอง
        นึกว่าจะต้่องไปส่งร้านอีกต่อซะอีก หุหุ ไว้ร้อนค่อยแงะมาทาอีกที ฮ่าๆ

Comment

• Originally posted by etamhunt View Post
          ขอบคุณท่าน mirage200 จ้า
          เมื่อกี้ลองเล่นเกมละ ไม่เกิน75 เลย แถมพอออกเกม temp ยังลดเรื่อยๆอีกตะหาก เปงตอนก่อนทานี่ไม่ลดเลย แถมตอนเล่นเกมยัง 80ปลายๆ 90 ก่าๆ tx-4 เค้าดีงี้เอง
          นึกว่าจะต้่องไปส่งร้านอีกต่อซะอีก หุหุ ไว้ร้อนค่อยแงะมาทาอีกที ฮ่าๆ
          ยินดีด้วยครับ AMD เย็นๆ ฝากบอกต่อ ( ถ้าดูแลดีๆ )

หลายคนขาย 4535G ทิ้ง บ่นว่าร้อน แต่ "แม่ม" ไม่เคยดูแลรักษา แล้วก็ไปอวย อีกค่าย

AMD ไม่ร้อน!!!!!

Comment

• ไม่มีโน๊ตบุ๊ค ไม่เคยใช้เอเอ็มดี แต่แอบมาจีบๆไว้ ฮ่าๆ ว่าจะจีบเจ้าของคลับด้วยเนี้ยไม่รู้มีใครว่าไรมั้ย 555

Comment

• จะตั้ง CCC ยังไงให้ AMD Fusion เล่นเกมได้หว่าาา
              ผมเล่นแล้ว FPS ไม่เคยเกิน 10 เลย

Comment

• Originally posted by sonkub View Post
                จะตั้ง CCC ยังไงให้ AMD Fusion เล่นเกมได้หว่าาา
                ผมเล่นแล้ว FPS ไม่เคยเกิน 10 เลย
                Fusion ตัวไหน แล้วเล่นเกมส์อะไรเหรอครับ

Comment

• -*-

Comment

• Originally posted by natoff View Post
                    Fusion ตัวไหน แล้วเล่นเกมส์อะไรเหรอครับ
                    E-350 netbook
                    เล่น Crysis2 กับ NFS Hot Pusult2 ปรับต่ำสุดเท่าที่ปรับได้ กระตุกมากเลย อยู่ที่ FPS เลขตัวเดียวตลอด
                    แต่เห็นคนอื่นเล่น crysis2 FPS 20+ กัน

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                    -*-

น่าจะไปเปิด Fast 5 เลยนะท่าน

Comment

• ส่วนใหญ่ (หรือทั้งหมดหว่า)
                      เห็นใช้ Catalyst 11.4 (8.841-110405) กันนะครับ

Comment

• ท่านประธาน ผมเจอสาเหตุที่ว่าทำไมต่อ HDMI ดูหนังแล้วภาพกระตุกแล้วครับ

สาเหตุคือเสียง DTS-HD ครับ ถึงว่าทำไมดูการ์ตูนแล้วไม่กระตุกเลยเพราะมันเสียงธรรมดา แต่พอโหลดหนัง HD ดูมาดูกระตุกครับ (ถ้าเปิดเสียงไทยจะไม่กระตุก)

ผมเซ็ทค่า HD Player ตามหน้ากระทู้แล้วก็ไม่หายอ่ะครับ เริ่มสิ้นหวัง T_T

Comment

• ใช้ Audio Decoder ตัวอื่นครับ
                          Remove FFDShow Audio Decoder ออกไปเลย -.-

ลองใช้ AC3Filter แทน

http://www.free-codecs.com/download/ac3_filter.htm

Comment

• Remove ยังไงอ่ะครับ ใช่ติ๊ก Block ใน External Filter ป่ะครับ

Comment

• เอาติ๊กออก หรือกด Remove ก็ได้ครับ
                              แต่ผมเอาติ๊กออก
                              ลง AC3Filter แล้ว Add เพิ่มมา จะไปเซ็ตก็ดับเบิ้ลคลิกเอาเลย
                              ตั้งเป็น Prefer

Comment

• ทำเรียบร้อยแล้วครับ แต่ก็ยังกระตุกอยู่ดี T_T

ผมลองเซิร์ชอ่านดูเรื่องเล่น DTS-HD แล้วกระตุก ได้ลองมาหลายวิธีมาก ไม่หายเลยครับ เฮ้อ เครียด

Comment

Working...
                                X